PDA

View Full Version : [help] Có phải cháy Ram không ?

darknights93
23-10-2010, 12:45
tình hình là hôm trước , thằng bạn em nó rút dây diện máy tính ra xong rồi cắm vô lại.Sau đó khởi động máy tính lên được 1 phút thì tự động tắt máy, sau đó khởi động lại thì màn hình ko lên.(Máy ko kêu tiếng bip , lúc trước khi bị cũng vậy)

Ổ cứng, Quạt nguồn, Quạt chip vẫn chạy bình thường, hửi thì có mùi khét khét , sờ vào cây Ram thì nóng bưng.( Trước đó , mỗi khi cắm điện vào thì máy tự khởi động).

em tháo Ram , pin, ra lau chùi thì nó vẫn ko lên, Quạt Chip , Ổ cứng vẫn chạy bình thường, Màn hình thì ko lên , điện vẫn vào bình thường,đèn đỏ :|

Có phải cháy Ram là màn hình nó ko lên ko ạ :|

Giúp em với ạ :|

dangkhoaonline01
23-10-2010, 13:04
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Để biết có phải chắc chắn là cháy ram không thì bạn lấy một thanh ram khác cắm vào xem máy có khởi động không, nếu máy khởi động bình thường thì bạn chỉ việc thay ram thôi. Còn nếu không được có thể là do chập cháy trên main. Tốt nhất bạn nên mang máy đến trung tâm bảo hành hoặc trung tâm sửa chữa máy tính chuyên nghiệp để kiểm tra và sửa chữa.
Nếu bạn đang ở Hà Nội bạn có thể mang máy đến trung tâm bảo hành Đăng Khoa 51 Huỳnh Thúc Kháng hoặc gọi số 04.6265.9999 nhánh số 3 để được tư vấn.
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

kiettt
23-10-2010, 14:10
Cháy Ram thì màn hình không lên. Muốn thử lại cho chắc bạn tháo cây ram đó cắm sang máy nào đang chạy tốt, hoặc tìm một cây ram tốt gắn vào máy của bạn. Không đề nghị cách 2 vì có khả năng máy của bạn chạm chập thêm ở bộ phận nào đó, gắn cây mới vào coi chừng đi luôn.

Rút dây điện ra, cắm lại ngay lập tức thì khả năng hư đồ cực cao, thường thì tất cả các thiết bị điện tử, người ta đề nghị khoảng thời gian 10 giây từ khi cắt điện hoàn toàn đến lúc mở máy lại. Tôi thường đề nghị với user mỗi lần tắt điện hoàn toàn như thế, canh đồng hồ 15 giây hoặc đếm thành tiếng từ 1.001 đến 1.015 (đừng đến 1, 2, 3, 4, 5,... nó nhanh hơn 1 giây / lần đếm, có bao giờ bạn để ý người ta làm hô hấp nhân tạp, người ta đến 1001, 1002, 1003 không.

darknights93
26-10-2010, 14:54
cứ sợ gắn Ram vào máy người khác thì sẽ hỏng ;)) , để e về thử xem , cuộc sống k có máy tính nhàm quá rồi (:|

nh0kbmt_02
26-10-2010, 15:27
phải thêm câu này nữa nè... không co mạng cũng nhàm chán lắm

bvt174
27-10-2010, 11:04
có thể là lỗi ram hoặc main không nhận cpu.

darknights93
27-10-2010, 14:35
ko mạng thì còn chịu đuợc chứ ko có máy tính thì quả là chịu lun :| ko bíêt sống ra sao :|

kiểu này phải vác cây Ram đi thử máy khác, nhìn cây Ram đâu có j` là hỏng hay gãy chân chip đâu :|
ko hề có vệt đen nào :|