PDA

View Full Version : ngoài thực tế có sử dụng membership ko?

duongvannam
20-10-2010, 08:47
cho em hỏi là e đang học đến membership trong asp.net xin cho hỏi là đi làm bên ngoài ng ta có sử dụng membership ko ạh?vì e thấy membership ko mang tính cá nhân.Giao diện nhìn rất khác lạvà database ko theo ý muuốn.Và xin cho em hỏi luôn là về phần password thì nó yêu cầu phức tạp(7 ký tự và phải có ký tự đặc biệt) em muốn 1 password bình thường do chính mình định ra có đc ko ạh?và làm thế nào?xin cám ơn trước ạh

littleNeo
20-10-2010, 08:54
Có, project tớ làm đang sử dụng membership.

Check -> http://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.web.security.membership.passwordstrengthreg ularexpression.aspx

238263624
20-10-2010, 09:45
Chẳng ai tự nhiên bỏ thời gian ra làm cái gì để kiếm tiền mà rồi không ai sài cả.

Sao lại mang tính cá nhân?
Membership là 1 application service(2 services khác là Role, Profile)
Nó cung cấp cái khung cho mình sài, hoàn toàn customizable.
Cái UI login hay CreateUserWizard được tạo từ các template, bạn không muốn sài template đó thì sửa lại theo ý mình

Mặc định khi sử dụng các service trên, 1 database tên là aspnetdb sẽ được tạo trong app_data folder, sẽ bao gồm các tables hỗ trợ việc sử dụng toàn bộ 3 services trên, nếu bạn chỉ muốn sử dụng 1 service nào đó thì phải chạy cái SQL Script của riêng service đó(add thẳng vào database sẵn có của mình luôn->cool, chỉ có 3 tables thôi -> theo ý bạn muốn chưa :D).

Còn về việc vấn đề quy định về password, HOÀN TOÀN có thể customize được.
Mỗi service đều sử dụng 1 Provider để lo việc thao tác với database(chẳng hạn như SqlMembershipProvider,...)
Trường hợp bạn muốn thay đổi rằng buộc về password, không cần câu hỏi bảo mật, hay chiều dài bao nhiêu,... thì phải customize lại cái SqlMembershipProvider.
Cách thực hiện:
1-Vào <win dir>/WINDOWS\Microsoft.NET\Framework\v2.0.50727\CONFIG
Mở file machine.config bằng notepad hay gì thì tùy.
Kéo xuống tìm tag <membership>, copy toàn bộ tag đó. Đóng file.

2-Vào web.config file trong ứng dụng
Paste tag <membership> vừa copy vào trong tag <system.web>
Rồi, add dòng sau vào trước dòng chứa tag <add> : <clear/>
Công việc chính đây, theo câu hỏi của bạn không muốn có ký tự đặc biệt trong khi nhập password, sửa property minRequiredNonalphanumericCharacters="0" trong tag <add> thay vì là 1 như mặc định.

Thế là xong rồi, tương tự các property khác.

Ôi dài nhỉ, hi vọng giúp ích :D

duongvannam
20-10-2010, 15:10
Chẳng ai tự nhiên bỏ thời gian ra làm cái gì để kiếm tiền mà rồi không ai sài cả.

Sao lại mang tính cá nhân?
Membership là 1 application service(2 services khác là Role, Profile)
Nó cung cấp cái khung cho mình sài, hoàn toàn customizable.
Cái UI login hay CreateUserWizard được tạo từ các template, bạn không muốn sài template đó thì sửa lại theo ý mình

Mặc định khi sử dụng các service trên, 1 database tên là aspnetdb sẽ được tạo trong app_data folder, sẽ bao gồm các tables hỗ trợ việc sử dụng toàn bộ 3 services trên, nếu bạn chỉ muốn sử dụng 1 service nào đó thì phải chạy cái SQL Script của riêng service đó(add thẳng vào database sẵn có của mình luôn->cool, chỉ có 3 tables thôi -> theo ý bạn muốn chưa :D).

