PDA

View Full Version : Tại sao sinh vien lai thich du học?

xX_Azncute_xX
19-06-2004, 15:47
Khong lẽ trình độ o vn tệ lắm hả? những nguời tốt nghiệp o vn không thể so sánh voi tồt nghiệp o nuớc ngòai?. Tại do thầy cô dăy quá dở ,tối ngày bắt học tủ và học tửng chuơng, hay là do không đủ phương tiện thông tin va kĩ thuật? với lại bàng cấp vn cũng có thể mua đuợc?Không biết bao giờ mới thay dổi nua!!!.Các bạn hãy cho ý kiến nha

enduser
19-06-2004, 18:38
Đừng nghĩ như vậy, cứ nghĩ là du học là đi đến những nơi có điều kiện tốt nhất để học cái hay nhất cho mình đi, còn "trình độ ở VN tệ lắm hả" thì chính you cũng tự biết mà nên tui không có ý kiến (trung lập)
Không phải chỉ có 1 mình VN là đi du học đâu mà còn có rất nhiều nước trên thế giới kể cả Mỹ cũng đi du học nước ngoài nữa và cũng có nhiều người nứơc ngoài cũng sang VN để du học về 1 ngành nghề hay 1 nghệ thuật gì đó mà họ thấy hứng thú
Tóm lại là học hỏi lẫn nhau

comboy
19-06-2004, 18:45
Trinh do VN ko te, thay VN ko do?. Nhung co hoi thang tien o VN qua' i't. Co`n du ho.c thi` sau na`y ti`m la`m viec o nuo'c do' luong cao va` on di.nh hon.
Tui nghi ho.c o dau cung nhu nhau boi cai quan tro.ng la` tu. ho.c, tu. ti`m hieu ma` thoi.

gate2vn
19-06-2004, 20:35
không phải cứ ở Mỹ, Anh, Úc.... là tốt. Có những trường ở thành phố lớn đó, nhưng nếu bạn ở đó rồi, bạn mới thấy không bằng những trường ở TP nhỏ hơn :) Ở đâu cũng vậy à. Cái quan trọng là mình học được cái gì, học ra sao, có thể ứng dụng thế nào.

ở VN, không hẳn là ít cơ hội. Xã hội cứ nói nhiều về chuyện thất nghiệp, nhưng có thất nghiệp hay không, do mình cả. Nếu bạn năng động, đủ khả năng tự lập, sẽ không lo không có việc, thậm chí là việc rất tốt.

du học, ra nước ngoài, cũng như người nước ngoài tới VN, như enduser và comboy nói, là học tập trao đổi lẫn nhau. Khi đi du học, không chỉ học kiến thức, mà học được những phong cách, tìm hiểu những tập tục, tăng cường thêm được vốn sống của bạn. Nó sẽ giúp bạn có thể hòa nhập cộng đồng tốt hơn, từ đó có thể làm được nhiều việc hơn :)

yuna_admirer
02-07-2004, 04:32
Dear

Một bạn tốt nghiệp ĐH ở Việt Nam (ở đây nói người giỏi nhé). Lương mới ra trường là 3 tr đồng một tháng (biết cao)

Một người đi du học, vừa phải nếu tìm đc việc nhất là ở US, AUS, SING .v.v. thì mức lương khoảng từ 20-30.000 USD một năm.

Đấy là lý do tương đối rỏ nhất cho những ai muốn du học một cách nghiêm túc.

Còn nhiều lý do khác nhau lắm, chẳng hạn :

Muốn học thật tốt kiến thức cũa nước ngoài (rất đáng quý lý do này). Chảnh chẹ (có đó). Đua đòi (có luôn).

Hay là không có lý do nào hết, tự nhiên đi học vậy thôi :D (cũng nhiều).

Tớ thì nghĩ có thể làm đc 100.000 USD một năm là một điều đáng tự hào đấy, từ đó lấy làm mục tiêu cũng tốt :)

phpnmysql
02-07-2004, 04:44
Đi một ngày đàng hoặc một sàng khôn mà :D

grok_bloodhorn
03-07-2004, 17:18
Đi du học là để học cách suy nghĩ, làm việc, cái mà rất đáng tiếc các trường ở VN dạy rất ít hoặc không dạy.

megane
03-07-2004, 20:10
Không thi đỗ đại học cũng đi du học đấy thôi. Bây giờ thì du học cũng có mục đích là: "để vào được đại học thì phải đi du học"

enduser
03-07-2004, 23:23
vậy chứ nãy giờ có ai có tiền mua vé máy bay chưa dzậy, nếu có rồi thì đi cho lẹ đi còn chờ gì nữa :D
còn ai chưa có thì lo cày để đủ tiền rồi tính tiếp
:D:D:D:D:D