PDA

View Full Version : ai biet ve WPF ko giup minh voi

ledong15
13-10-2010, 09:59
Mình đang cần làm 1 bài demo về load folder động bằng WPF.có bạn nào biết code cái này giúp mình với?

littleNeo
13-10-2010, 19:16
Load folder gì rứa ? WPF thì liên quan gì đến load folder ? còn nếu bạn cần làm UI bằng WPF thì mình có thể giúp

ledong15
14-10-2010, 08:15
Yêu cầu của bài làm là hiển thị 1 thư mục trong máy tính của mình và khi click vào đấy thì nó hiển thị ra các file có trong thư mục ấy.

littleNeo
14-10-2010, 12:30
Bạn dùng TreeView để display ra. Có 1 số hướng dẫn bạn nên biết như sau:
- Làm WPF thì bạn nên dùng MVVM (Model View View-Model đừng bị nhầm với MVP Model View Presenter và MVC Model View Controller). Đây là Pattern đặc trưng của WPF.
+ Model : Data hay có thể là Wrapper của Data, data nên bindable vì binding là 1 trong những thứ quan trọng nhất của WPF
+ View : Giao diện của bạn, thường dưới dạng XAML
+ View Model : Model của View :) vai trò chủ yếu là cung cấp Model cho View để binding và cung cấp Command cho phía View.

- Trong MVVM các Business logic thường được để ở các Command, ví dụ delete, copy, cut, paste sẽ có các built-in command tương ứng ApplicationCommands.Delete, ApplicationCommands.Copy, ApplicationCommands.Cut, ApplicationCommands.Paste...

- Tùy vào component của ứng dụng mà Model có thể là Wrapper của Data hay Data. Ví dụ nếu dùng TreeView thì Model có thể là Wrapper của Data tổ chức thành Composite, nếu dùng List thì Model có thể là Wrapper dưới dạng List. Quan trọng là Model cần phải có thể bind được

- Sau khi có Model thì layout của TreeView khá đơn giản, WPF cho phép bạn định nghĩa các DataTemplate cho các loại datatype khác nhau, Công việc chủ yếu của bạn trong bài này chỉ là viết DataTemplate cho folder, file.

- Khi làm việc với các control dạng list như ListView, TreeView, ComboBox thì bạn phải nắm vững các khái niệm về ItemsControl, ItemsPresenter, ContentPresenter, ControlTemplate và ItemTemplate.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

http://svn2.assembla.com/svn/im_kane/WpfFileExplorer.zip

Down về tham khảo nhé, mình ko chú thích gì ráo, bạn tự tìm hiểu đi cho nó thấm.
Required Visual Studio 2010, .NET 4.0

Còn cái nữa là mình ko dùng ObservableCollection<> mà dùng IEnumerable<>, tối ưu là dùng ObservableCollection<> nếu cần binding collection, chỉ là demo ko có nhu cầu nên mình ko dùng

guiloiyeuthuong8
12-06-2011, 17:52
có bạn nào tạo chuyển động đối tượng bằng WPF không nhỉ . Mình chỉ biết nó chạy rộng hoặc dài ra thôi còn với chuyển động một đối tượng theo các kiểu mình thử nhưng không chạy được à có ai bắt đầu học không nhỉ à hay là những bạn mới học với mình lập nhóm 3D với WPF đi nếu tham gia thì pm với yahoo toan_it_vn@yahoo.com nhá

các bạn muốn loadFolder thì cần đến thư viện System.IO
và cần sử dụng hàm DirectionInfo và vòng lặp Foreach hoặc for cũng được làm được mà ở trong WPF chi hơi khác so với WINDOWFORM chút thôi ví dụ hiển thị một Messager trong C# là như sau Messange.Box(body,tite,MessageBoxButton.Ok(hay yesno),MessageBoxIcon.Stop(hay thứ khác) thì trong WPF làm như sau MessageBox.Show("Body","TITLE",MessageBoxButton.OK,MessageBoxImage.Question);cò n với chọn ok hay không thi lại là MessageBoxResult.OK à có bạn nào biết ẩn ứng dụng không nhỉ(bằng nút trong WPF) mình chỉ biết thoát là Environment.Exit(1);

còn đây là 3D mà một số lập trình viên trên thế giới đã làm anh em xem rồi học hỏi mình đang học thêm mà mới được ít quá <object style="height: 390px; width: 640px"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GzrAS9SGj2k?version=3"><param name="allowFullScreen" value="true"><param name="allowScriptAccess" value="always"><embed src="http://www.youtube.com/v/GzrAS9SGj2k?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></object>