PDA

View Full Version : Luu File

CNTT
15-10-2002, 09:52
giả sử khi mình thực hiện một chương trình thiết lập danh sách trong c,c++gốm các chức năng như sau:nhập thêm sữa xáo các phấn từ trong danh sách.trong phần nhập ta nhập một lúc 50 sinh viên muốn tạo thành một file để lần sau sử dụng không cấn nhập lại thì phải làm sao? xin bà con nào biết chỉ giúp !
cảm ơn nhiều ( có hậu tạ)!

quangtovan
16-10-2002, 19:29
Mình vẫn chưa hiểu ý của bạn??? Bạn muốn tạo file dó luc bạn dang nhập vào??? or tạo trước một file chứa data rồi chạy chương trình đọc file đó để xử lí???

Zippi
17-10-2002, 00:14
Dưói đây là bài Z trả lời trong topic khác, nhưng nó thich hợp trong việt tạo file, và đọc file.

Dùng linked list thì có thể bị giới hạn về bộ nhớ (memory), bởi vì con trỏ chứa dữ liệu trong bộ nhớ, cho nên sẽ không lưu trữ nhiều sinh viên, nếu như có vài chục ngàn sv. Theo Z bạn có thể dùng cách khác như sao.
Tạo 1 structure ( cau trúc)
struct danhsachsv
{
int maso,
char *ten,
int điểm,
char *monhọc
.......
.......
}

Còn dữ liệu bạn bỏ vào môt file ( tap tin) ví dụ danhsachsv.txt
file này như sau.
23456, Nguyễn thị Đông, 10, Toán
23457, Nguyễn Văn Tèo, 9, Hoâ

Sau đó bạn dùng file này làm input file.
Sau đó chương trình của bạn phải dùng bsearch để tìm kiếm theo mã số sinhviên vi' dụ : 23456
Khi tìm được sinhviên 23456 thì tùy ý bạn thay đổi thông tin dựa vào structure ở trên.
Sau đó thì ghi ra một file mới có sau khi bạn đã thay đổi thông tin.
Đây là cách tôi dùng khi viết chương trình cho các ngân hàng. Bởi vì thông tinh của khách hàng rất là nhiều, không thể chứa hết trong linked list. Nên phải dùng file processing.
Bạn nên nghiên cứu thêm thư viện fstream.h để xem làm thế nào để lưu trử file.
Bạn nên tự viết , sau đó các bạn trong đây sẽ giúp để sủa chưông trình.