PDA

View Full Version : Nero?C-RW

chunghp
19-06-2004, 09:45
Làm thế nào để có thể ghi tiếp vào CD khi mà dung lượng đĩa còn trống?
Mà sao ghi đĩa nhạc mp3 nhưng chỉ những file định dạng mp3 thì ghi được còn file MP3 (được tạo từ herosoft 3000) lại ko ghi được mp3, mà cần phải tạo lại file wav? Có gì khác biệt ko? Giải pháp nào khắc phục và giải quyết?

yugioh
19-06-2004, 11:25
Nếu dùng CD-R muốn ghi tiếp thì bạn chọn chế độ ghi Multisession và đừng Finalize nó.
Còn cái kia thì không biết.

Nicholaspopup
20-06-2004, 00:51
Làm thế nào để có thể ghi tiếp vào CD khi mà dung lượng đĩa còn trống?
Mà sao ghi đĩa nhạc mp3 nhưng chỉ những file định dạng mp3 thì ghi được còn file MP3 (được tạo từ herosoft 3000) lại ko ghi được mp3, mà cần phải tạo lại file wav? Có gì khác biệt ko? Giải pháp nào khắc phục và giải quyết?

Dùng Nero Burning Rom 6.3 , có thể chọn Multisession dùng để ghi tiếp dữ liệu lên đĩa Cd còn trống . nhưng nếu CD của bãn còn cỡ 5-10 MB thì tôi khuyên bạn nên finalize nó luôn đi .

Còn cái dưới là sao ? Tui không hiểu nổi ?

temvn13
20-06-2004, 07:26
có ai chỉ giúp tôi ghi điã phim băǹg nero không....????

yugioh
20-06-2004, 11:28
Video CD thì dùng file mpeg. (.mpg)
Super Video CD thì dùng file mpeg 2.(.mpeg)
Chỉ việc drag file vô thôi bạn ạ. Dễ lắm thử đi !!!
Hư 1 vài disc thì sẽ có kinh nghiệm thôi, hi hi ... ! (Lưu ý, Yugioh lúc chưa biết làm thử cũng không có bị hư đâu, dễ vậy sao hư được !!!)

chunghp
22-06-2004, 09:03
Cam on nhieu. Co le cung can thu vai cai that!
Nhung cho hoi rang la Nero nao thi ghi duoc tiep len CD? Tui dang dung win98se lieu co the chay duoc Nero 6.0 hay khong?

Nicholaspopup
22-06-2004, 10:47
System Requirements
General Requirement
Microsoft® Windows 95B, NT4, 98, 98SE, ME, 2000, XP, Server 2003
300 MHz (minimum), 500 MHz for DVD playback, 800 MHz (for capturing to hard disc), 1.6 GHz (for capturing to DVD video )
64 MB RAM, 128 MB RAM (for video editing)
500 MB free hard disc space, 4.8 GB hard disc space (for DVD images)
Screen resolution at least 800 x 600 pixels, 16 bit color depth or higher
CD and/or DVD recorder
Windows Internet Explorer 4.0 or higher
Windows compatible soundcard
Special Requirement
Firewire (IEEE 1394) for DV-Capturing
TV-Tuner or Video-Capture-Board for analog capturing
Printer for covers and labels
Internet access for working with the internet database
CD- and/or DVD-Recorder for rewritable discs are necessary for Packet Writing

subasa77
22-06-2004, 22:47
bạn dùng win98SE vẫn chạy được trình Nero,khi ghi đĩa phim thì chú ý là bạn phải chọn phần ghi vcd vì nếu bạn chon cách thông thường là ghi theo kiểu data thì đĩa đó chỉ có thể dùng được trên máy vi tính mà thôi chứ không thể dùng được trên các loại đầu đọc vcd thông thường trên thị trường hiện nay nên nhiều khi bạn lại tưởng nhầm là đĩa mình vừa làm xong đã hỏng,thân.

chunghp
01-07-2004, 10:02
ok tui hiểu rồi. Có lẽ máy của tui dùng được nero 6.3 nhỉ. Phải thử thôi.
Cho tui hỏi rằng làkhi dùng loại đĩa xịn(35.000/cái) thì nên ghi tốc độ bao nhiêu để có thể có độ bền tốt nhất.
Tốc độ ghi có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng dữ liệu và độ bền dữ liệu không? Hay chỉ phụ thuộc vào chất lượng CD trắng?

subasa77
01-07-2004, 22:10
thông thường thì mình ghi ở tốc độ 12x với bất kỳ kiểu dữ liệu nào,kết quả rất tốt không có sự cố nào xảy ra trong quá trình ghi và khi đem vào sử dụng củng đạt được chất lượng rất khả quan.Có một số đầu ghi cho ghi ở tốc độ cao nhưng theo mình test thì thời gian để hoàn tất một đĩa củng như nhau mà đôi khi ghi ở tốc đọ lớn như vậy thì có một số ổ CD-Rom không đọc được,thân.