Còn về việc vấn đề quy định về password, HOÀN TOÀN có thể customize được.
Mỗi service đều sử dụng 1 Provider để lo việc thao tác với database(chẳng hạn như SqlMembershipProvider,...)
Trường hợp bạn muốn thay đổi rằng buộc về password, không cần câu hỏi bảo mật, hay chiều dài bao nhiêu,... thì phải customize lại cái SqlMembershipProvider.
Cách thực hiện:
1-Vào <win dir>/WINDOWS\Microsoft.NET\Framework\v2.0.50727\CONFIG
Mở file machine.config bằng notepad hay gì thì tùy.
Kéo xuống tìm tag <membership>, copy toàn bộ tag đó. Đóng file.

2-Vào web.config file trong ứng dụng
Paste tag <membership> vừa copy vào trong tag <system.web>
Rồi, add dòng sau vào trước dòng chứa tag <add> : <clear/>
Công việc chính đây, theo câu hỏi của bạn không muốn có ký tự đặc biệt trong khi nhập password, sửa property minRequiredNonalphanumericCharacters="0" trong tag <add> thay vì là 1 như mặc định.

Thế là xong rồi, tương tự các property khác.

Ôi dài nhỉ, hi vọng giúp ích :D

Chẳng ai tự nhiên bỏ thời gian ra làm cái gì để kiếm tiền mà rồi không ai sài cả.=>> cái này e ngu wá ko hỉu cao ý :D e chả hỉu câu này ạh

còn cả bài viết.ôi hay wá hay wá.vậy là e đã bếit rùi.đặc biệt là cách chỉnh trong config.aspx rất hay và có ích.nhưng e ko hỉu cái cách bác nói về database đấy ạh

"
Mặc định khi sử dụng các service trên, 1 database tên là aspnetdb sẽ được tạo trong app_data folder, sẽ bao gồm các tables hỗ trợ việc sử dụng toàn bộ 3 services trên, nếu bạn chỉ muốn sử dụng 1 service nào đó thì phải chạy cái SQL Script của riêng service đó(add thẳng vào database sẵn có của mình luôn->cool, chỉ có 3 tables thôi -> theo ý bạn muốn chưa :D)."

dạ e ko hỉu chỗ này ạh.

và "add thẳng vào database sẵn có của mình luôn->cool" chỗ này tại sao lại là cool ạh.

dạ e còn nhỏ nên hơi khờ mong bác rộng lượng chĩ giáo nốt ạh :D xin cám ơn

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có, project tớ làm đang sử dụng membership.

Check -> http://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.web.security.membership.passwordstrengthreg ularexpression.aspx

àh xin lỗi nhưng cái này hình như là bác đã nhầm với Regular Expression rùi đấy ạh :p

e hỏi membership cơ ạh :p vỡn thanks nhá

238263624
20-10-2010, 15:38
Về vấn đề database là thế này.
Như đã nói ở trên, security trong ASP.NET có cung cấp 3 application service(Membership, Profile, Roles)
Bạn mở cái db aspnetdb ra sẽ thấy có hơn cả 10 tables với mục đích sử dụng cả 3 dịch vụ trên.

Không phải lúc nào ứng dụng mình cũng sài hết 3 services đó, nên cần sài service nào thì install mỗi service đó sài thôi, kết quả là sẽ có ít table hơn.

Để install riêng từng service thì trước tiên không được để cho Visual Studio hay VWD tạo ra db aspnetdb(khi sử dụng tool WAT hay kéo thả các control thuộc Login section trong toolbox)

Còn tại sao "cool" thì thế này, khi làm ứng dụng bạn sẽ có db riêng của bạn, chẳng hạn "QuảnLýBánThịt", rồi nếu muốn sài membership nữa thì lại có thêm 1 db nữa là aspnetdb như trên. Nếu bạn install riêng từng service thì có thể add thẳng các tables dành cho service đó vào chung với "QuảnLýBánThịt" luôn, từ đó làm việc với 1 db thôi.

Các sql script cần thiết để install các service này nằm ở
<win dir>\WINDOWS\Microsoft.NET\Framework\v2.0.50727
Ví dụ nếu chỉ muốn sài membership thôi, thì chạy 2 script(installcommon, installmembership), uninstall thì có script tương ứng trong đó luôn.
Trước khi chạy nhớ copy ra chỗ khác, sửa lại tên db muốn add vào(QuảnLýBánThịt chẳng hạn), tương tự các service khác.

