PDA

View Full Version : Wan To Wan???

TheAnh
05-08-2002, 11:10
Cảm ơn về các đóng góp của các bạn !,
Mình đang muốn thiết lập một mô hình mạng WAN cho một trường học, các máy ở các phòng ban sẽ được nối với nhau, với mục đích chia sẻ dữ liệu và thông tin trong các phòng ban với nhau.
Thú thật là mình cũng chưa biết gì nhiều về mô hình mạng này. Nếu bạn nào biết thì Post lên từ A - Z cho mọi người cùng học hỏi.
Nếu có thể thì các bạn có thể lấy một ví dụ cụ thể về mô hình mạng WAN rồi hướng dẫn cho cách thiết lập luôn - bạn nào biết tới đâu thì Post tới đó - Thanks a lots !!!

"Có thể bạn không cao nhưng người khác phải ngắm nhìn bạn!"
Chất men của thành công - Hi hi

huytvo
10-08-2002, 00:57
Bạn có thể nói chi tiết về khoảng cách của trường học đó, có thể mô hình mạng mà bạn muốn sử dụng chỉ là LAN thôi không cần phải dùng dến WAN đâu vì WAN phức tạp lắm đấy.

ospf
10-08-2002, 02:41
Wan thực ra chỉ là một mạng nối các mang LAN với nhau thôi. Nếu mạng Lan nằm ở các địa điểm xa nhau thì bắt buộc bạn phải xây dựng một mạng WAN. Cũng có thể sử dung cáp Quang cho khoảng cách không quá xa.

Tôi nghĩ bạn nên có người tư vấn, vì thiết kế một mạng dù nhỏ hay lớn đều tuỳ thuộc và yêu cầu của người sử dụng

nhung1
20-08-2002, 12:20
ospf nói đúng đấy. Tốt nhất là nên có người tư vấn trực tiếp cho bạn. Người tư vấn có đầy đủ thông tin sẽ giúp được bạn. Nếu chỉ nói với nhau qua mạng như thế này thì e rằng sẽ không hiểu được vấn đề của bạn dẫn tới những lời khuyên không hợp lý đấy

elephant
20-08-2002, 17:41
Bài viết được gửi bởi nhung1
ospf nói đúng đấy. Tốt nhất là nên có người tư vấn trực tiếp cho bạn. Người tư vấn có đầy đủ thông tin sẽ giúp được bạn. Nếu chỉ nói với nhau qua mạng như thế này thì e rằng sẽ không hiểu được vấn đề của bạn dẫn tới những lời khuyên không hợp lý đấy
Tui OK cả 2 tay ve ý kiến này

compcentury
17-04-2004, 21:59
hi cac ban Dung co co hoi de thiet ke wan , nen de DUng chia se voi cac ban nha
1 ban muon thiet ke he thong wan co nghia la ban muon noi ket hai truong lai voi nhau
thu nhat ban co the su dung cap quang, co nghia la hai truong hoc se duoc noi ket bang 1 soi day cap quang duoc chon duoi long dat, voi cach nay thi that la hao ton , doi voi ben usa neu ban muon noi he thong cap quang , chi can di thue voi dich vu la xong sau do ban chi can setup giong nhu LAN
nhung neu minh khong co co hoi de su dung cap quang thi ban co the set up Wan thong qua he thong internet, co nghia la ca hai truong hoc phai co adsl internet, va minh loi dung internet cua moi truong hoc ma noi ket voi nhau.
vidu moi truong hoc deu co internet adsl voi ip ađress . ban co the su dung vpn trong windows 2000 hay windows 2003 de thiet lap, hay la ban co the mua router ma co san vnp thi cong viec se de dang hon
con neu cac ban muon biet chi tiet hon nua thi email cho DUng nha DUng se tra loi them cho cac ban day la dia chi email cua minh nguyen@compcentury.com
than chao
neu cac ban muon hoi gi cu email cho minh minh se tra loi theo hieu biet cua minh

than chao