PDA

View Full Version : Tại sao Microsoft Word Office 2003 không gõ được tềng Việt với mọi phông tiếng Việt?

thientn
21-10-2010, 07:48
Em sử dụng Microsoft Word Office 2003 để soạn thảo văn bản. Dù có sử dụng UNIKEY 4.0 Bảng mã Unicode Kiểu Telex. Nhưng ngoài font chữ Time New Roman ra thì không font chữ Tiếng Việt nào ( Vn***x ) có thể viết Tiếng Việt có dấu cả. Mong mọi người giúp em.

The Old Man
21-10-2010, 08:04
Bạn chọn bản mã Unicode thì sao lại chọn font Vn***x. Nó có phải là Unicode đâu. Hèn chi đánh không được chử có dấu, ngoại trừ font Time New Roman vì nó chính thị là Unicode.

Bạn không hiều mã font là gì nên bị lổi như thế.

tam_giang
21-10-2010, 08:07
>> không font chữ Tiếng Việt nào ( Vn***x ) có thể viết Tiếng Việt có dấu cả. Mong mọi người giúp em.
Nếu dùng fonts Vn*** thì phải dùng bảng mã VNI Windows.
(Right click Unikey icon, chọn "VNI Windows"). Nguyên tắc là fonts và bảng mã phải đi đôi với nhau.

Whoooop - Bác TOM nhanh hơn tui

dangkhoaonline01
21-10-2010, 09:31
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Bạn ơi nếu bạn dùng unikey dùng bảng mã unicode để gõ font vn***x làm sao mà được vì kiểu gõ và font không đồng nhất, bạn muốn dùng font vn***x bạn phải dùng VNI windows (bằng cách nhấn chuột phải vào biểu tượng unikey >> chọn VNI windows).
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

thientn
22-10-2010, 17:14
Xin cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người. Nhưng em đã thử bật VNI Window và dùng thử nhưng không thể gõ được tiếng Việt. Ví Dụ em gõ chữ "ê" thì được kết quả la "eõ" Vậy phải làm sao ạ?

kars
22-10-2010, 17:37
Bạn chọn bảng mã khác xem nào. TCVN chẳng hạn. Thử hết các trường hợp xem.

The Old Man
24-10-2010, 04:24
Ghi rỏ cái tên font bạn dùng là gì.
Tôi không tin tưởng câu "tôi dùng font VNI"
Font VN có nhiều lọai. Hãy ghi rỏ cho đúng cái tên font bạn dùng là gì thì có giải pháp ngay.

longvinhtv
24-10-2010, 07:38
Bạn chọn bản mã Unicode thì sao lại chọn font Vn***x. Nó có phải là Unicode đâu. Hèn chi đánh không được chử có dấu, ngoại trừ font Time New Roman vì nó chính thị là Unicode.

Bạn không hiều mã font là gì nên bị lổi như thế.

Nếu dùng fonts Vn*** thì phải dùng bảng mã VNI Windows.
(Right click Unikey icon, chọn "VNI Windows"). Nguyên tắc là fonts và bảng mã phải đi đôi với nhau.
--> 2 pac nay đúng, tui hoàn toàn nhất trí!!!
nếu bạn dùng unikey dùng bảng mã unicode để gõ font vn***x làm sao mà được vì kiểu gõ và font không đồng nhất, bạn muốn dùng font vn***x bạn phải dùng VNI windows (bằng cách nhấn chuột phải vào biểu tượng unikey >> chọn VNI windows).
Tui cũng nghĩ như Khoa!Tóm lại bạn phải đỏi bảng mã!!!! Chuc may man!

The Old Man
24-10-2010, 11:02
Hảy nhìn cho kỷ: font ABC củng có tên là VN**** và nó không phải là font VNI, và củng không phải là Unicode.

Hảy hiểu tôi muốn nói gì!!!!!

thientn
24-10-2010, 11:08
em đã thử font VN Window rồi nhưng không được. Nhưng khi thử font TCVN3(ABC) thì đã viết được rồi. Xin cảm ơn anh Kars