PDA

View Full Version : Goi thieu ve XPE

bshoangl1
21-06-2004, 23:45
Gửi bạn
Gửi cho bạn 2 hình demo của WinXPE cực kỳ đẹp y hệt như XP nhưng hoàn toàn chạy trên CD không cần đến ổ cứng . Cứ chọn First bootCDROM trong BIOS cho máy tính để khởi động bằng CDROM là được.
Đĩa này không phải đơn thuần chỉ cứu hộ với Partitition Magic 80 hay Ghost 8.0 32 bit chạy đơn thuần trên XP CD còn chạy được rất tốt cả Defrag của XP hay Disk management XP cũng chả sao, hay ổ cứngUSB, Flash Drive cắm sau cùng, đĩa này vẫn nhận ra dễ dàng USB .
Nó có khả năng giúp bạn làm việc đơn thuần trên CD với đánh sửa chữa văn bản Word Excel đủ mọi loại font tiếng Việt từ VNI, BK, TCVN chu không phải chỉ có unicode như Vietkey Linux chay trên CD đâu. Còn hàng chục chương trình hấp dẫn khác chạy trên XPE như là Opera 751, Megaview 705 Disk Commander 1.1, Easy recovery Pro603 , Compupic pro 623 , Bad copy pro 374, Total commander603, Speedcommander 10,. WinNC 3000, .Opera, Open Office1.11SR2, Acrobat reader601.. . Bạn làm việc với XPE y hệt như trong ổ cứng nhưng lại là CD. Tứ đây, bạn có thể xoá đĩa CDRW hay ghi đĩa bằng Nero 63115 ở hay Ashampoo recording suite 4.0 ổ ghi đĩa khác cũng vẫn tốt thôi.
Mới đây tôi vừa chế ra thành công 2 plugin giúp XPE lần đầu tiên phát ra nhạc, Một dành cho XPE sound on board và 1 dành cho bạn xài card Creative Audigy nghe loa 5.1 thật hết ý. Giờ đây, bạn có thể xem DVD bằng Ulead DVD player1.1, nghe nhạc mp3, CD bằng Winamp503 hay Windows Media classic 6482( không phải Microsoft) có thể chơi CD và cả DVD lựa nhiều bản.cùng lúc.
Lưu ý XPE còn thay đổi skin đủ loại với Windows blind 4.3 và có screen saver Marine 2.0 hồ cá y hệt như trong ổ cứng có cả tiếng bọt nước sôi .
Đĩa XPE này siêu đẳng hơn Linux chạy trên CD nhiều vì Linux còn không tương thích rất nhiều thứ ., dòng lệnh còn phức tạp
Bạn có thể tham khảo, về cách làm ra đĩa này ở Website E chip TB ( chưa đăng các plugin về âm thanh bạnc 1 thể tìm tên forum WinPE và free download các plugin do chính tôi chế ra cho XPE tại homepage của tôi còn xài ké tại http:// bootcd.uni.cc/DrHoang.htm
Đặc biệt đĩa này multiboot còn có một menu để chọn vào Hiren 50 kèm theo tuỳ ý đã được sửa chữa lại có 2 dòng lệnh nhằm tạo ra DOS thưc cho XP hay WinME dành cho máy tính của bạn bè không có DOS thực.
Bạn muốn làm được đĩa maultiboot này không phải dễ dàng đâu nhé, phải đọc khoảng 1000 trang web ở forum WinPE http://www.911cd.net/forums/ và Bart PE nu2menu hay website làm CD multiboot ở www.bootcd.narod.ru nhiều tháng trời tự mình làm ra từng plugin. Không nơi nào trên web làm sẳn đầy đủ XPE cho bạn tải về miễn phí đâu.
Bạn phải gắng tự mình làm ra đĩa CD multiboot mới thấy đĩa này công phu và thật giá trị chứ.
Mọi thắc mắc gì về cách làm ra đĩa tuyệt vời này có thể hỏi qua điện thoại 061-847145 tôi sẵn lòng giải đáp cho các bạn ưa thích vọc máy muốn tự mình làm ra để có đĩa XPE và Hiren 50 này..
Tôi không thích xài Hiren 60 vì đã bỏ hẵn NAV 2004 thật bất tiện mình khi cần đến.NAV .
Dr Hoàng

sasavoki
22-06-2004, 04:15
vậy cho em hỏi trên thị trường bây giờ có bán đĩa winxpe không , có cái plugin vủa p.magic 8.0 và ghost nữa , xin chỉ cho em chỗ bán đĩa boot (như linux chẳng hạn )(vì nhà em không có lên mạng ) em đang ở TP .