Tuy nhiên nói trước nếu làm theo cách này, bạn sẽ phải chỉnh lại cái connectionString của membershipprovider sử dụng là connectionString kết nối đến db duy nhất bay giờ là QuảnLýBánThịt.

Nghe có vẻ hơi rối nhưng muốn customize thì phải chịu cực chút, cái gì cũng thế cả :D

àh xin lỗi nhưng cái này hình như là bác đã nhầm với Regular Expression rùi đấy ạh :p

Đúng là regex nhưng vẫn là vấn đề liên quan đến chủ đề của bạn, rằng buộc thêm cho password thôi.

littleNeo
20-10-2010, 15:44

Ặc ! ko đọc cho hết rồi bảo RegularExpression.
Đọc xem cái RegularExpression đó để làm cái gì.

Hay là đọc ko được Tiếng Anh ???:glare:

duongvannam
21-10-2010, 11:10
Ặc ! ko đọc cho hết rồi bảo RegularExpression.
Đọc xem cái RegularExpression đó để làm cái gì.

Hay là đọc ko được Tiếng Anh ???:glare:

đọc tiếng Anh gì nữa =) mình làm nó hoài mà =)) hhỉu rõ lắm

littleNeo
21-10-2010, 11:24
đọc tiếng Anh gì nữa =) mình làm nó hoài mà =)) hhỉu rõ lắm

RegualrExpression thì ai chả biết, cái quan trọng là nó liên quan gì đến câu hỏi của bạn. Bạn nghĩ mình ko hiểu bạn đang hỏi membership à ? Tại sao ko dùng RegularExpression để thay đổi password rule mà lại phải đi làm lại cả 1 cái Membership Provider ?

duongvannam
24-10-2010, 14:41
RegualrExpression thì ai chả biết, cái quan trọng là nó liên quan gì đến câu hỏi của bạn. Bạn nghĩ mình ko hiểu bạn đang hỏi membership à ? Tại sao ko dùng RegularExpression để thay đổi password rule mà lại phải đi làm lại cả 1 cái Membership Provider ?

thì bởi vậy mới hỏi là trong thực tế có xài membership hay ko=))
bạn nhìn cái title bài viết dùm mình cái =))

littleNeo
24-10-2010, 15:38
thì bởi vậy mới hỏi là trong thực tế có xài membership hay ko=))
bạn nhìn cái title bài viết dùm mình cái =))

Và xin cho em hỏi luôn là về phần password thì nó yêu cầu phức tạp(7 ký tự và phải có ký tự đặc biệt) em muốn 1 password bình thường do chính mình định ra có đc ko ạh?và làm thế nào?xin cám ơn trước ạh

Vậy xem kỹ lại là bạn hỏi cái gì đi

duongdragonxxx
25-10-2010, 01:22
Bác nào thik thì xài kô thik thì thoai chả ai cấm

duongvannam
26-10-2010, 18:51
Bác nào thik thì xài kô thik thì thoai chả ai cấm

ý nói là dân pro ng ta có xài hok ạh

dhaudo
26-10-2010, 20:00
Có, xài nhiều lắm :D

cho em hỏi là e đang học đến membership trong asp.net xin cho hỏi là đi làm bên ngoài ng ta có sử dụng membership ko ạh?vì e thấy membership ko mang tính cá nhân.Giao diện nhìn rất khác lạvà database ko theo ý muuốn.Và xin cho em hỏi luôn là về phần password thì nó yêu cầu phức tạp(7 ký tự và phải có ký tự đặc biệt) em muốn 1 password bình thường do chính mình định ra có đc ko ạh?và làm thế nào?xin cám ơn trước ạh

Cái membership trong asp.net hình như nó dùng AD để quản lý => chịu ảnh hưởng của policy của windows => tìm hiểu thêm về policy để sửa lại nha bạn ^^!
---
phần trên mình đụng trong sharepoint thấy nó như thế nên đoán là áp.net cũng vậy. Nếu không đúng thì các bạn chỉnh lại hộ nha ^^!

duongdragonxxx
26-10-2010, 20:36
@duongvannam: hehe, tớ vẫn xài. Xoay đi xoay lại tại sao kô dùng của .net. Nếu nó dở tìm cách customize xem có dc kô. Không đc mới nên code
@dhaudo:
- SP kô dùng policy of win trong site
- Asp.net có thể tùy cách làm mà quyết định dùng AD hay không