PDA

View Full Version : Lỗi biểu tượng icon trên desktop và taskbar trong Win7

tranhwng
21-10-2010, 14:02
Nhờ các bác giúp em xử lý vụ này cái. Sau khi mở 1 file bị lỗi, các biểu icon của các chương trình khác biến tất thành icon của chương trình chạy file bị lỗi đó. Em đã uninstall chương trình đó nhưng giờ thì các biểu tượng CT biến thành hình tờ giấy trắng, mỗi lần mở icon lên thì lại hiện thông báo 'open with'.Bác nào biết cách xử lí giúp em cái. Cảm ơn nhiều.

dangkhoaonline01
21-10-2010, 16:28
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Bạn thử làm theo hướng dẫn sau được không nha:
Khi bạn sử dụng hộp thoại Open With để mở một file .exe với một chương trình khác, các thiết lập được lưu trong Registry theo khóa sau:
HKEY_CURRENT_USER \ Software \ Microsoft \ Windows \ CurrentVersion \ Explorer \ FileExts \ .exe \ UserChoice
Tại đây có một giá trị là Progid ở khung bên phải của Regedit. Progid chứa các dữ liệu về các ứng dụng cho định dạng file .exe hoặc các định danh chương trình cho các loại file khác (như txt, jpg, jpeg, ...)

sự cố trên đây chính là việc nó đã set default cho phép Media Center là chương trình chạy các file .exe, nghĩa là Progid của đuôi .exe được gán cho Media Center.
Bạn chỉ cần tải file fix_exe_application.rar , giải nén ra để có file fix_exe_application.reg và chạy nó
Bạn cũng có thể thay đổi cái .exe trong file .reg bạn tải xuống thành định dạng khác nếu gặp lỗi với các định dạng file khác.
Ví dụ bạn gặp lỗi với .txt, bạn tải file đính kèm về, giải nén, dùng Notepad mở cái fix_exe_application.reg và sửa .exe thành .txt. Ví dụ thế.
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

lenhho89
03-03-2011, 23:03
Mình Cũng bị lổi như vậy.Nhưng đã làm theo cách của bạn không ăn nhằm gì?Bạn giúp mình với

cavang125
08-08-2011, 16:09
tạo 1 user mới trong win7 => copy dữ liệu người dùng cũ qua thế là hết :angel_not

sr dẫàn nhưbg post lại để đó, lỡ có người lại tìm ra :|

le hung88
08-08-2011, 16:17
Cũng có khả quan hơn đâu hả bác

cavang125
10-08-2011, 00:20
mình đã fix 5 lần như vầy rồi :)