PDA

View Full Version : Có ai biết xài Đầu đọc thẻ nhớ MMC ko ?

simivn
23-06-2004, 05:06
Hix ! Mình có cái N6600 . MMC thì 128MB . Mới mua cái đầu đọc MMC để chép thêm nhạc và Video Clip mà khi bỏ cái thẻ MMC của mình vào cái đầu đọc (chưa kịp chép gì cả) để đọc thử , sau đó gắn lại vào cái N6600 thì dữ liệu mất hết trơn rồi . ko hiểu sao nữa . Mình đã thử với 1 cái thẻ MMC khác (32MB) thì cũng bị tương tự . Bạn nào biết cách chép dữ liệu từ PC sang đi động thông qua đầu đọc MMC vui lòng chỉ dùm mình nhé . Cám ơn rất nhiều.....

rex
23-06-2004, 12:57
Bạn miêu tả chưa đc rõ lắm, thế card reader có đọc đc data cũ không. bạn đã thử copy các file vào MMC lần nào chưa, nếu chưa thì phải thử ngay đi.
Bạn mua loại đọc thẻ nào (cũ, mới) nên cẩn thận vì nhiều hảng Lởm lắm.
Cũng có thể PC của bạn bị lỗi hay bạn chưa cài đúng driver (win98).
Bạn phải miêu tả rõ hơn đi chứ đọc thế này lờ mờ lắm không hiểu đc nó làm sao.

Bây h bạn thử làm theo cách này xem :
Cắm MMC vào card reader rồi dùng Explore format lại.
Sau đó đừng chép gì vào đó vội, cắm MMC vào 6600 rồi dùng chg trình format thẻ của máy để format lại lần nữa. (khá lâu).
Cuối cùng chụp một hai cái ảnh vào MMC rồi cắm vào đầu dọc xem có đọc đc ko. Copy data vào MMC. sau đó rút MMC ra khỏi card reader, rút card reader ra khỏi máy tính rồi lại cắm vào máy, cắm lại MMC vào card reader xem có đầy đủ data cũ không, sau đó cắm vào 6600.
Nếu mà lúc này MMC không có dữ liệu gì thì là do 6600 của bạn bị lỗi. Nên chạy fần mềm lại.
Bạn nên có chg trình HandyFile hay FExplore hay seleQ để kiểm tra card.

simivn
26-06-2004, 07:49
Ý ! Trong máy N6600 có sẵn chương trình format thẻ MMC hả ? Nó nằm ở đâu vậy bạn . Mình ko biết . ^_^ . bạn chỉ mình nhé ! Mình chỉ biết là khi trong thẻ MMC có dữ liệu . Mình đem gắn vào đầu đọc Reader thì đọc thấy dữ liệu , nhưng khi gắn ngược lại vào N6600 thì máy lại ko đọc được những dữ liệu đó nữa . Mình cũng có chép thử dữ liệu từ PC vào MMC rồi gắn vào N6600 nhưng máy đọc cũng ko được những dữ liệu đó . Ko biết có phải do cái Reader ko hay mình làm ko đúng thao tác . Mình có nghe mấy người chép chương trình nói là phải format gì gì đó lại nữa thì khi gắn vào N6600 mới hiểu mà mình chẳng biết format đó là format cái gì . Bạn nào biết chỉ dùm mình . Thx nhìu nhìu...

Hell Fire
26-06-2004, 09:33
Uh, mấy cái ĐT này bạn fải format MMC = chính ĐT thì mới được, format = đầu đọc thì đọc ko được. Thân.

rex
26-06-2004, 11:28
Trong fần Extract/Memory ý. Nếu bạn chưa move Memory đi đâu thì vẫn ở trong đó. Sau đó vào Option, format memory card.
Nếu nhà có card reader bạn nên format bằng nó trc để khi format bằng Mobile đỡ lâu không thì có mà chờ ốm vì format một cái thẻ 128 trắng thui đã tốn khá nhiều thời gian rồi. Không thấy khổ chủ có ý kiến gì lại nhẩy.

C++
26-06-2004, 11:31
xin lỗi nha huynh, huynh lầm rồi, vào Extras/Memory

vào đó nó sẽ hiện ra lỗi và rồi se cho bạn chọn Format, đệ đang xài 6600 nè, ba cái vụ đó đệ làm hoài hà

chanrao
30-06-2004, 23:44
Bạn thử với đt loại khác 66 chắc ko có vấn đề vậy đâu.

rex
01-07-2004, 11:45
đúng rồi. nếu you mà format bằng windown thì khi lắp thẻ vào máy, vào memory nó sẽ báo lỗi và bắt format. nhg một số thẻ của hãng tốt thì khi format bằng Windown xong cắm vào máy nó vẫn chạy tốt và vào fần memory thì ko thấy báo lỗi gì cả mà hiện lên thông số của thẻ luôn.