PDA

View Full Version : máy bị mất âm thanh

hoaibaous
22-10-2010, 23:05
chào các bạn!mình đang xài con dell 1737. hiện nay máy mình bị tình trạng là nghe nhạc hay xem pim,... thì k có âm thanh, nhưng khi khởi động hay tắt máy thì lại có âm thanh. vậy ai biết nguyên nhân vì sao xin chỉ mình với.
chân thành cảm ơn!

tam_giang
23-10-2010, 04:41
Mở cái icon speaker (góc dưới, bên phải) rồi xem nó có ON không, nếu không thì turn nó ON còn ON sẵn thì post lại cái hình xem có gì vào đây.

dangkhoaonline01
23-10-2010, 11:05
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
không biết khi bạn ghe nhạc mà không có âm thanh máy có thông báo gì không? và tình trạng đó sảy ra lâu chưa?, nếu không thì do bạn đặt chế độ cài đặt âm thanh cho loa thôi. bạn vào control panel >> sound and audio device xem có tích ở Mute không? và bạn cũng kiểm tra lại driver Audio Device on High Definition Audio Bus đã cài chưa ( nếu bạn đang dùng winXP).
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

user_84_gialam
23-10-2010, 11:21
Tớ xin góp ý thêm với ý kiến của Dangkhoaonline01 1 chút. Nguyên nhân để máy ko fát ra âm thanh ko hẳn là do pin như bạn nói vì hoaibaous ko có đề cập bạn ấy có sử dụng pin hay sử dụng nguồn điện trực tiếp không qua pin (nghĩa là cắm nguồn điện ngoài qua adaptor rồi tháo pin ra) vì khi mở máy và tắt máy máy vẫn có âm thanh chứ ko để câm (mute) như bạn tam_giang đã nói.

@hoaibaous

Bạn làm theo cách này xem sao nhé :
bạn mở WMP lên rồi bạn chọn Tool\Options bạn chuyển sang tab "Devices" tại mục "Devices" bạn chọn "Speakers (hình cái loa)", khi bạn nhấp đúp chuột vào phần "Speakers" thì cửa sổ "Speaker Properties" mở ra. Tại khung "Sound and Playback" bạn thấy dòng "Select the audio device", dưới dòng đó bạn rê chuột chọn sound card mà máy bạn hỗ trợ (mặc định nó là "Default Audio Device") sau đó bạn nhấp chọn "OK" rồi bạn mở lại xem có cải thiện đc tình hình kô nhé, nếu ko đc bạn post tiếp lên đây cho anh em chẩn bệnh giùm bạn.

kenny_chicken
23-10-2010, 11:29
Có thể chương trình nghe nhạc, xem phim bị mute loa.

emperor666
23-10-2010, 23:21
Khả năng là chưa cài driver bạn kiểm tra lại nhé

hailuahn
24-10-2010, 21:23
Khả năng là chưa cài driver bạn kiểm tra lại nhé
Chưa cài driver mà lại có âm thanh khi mở & tắt máy, nói thế mà cũng nghe đc...Bó tay!

emperor666
24-10-2010, 21:39
Qua đây mình ko cài driver rồi bật tắt máy có âm thanh cho bạn coi :D