PDA

View Full Version : Có cách nào host bang Ip dong khong ????

lntin
22-06-2004, 02:37
Thanks!
Toi dang ky su dung ADSL - IP dong, toi muon hoi co giai phap nao de host mot website bang ADSL khong?

gate2vn
22-06-2004, 03:25
bạn tham khảo tại
www.dyndns.org
www.no-ip.com

PS: đề nghị bạn sửa lại bài viết, khi viết tiếng Việt phải có dấu. thanks

tieubao
24-06-2004, 19:07
Thanks!
Toi dang ky su dung ADSL - IP dong, toi muon hoi co giai phap nao de host mot website bang ADSL khong?

Mấy bạn không cần phải create VPN làm gì cho mệt. Nếu bạn đã create 1 website cho mình rồi thì chỉ việc đăng kí một account tại www.dyndns.com hoặc là www.no-ip.com, sau đó chọn một subdomain có tại đó rồi config cho nó redirect đến cái IP mà tụi ISP cung cấp cho bạn.

Nếu bạn xài ADSL với Dynamic IP (sorry tui hổng biết tiếng Việt kiu là gì nữa...) thì bạn phải update nó hoặc có thể download chương trình tự động update cho bạn. Còn nếu bạn xài Static IP thì khỏi lo rồi...

Cách 1: bạn có thể dùng Windows IIS để làm webserver cho mình cũng được nhưng nghe nói cách này không được secure lắm.

Cách 2: bạn cũng có thể download và cài Apache để làm server cho mình. Cái này thì dùng được lắm. Tui thì dùng WMServer Tools, cũng bao gồm SQL, phpAdmin giống tương tự như Apache.

Cách 3: dùng một webserver nào đó mà không phải config nếu như bạn hông biết, chẳng hạn như Easy File Sharing WebServer 1.24 , cái tui đang dùng hiện tại. Nó có sẵn forum và sharefolder tất cả cho bạn, bạn chỉ việc chỉnh sữa lại một chút. Sau đó tạo một virtual folder trong đó rồi copy website của bạn tạo vào folder đó rồi lấy đường dẫn đưa cho người mà bạn muốn cho access vào site của bạn
Thí dụ: http://localhost/index.htm là trang chủ của server và bạn đã tạo virtual folder là mysite thì nó sẽ thành http://localhost/mysite/ur-site

Bạn chỉ việc dùng đường dẫn này, đỗi cái dynamic dns của bạn đã đăng kí vào chỗ localhost rồi đưa cho mọi người....xong-->mỏi tay wé...

Lưu í: nếu bạn xài ADSL với dynamic IP thì nên cẩn thận, tieubao hông có sure là mấy cách trên chắc chắn sẽ work. Tui lúc trước xài Easy File Sharing Webserver, xài cũng good lắm, nhưng bi giờ hông xài được nữa, hông biết tại sao nữa...Chắc có lẽ tại tụi ISP cài firewall...

Bài này đã có người hỏi rồi, cũng đã được trả lời rồi...