PDA

View Full Version : Windows scandisk hòai

firewall2004
20-06-2004, 22:27
Máy nhà tui nó bị khùng lắm. Không biết sao cứ mỗi lần vào Windows thì nó lại scandisk hòai. Mà hình như tui để ý thì cứ ỗ đĩa nào mình chép tập tin mới vào thì nó lại scandisk ỗ đĩa đó trong khi mình vẫn shut down bình thường. Xin hỏi các cao thủ có ai biết nguyên nhân là thế nào không và khắc phục làm sao?

hunghoai
20-06-2004, 22:41
bạn thử kiểm tra xem có phải ổ bị bad không hoặc thử dùng notron disk docter kiểm tra xem.

C++
20-06-2004, 22:58
đệ hổng phải là cao thủ gì hết, nhưng mà đệ khuyên huynh nên cài lại hệ điều hành xem sao

Zanr Zij
21-06-2004, 12:23
vô PQ Magic --> check 4 erro ra . Có lỗi thì do HDD. Ko thì có thể do bạn vô tình kích hoạt tính năng đặt lịch scandisk cho mỗi lần khởi động.

Hiện tượng này xảy ra như tui biết khi bạn cài lại Win và chỉnh lại kích cớ Partition. Bạn có thể nói nó xảy ra khi nào ? Bạn đã làm gì dẫn đến hiện tượng này ?

firewall2004
22-06-2004, 22:57
Tôi nhớ lúc trước tôi có chỉnh lại kích thước của các partition trong máy, quá trình chỉnh sửa khá suôn sẽ, tôi chỉ dựa vào các thiết lập mặc định của PQ magic chứ không hề "quậy phá" gì.
Hình như là sau lần đó thì máy bị scandish hòai, tui nghĩ là chắc Windows đặt lịch scandish mỗi khi một partition có dữ liệu mới ghi vào những tui lại không biết chỉnh lại ở đâu, xin hỏi mọi người có ai biết đặt lịch scandish trong Win ở đâu không?

Zanr Zij
24-06-2004, 00:31
Vậy là lỗi do dùng PQMagic chỉnh sửa lại kích cỡ Partition rùi. Tui đã từng bị vậy và nhận được câu thông báo của soft test tình trạng HDD của SG là phải đi BH ngay :D. Tuy nhiên sau khi chỉnh lại như cũ thì lại OK.
Nếu bạn vẫn muốn chỉnh sửa như hiện nay thì bạn phải dùng phiên bản PQMagic mới nhất có trong Hirent's BOOTCD 6. Một số phiên bản cũ làm xuất hiện lỗi này nhất là với cảnh dùng " chùa" ở VN.

Chú ý thêm 1 điều là : khi cài XP thì bạn chọn format ( full ) theo định dạng NTFS, mà ko chọn quick format... khi Win hỏi giữ nguyên định dạng hiện tại hay format theo định dạng nào đó ( và cách format ntn.. )..

Chúc bạn thành công...