PDA

View Full Version : Lỗi treo máy nhờ giúp đỡ

truonggiang12134
24-10-2010, 19:46
Tình hình là con máy tính của mình tự nhiên tỉnh thoảng cứ bị đứng cứng đơ luôn, bàn phím, chuột đều không sử dụng được, chỉ còn nước rút phích cắm. Dạo này mật độ nó bị đứng ngày càng dày hơn. Mình đã quét Virus rồi nên có lẽ không phải do virus, Ai biết lỗi này có thể chỉ giúp mình không.
Cảm ơn các bạn đã đọc bài của mình.

namnguyen11
24-10-2010, 20:07
bạn vào services trong máy tắt bớt dịch vụ đang chạy không cần thiết đi.
treo máy là do cpu của bạn hoạt đông quá hiệu xuất thôi.

emperor666
24-10-2010, 20:59
Việc đầu tiên cần làm là bạn tháo máy ra vệ sinh

NGOCNAM123
24-10-2010, 21:19
TUi không biết tạo new comment. Tình hình là thế này: máy bị lỗi win, tui cài lại xài bình thường, 1h sau mở máy lên thì desktop không hiện gì cả. tìm đủ cách đều không được, đành cài lại win. Cài xong driver và các phần mềm rồi khởi động lại. Lần này không vào nổi màn hình desktop luôn ( sau màn hình welcome là báo lỗi luôn, không cách nào vào win được.) giúp mình với nha.

dangkhoaonline01
25-10-2010, 13:06
Tình hình là con máy tính của mình tự nhiên tỉnh thoảng cứ bị đứng cứng đơ luôn, bàn phím, chuột đều không sử dụng được, chỉ còn nước rút phích cắm. Dạo này mật độ nó bị đứng ngày càng dày hơn. Mình đã quét Virus rồi nên có lẽ không phải do virus, Ai biết lỗi này có thể chỉ giúp mình không.
Cảm ơn các bạn đã đọc bài của mình.

Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Nguyên nhân dẫn đến tình trạng máy bị treo như vậy nguyên nhân có thể do:
- Máy bạn hoạt động quá tải CPU dùng hết công suất, hoặc ổ C đầy có nhiều file rác…
- Máy bị xung đột phần mềm
- Nhiệt độ CPU cao, hoặc main bị bùi bẩn bám nhiều.
Để khắc phục bạn tối ưu lại hệ thống, dọn file rác defragment(chống phần mảnh) cho ổ cứng, tắt bớt các dich vụ đang chạy không cần thiết. bạn kiểm tra xem chương trình nào chạy ngốn nhiều Ram và CPU nhất. về phần cứng bạn nên lau chùi về sinh cho máy bôi keo tản nhiệt cho CPU.
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

TUi không biết tạo new comment. Tình hình là thế này: máy bị lỗi win, tui cài lại xài bình thường, 1h sau mở máy lên thì desktop không hiện gì cả. tìm đủ cách đều không được, đành cài lại win. Cài xong driver và các phần mềm rồi khởi động lại. Lần này không vào nổi màn hình desktop luôn ( sau màn hình welcome là báo lỗi luôn, không cách nào vào win được.) giúp mình với nha.