PDA

View Full Version : Các điều khiển không to nhỏ cùng với form?

chienmdht
18-10-2010, 00:18
Mình có các điều khiển trên form, khi thiết kế thì để nó ở dạng nhỏ. trông đẹp rồi. Nhưng khi chạy, mình room to nó lên thì trông xấu quá. vì các điều khiển không to nhỏ cùng với form. Mình phải đặt thuộc tính nào nhỉ?
Mong các bác pro chỉ giáo với ạ!
mình cảm ơn cả nhà nhiều

serivn
18-10-2010, 05:53
Bạn chỉnh cho Control của bạn neo (Anchor) về các phía của Form bằng chỉnh thuộc tính Anchor của Control với các giá trị Left, Right, Bottom, Top.. Tuy theo bạn muốn control bám neo vào cạnh nào của Form hoặc tất cả các cạnh của Form. Mặc định giá trị này là Top, Left.

OK!

chienmdht
19-10-2010, 09:22
Hihi cảm ơn bạn, tớ làm như thế nó có được, nhưng bị lung tung hết không giống thiết kế ban đầu. Không biết các điều khiển đi đâu hết ấy. Trông xấu lắm. KO hiểu vì sao.
Có cách nào mà tớ vẫn có thể để như thiết kế ban đầu, cấm ko cho to form ra nhưng vẫn dùng nút mini cho dấu xuống dưới tab được ko?
Tớ dùng cái thuộc tính controlbox = false của form thì nó ko cho ẩn xuống tab, ko cho to ra. Nhưng tớ chỉ muốn ko cho to form thôi.
giúp tớ với.
Thanks nhiều nhé

Dau_Dat
21-10-2010, 17:21
đặt thuộc tính cho form: MaximizeBox = false;

serivn
21-10-2010, 20:32
Hihi cảm ơn bạn, tớ làm như thế nó có được, nhưng bị lung tung hết không giống thiết kế ban đầu. Không biết các điều khiển đi đâu hết ấy. Trông xấu lắm. KO hiểu vì sao.
Có cách nào mà tớ vẫn có thể để như thiết kế ban đầu, cấm ko cho to form ra nhưng vẫn dùng nút mini cho dấu xuống dưới tab được ko?
Tớ dùng cái thuộc tính controlbox = false của form thì nó ko cho ẩn xuống tab, ko cho to ra. Nhưng tớ chỉ muốn ko cho to form thôi.
giúp tớ với.
Thanks nhiều nhé

Hihi, không phải là nó chạy lung tung. Mà vấn đề là bạn phải nắm rõ về kĩ thuật neo. Ví dụ: trong Form bạn cần xác định các gì sẽ cần bám vào các cạnh của Form khi kích thước của Form thay đổi, và sẽ bám vào cạnh nào. Giả sử đối với một DataGridView, hoặc MultiLineTextBox thì thông thường sẽ Anchor theo các cạnh Top, Bottom, Left, Right. Tuy nhiên với các label, SingeLineTextBox thì có thể chỉ cần cần Anchor theo các cạnh Top, Left hoặc Top, Left, Right. Cái này phụ thuộc rất nhiều vào ý tưởng thiết kế layout của bạn.

Tuy nhiện, cũng càn xét theo tuy mục đích, có thể bạn ko muốn thay đổi kích thước của Form thì có thể thiết lập cho thuộc tính FormBorderStyle là FixedToolWindow để Form ko thể Resize, và cũng ko thể Maxmize được...
=> OK Chúc bạn thành công!