PDA

View Full Version : Lỗi không nhận ỏ cứng

hhh333
21-10-2010, 23:38
Tôi đem ổ cứng máy khác về quét vi rút, quét song tôi đem lắp trả lại ổ cứng thì nhận được thông báo sau: DISK BOOT FAILURE, INSERT DISK AND PRESS ENTER, Máy đó cắm chung ổ cúng với ổ CD, tôi cố gắng khởi động từ ổ CD nhưng không được. Nếu tôi rút ổ cứng ra chỉ cắm ổ CD thì khởi đọng bình thường, tôi có thể vào window mini trong đĩa boot...Tôi đã đem ổ cúng đi format rồi về cắm lại cúng không được. Tôi đem ổ cúng đó trở lại máy của tôi lắm vào dây nối chung với ổ CD thì ngay lập tức ổ CD của tôi cũng không khởi đông được. Ai biết lỗi này do đâu xin chỉ giáo, tôi xin chân thành cảm ơn

NoZ
21-10-2010, 23:40
Khó nhỉ, bạn đã kiểm tra đặt đúng jumper của ổ cứng đó chưa?

kenny_chicken
22-10-2010, 12:38
Tôi đem ổ cứng máy khác về quét vi rút, quét song tôi đem lắp trả lại ổ cứng thì nhận được thông báo sau: DISK BOOT FAILURE, INSERT DISK AND PRESS ENTER, Máy đó cắm chung ổ cúng với ổ CD, tôi cố gắng khởi động từ ổ CD nhưng không được. Nếu tôi rút ổ cứng ra chỉ cắm ổ CD thì khởi đọng bình thường, tôi có thể vào window mini trong đĩa boot...Tôi đã đem ổ cúng đi format rồi về cắm lại cúng không được. Tôi đem ổ cúng đó trở lại máy của tôi lắm vào dây nối chung với ổ CD thì ngay lập tức ổ CD của tôi cũng không khởi đông được. Ai biết lỗi này do đâu xin chỉ giáo, tôi xin chân thành cảm ơn
Kiếm cọng dây data cho em nó chạy riêng đi ông hai. :lick:

emperor666
22-10-2010, 12:43
Chắc là cắm sai jump rồi làm như bạn kenny bảo hoặc set lại jump

dangkhoaonline01
22-10-2010, 13:49
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Do bạn chưa set jump cho ổ cứng và CD thôi.
Trường hợp dùng dĩa cứng và ổ CD chung 1 dây thì:
- Ổ cứng thì gắn ở đầu dây IDE và set jumper là Master vì ổ này sẽ là ổ khởi động.
- Còn CD thì gắn ở đầu cable gần giữa dây và set jumper là Slave.
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.