PDA

View Full Version : Đo nhiệt độ máy !

thanhthu
22-06-2004, 22:35
Máy em dạo gần đây luôn chạy 100% (dùng Ctrl + Alt +Del thấy ngay). Dùng khoảng một tiếng sờ lên vỏ thấy nóng. Em đã dùng CPucool nhưng phần mềm này đòi reboot máy và đĩa cài sp1, nghe nói phần mềm này tận dụng ram và làm mát CPU. Em muốn tìm một phần mềm đo nhiệt độ máy và làm mát máy. Luôn tiện bác nào thấy trường hợp này gặp rùi cho em cách khắc phục vì máy mà hỏng phần cứng gì là em ko tiền thay.

subasa77
22-06-2004, 22:59
giải pháp phần mềm không giúp được cho bạn đâu,nếu bạn cho máy hoạt động khỏang 1h mà đã thấy nóng thì mình nghĩ tốt nhất là bạn nên mở nắp case ra để cho máy được thóang hơn,nếu chưa yên tâm thì bạn đưa luôn cái quạt bàn chĩa thẳng vào case,như vậy thì phẻ ru luôn,không sợ máy chạy nóng quá rùi nổi khùng.
Còn lúc nào bạn củng thấy máy chạy 100% thì hãy coi lại xem máy có nạp thêm các chương trình mà mình không cần dùng đến hay chưa cần đến trong quá trình sử dụng trong quá trình boot máy,bạn chạy Msconfig để gở bỏ bớt các chương trình không cần thiết đi là ổn,thân.

thanhthu
23-06-2004, 11:03
Nghe hay quá! Thank bác subasa77.

bizi
23-06-2004, 12:00
xí,bác nói lại cho mình nghe là bác sờ vô cái gì?
bác sờ vô vỏ máy mà thấy nóng là tui cá 1 thời gian nữa thôi là cái comp của bác tiêu.Cho dù là chạy 100% đi nữa thì cũng chỉ có con CPU với mấy cái bridge trên main cảu bác là nóng nhất thôi.Mà cũng không qua khỏi 70' đâu,qua là nó die từ đời nào rồi.Muốn biết máy nóng cỡ nào thì cài thử speedfan vào xem,còn nếu main không có diod để đo thì không có cách nào khác hơn là tháo tung máy ra để đo bằng tay.Nếu khoảng từ 35-40' thì không nóng lắm đâu,còn từ 50-55' thì bác nên mua thêm fan hay water cool gắn vào cho yên tâm.

đạo sóai
24-06-2004, 00:52
coi lại ca'ch bắt vít bắt cho đều 4 vít sự tản nhiệt mo'i tốt thân

Nicholaspopup
24-06-2004, 02:45
Máy em dạo gần đây luôn chạy 100% (dùng Ctrl + Alt +Del thấy ngay). Dùng khoảng một tiếng sờ lên vỏ thấy nóng. Em đã dùng CPucool nhưng phần mềm này đòi reboot máy và đĩa cài sp1, nghe nói phần mềm này tận dụng ram và làm mát CPU. Em muốn tìm một phần mềm đo nhiệt độ máy và làm mát máy. Luôn tiện bác nào thấy trường hợp này gặp rùi cho em cách khắc phục vì máy mà hỏng phần cứng gì là em ko tiền thay.

Có lẽ bác bị 1 con giống tui rồi đó . tui cũng bật C+A+D lên thì thấy có 2 processes có số CPU Useage khá cao [ 2 thằng công lại ~ 98 or 99% ] Tôi end 2 process đó thì pc hoạt động bình thường lại . Máy tui có đến 4,5 con virus luôn ... sẵn tiện tui muốn xóa hết dữ liêu nên fdisk luôn .. giờ thì ngon lành rồi nhưng không biết chừng nào tái ngộ nó đây ... ^^

cao boi
24-06-2004, 07:29
mang cái wạt để kế bên ,mở nắp thùng máy ra ,rồi đo thư giảm được bi nhiu

thanhthu
24-06-2004, 23:53
À đó là cái CPU, vậy cái màn hình thì sao hả các bác: mới có hơn 1h mà đã nóng rì rồi, game cỡ đế chế chơi hơn 30 phút là chạy chậm lại, mở mọi thứ cũng chậm. Em nghĩ cạc nhà em có vấn đề, cài trò chơi 16MB (cạc liền nhà em là 8MB) là nó hiện thông báo lỗi gì đó và ko cài được (ko chạy tiếp được thì đúng hơn). Mong các bác chỉ giúp tiếp chút kiến thức về cái cạc màn hình (cả màn hình nữa) như về cạc liền thì thay ra sao, giá cả cạc rời ra sao........

bizi
25-06-2004, 00:33
màn hình nóng thì không phải do card,mà là do...màn hình.Có thể do bóng đèn hình nó hết date rồi nên không thể hoạt động trong thời gian dài.Làm thủ công thôi,kiếm 1 cái quạt cho nó chĩa vào màn hình để giải nhiệt .
card màn hình (VGA) có cấu trúc tương tự như 1 máy tính,có mainbroad(GPU)và CPU (GPU),ram.Trò chơi 16MB cài vô card 8M thì dĩ nhiên không thể chạy được vì thiếu ram.CHo đến hiện nay,thì đốivới chuẩn AGP cách thay duy nhất là...mua nguyên cái card màn hình mới,không thể thay từng phần được :(.Còn đối với chuẩn PCI-E thì tui chả biết.

thanhthu
25-06-2004, 00:56
Cạc hình nhà em là cạc liền thì thay đòi hỏi thay cả main à? Vậy bác cho em câu trả lời vì vụ máy chạy chậm được ko? Đã thử xóa bớt chương trình nhưng sao vẫn chậm? Câu hỏi về đo nhiệt độ máy cũng xuất phát từ cái vụ computer chạy chậm. Máy nhà em là P3 1.3 GHz mà mở mấy chương trình nhỏ như TPW1.5 hay cờ 3d mà trước chạy ngon => treo máy! Nguyên nhân là gì vậy?

bizi
25-06-2004, 07:44
ý u là card onbroad đó hả,vậy thì có 2 cách:vào bios xem coi nó cho chỉnh share ram bao nhiêu,vd cái máy cũ của tui hồi đó cho share ở các mức:8M,16M,32M,64M nếu ghiền game quá mà chưa có tiền đổi card thì có thể tăng lên chơi đỡ,nhưng báo trước là với các game từ 32 trở lên là có khả năng bị giật cho tung xác.Cách thứ 2 là mua thêm 1 card màn hình rời rồi disable cái card onbroad đi,card màn hình rời nếu mua hàng 2nd thì bây giờ cũng rẻ lắm.
Còn cái vụ chạy chậm thì phức tạp lắm,nếu bác có thời gian thì chịu khó format HDD rồi ngồi cái win lại,cài lại chứ đừng ghost nha.Lý do là trong quá trình sử dụgn thì cái win của bác tích góp ngày càng nhiều rác,rác trong registry,các programe không cần thiết và cũng không loại trừ do virus...còn xét theo phần cứng thì đầu tiên là xem lại ram,vì mấy thứ khác không phải là không có khả năng nhưng nếu có hư thì có lẽ bạn đã không vào tới win rồi.