PDA

View Full Version : Cho hỏi về button của Swish

Greensleeves
15-10-2002, 22:31
Khi cho hiệu ứng text xong rồi thì làm sao để có thể biến nó thành một button được??? (tức là ngoài việc on press go to URL thì còn có thể on over highlight....) Cách làm thay thế bằng kiểu sau khi text effect xong thì chèn một button lên, tôi đã thử nhưng có vấn đề là:

Làm thế nào để tắt cái text đi mà không phải dùng hiệu ứng gì cả, tương tự như vậy, làm thế nào để đặt được cái button mà cũng không tạo ra điều gì thêm???

9Star
15-10-2002, 23:09
Để tắt cái text mà không phải dùng hiệu ứng gì cả... tại KeyFrame cuối của layer text bạn nhấp phải chuột rồi chọn Hide, mình không nhớ chính xác có phải Hide hay không vì bây giờ không xài Swish nữa rồi, nhưng sau khi chọn trên KeyFrame có chữ H đó, bạn thử nha... còn cái phần hỏi về Button thì mình không hiểu lắm

Greensleeves
17-10-2002, 21:33
Cảm ơn bạn 9star nhưng mà hình như không có cái hide nào trong swish 2.0 thì phải??? Rất tiếc là cái host của mình bị down nên không thể trình bày một cách rõ ràng hơn nhưng bạn có thể hình dung như thế này. Giả sử mình muốn tạo hiệu ứng cho một dòng hypertext.

Giai đoạn 1 mình cho nó face in hay explode in từ ngoài vào (không có gì cả)
Giai đoạn 2 mình sử dụng dòng hypertext đó như một button cụ thể là khi mình di chuột lên đó (on over) thì nó sẽ sáng lên (highlight) và còn có thể thêm vào các chức năng tương tự.

Vấn đề mình gặp phải là nếu chuyển đổi cái hypertext đó (convert) sang button thì hiệu ứng (effect) mà đã tạo trước đó sẽ mất đi. Vì vậy, mình đã phải chọn giải pháp là sau khi xong hiệu ứng của text sẽ tạo một bản sao của nó và chuyển thành button và xuất đè lên trên.

Như mình đã nói: Đã nảy sinh vấn đề là cho biến cái thằng text đi và xuất thành button ra ở cùng vị trí đó nhưng lại không thể nào xuất và nhập một cách tự nhiên mà không có hiệu ứng gì cả.

Và phải giải quyết như thế nào thì mình chịu, vì vậy rất mong bạn và mọi người giúp đỡ.

Thanks

9Star
17-10-2002, 23:11
Có lẽ Hide nằm sau KeyFrame cuối cùng của Layer chứa chữ thì phải, bạn thử lại coi chắc là có mà. Theo mình nghĩ bạn làm như vậy là đúng rồi, sau khi dấu chữ của Layer dùng effect ra bạn tạo một layer mới với nội dung tương tự nhưng cho dong chữ đó thành button rồi làm.....
Nếu bạn dùng Flash thì cái đó làm rất dễ, bạn làm hiệu ứng cho chữ trong Swish rồi Export ra file swf sau đó import vào Flash rồi làm tiếp phần sau...
Chúc bạn thành công.