bshoangl1
22-06-2004, 09:22
vậy cho em hỏi trên thị trường bây giờ có bán đĩa winxpe không , có cái plugin vủa p.magic 8.0 và ghost nữa , xin chỉ cho em chỗ bán đĩa boot (như linux chẳng hạn )(vì nhà em không có lên mạng ) em đang ở TP .

Trên thị trường chỉ có bán CD có các Plugin của XPE , chư làm ra sẳn đầy đủ đĩa naycó ghost, PM 80 công phu lắm. Không có ai làm sẳn để sẳn trên web hay bán CD này cả. Em phải tự mình tâp ra làm XPE mới thấy hết giá trị của nó . Nhà em không lên mạng được thì gắn ra các điểm intrenet công cộng thiếu gì có đường ASDL chỉ 3 ngàn/ giờ vào. Có thể vào trang web báo E chip biết cách làm sơ tạo ra đĩa XPE như thế nào rôi đọc kỷ hơn về nhiều plugin khác trên Forum PE
Chúc em sớm thành công.
Dr Hoàng

VHHX
22-06-2004, 09:30
Ah, bshoangl1 ơi, em có đọc bài hướng dẫn của anh trên echip, cám ơn anh rất nhiểu . Nhưng cho em hỏi, khi mình đưa một plugin vào XPE của mình làm, làm sao để biết những file nào cần để chạy . Nếu chép hết các file thì dung lượng lớn, nhưng ko làm vậy thì em lại sợ thiếu file :( .

bshoangl1
23-06-2004, 03:55
Ah, bshoangl1 ơi, em có đọc bài hướng dẫn của anh trên echip, cám ơn anh rất nhiểu . Nhưng cho em hỏi, khi mình đưa một plugin vào XPE của mình làm, làm sao để biết những file nào cần để chạy . Nếu chép hết các file thì dung lượng lớn, nhưng ko làm vậy thì em lại sợ thiếu file :( .
Tim trong plugin nhung file gi nam truoc = la cac file can tim va chep vao plugin
D Hoang

VHHX
23-06-2004, 05:13
Cái anh nói là những plugins có sẵn của PE . Cón nếu em muốn đưa thêm vào một chương trình, để làm plugin, vd như đưa Registry Mechanic 3.0 vào ?

bshoangl1
23-06-2004, 09:53
Cái anh nói là những plugins có sẵn của PE . Cón nếu em muốn đưa thêm vào một chương trình, để làm plugin, vd như đưa Registry Mechanic 3.0 vào ?
Muon lam ra plugin nhu Registry Mechanic( anh khong xai ) neu no chi co 1,2 file va biet ro khong co file trong system 32 sau kh cai thi qua de cu doc phan help cua Bart de lam plugin nhung neu co qua nhieu file thi phai gang doc khoang 1000 trang web cua WinPE va phai cao thu moi lam duoc, Co hieu khong?
Dr Hoang

binhtran7
29-09-2004, 22:41
hi , bshoangl1 !
mình cũng từng nghe về PE này nhưng ngại làm ,đến khi bạn post bài giới thiệu hay wá nên làm thử coi thì thấy hay phết , ngắm nhìn sản phẩm do mình tạo ra thấy vui thật , mặc dù cũng hơi tốn thơig gian , mình mới vừa đọc vừa làm sơ sơ thui mà cũng mất nguyên cả 1 đêm.
Tiện đây cho mình hỏi bạn dùng brower nào để lướt web vậy , giơi thiệu cho mình được kô.

hoanggiaphong
22-08-2008, 14:17
Bạn ơi cho mình hỏi mình muốn chạy XPE này trên ổ SATA2 thì làm như thế nào hả bạn