Nicholaspopup
01-07-2004, 22:51
thông thường thì mình ghi ở tốc độ 12x với bất kỳ kiểu dữ liệu nào,kết quả rất tốt không có sự cố nào xảy ra trong quá trình ghi và khi đem vào sử dụng củng đạt được chất lượng rất khả quan.Có một số đầu ghi cho ghi ở tốc độ cao nhưng theo mình test thì thời gian để hoàn tất một đĩa củng như nhau mà đôi khi ghi ở tốc đọ lớn như vậy thì có một số ổ CD-Rom không đọc được,thân.

tớ thì ghi CD ở 40X , hiện có khá nhiều loại disc hỗ trợ 52x nhưng mà tớ hổng dám ghi với tốc độ 52x [ trừ disc của những hãng nổi tiếng ] ... thà chậm mà chắc còn hơn hỏng nguyên cái đĩa .

C++
01-07-2004, 22:56
sao vậy huynh ? đệ dùng 52x ghi lên CD bách việt hoài mà có sao đâu, đã ghi được khỏang hơn 20 cái rùi đó

MasterPhuong
03-07-2004, 01:38
À các bạn nhân đây cho mình hỏi luôn một vấn đề nữa.
Tại vì hay download mấy Video Clip trên Internet về, Bit rate cũng khỏang 700kB/s lận. Nhưng khi dùng Nero để chép ra VCD, nó đều bắt Encode hết. Bực mình gì đâu trong khi mình thì chẳng muốn Encode gì hết vì thời gian rất là lâu. Vậy cho mình hỏi trong Nero có option bỏ đi cái Encode đó không vậy.

Với lại các bạn thấy chương trình nào để Convert ra định dạng cho VCD nhanh nhất hiện nay có thể giúp mình được không vậy . :)

kevin6000
03-07-2004, 02:29
Send MasterPhuong
Bạn downoad những filenhư vậy thường là những file thuộc *.WMV hay *.RM , *.AVI hay là MPEG nhưng không hoàn toàn chuẩn đễ NERO burn được . Bạn nên download NERO VISION EXPRESS 1.9 đây là phần mềm tuyệt cú mèo đó chuyển về đúng chuẩn để ghi ra VCD - SVCD - DVD .

chunghp
05-07-2004, 08:32
Được đấy nhỉ. Nhưng này tui cũng dùng ghi thử ở 8x và 12x rồi. Bỏ đĩa rathì ngay cả đầu CD của máy mình cũng không ó chạy được.Tính sao giờ?
Đang định dùng thử 16X cho đĩa"lòng trắng"loại xịn chẳng biết thế nào! Ai chỉ giáo giúp. Đang cần về độ bền dữ liệu mà!

c_thinh
05-07-2004, 22:25
Nếu ghi ở tốc độ đó mà đầu CD đọc không được thì một là do ghi không đúng còn hai là do đầu CD kén chứ đâu do đĩa với lại tui ghi hoài chỉ dùng loại Maxell 48X 4500 VND nhưng ghi gần cả trăm cái rồi có thấy bị gì đâu đọc còn ngon hơn mấy đĩa bán ngoài tiệm .ChungHp xài đĩa 35000 VND ở giá này chắc bạn dùng CDRW mà đĩa này thì không thích hợp khi ghi ra để xài cho các đầu đĩa dân dụng.

chunghp
07-07-2004, 04:36
Cũng có thể thật đấy mà. Nhưng mà mình dùng vài lần thì có cái chạy ngon có cái thì chán đời. Thế là đành dùng loại có vẻ xịn hơn 5000 VND nên cũng dễ hơn. Những cũng xì xào. Đĩa xịn thì chẳng có tiền. Chán quá! Vài cái CD dât của mình coi như đứt rồ. Chẳng thể lấy lại được. Đọc sao cho nổi cái CD đó chứ?

[oo]
07-07-2004, 06:34
hình như ghi nhiều quá không tốt cho cd-rw đúng không vậy ?

chunghp
08-07-2004, 15:46
Có thể như vậy không?
Mà khi ghi đĩa thì có nên để ghi đến khoảng màu vàng không? Dữ liệu ở khu đó có bị mất không?

c_thinh
09-07-2004, 10:50
OO nói chuyện buồn cười thật ổ CD RW dùng để ghi đĩa bạn ghi nhiều thì nó sớm die mà không ghi thì nó cũng sẽ die liên quan gì đến chuyện ghi nhiều thì tốt hay xấu với lại bây giờ ổ ghi cũng rẻ bạn mua về không xài sợ hư để nó lạc hậu còn phí hơn.

[oo]
09-07-2004, 14:01
Không .ý tui nói là mỗi ngày tui ghi cỡ 10 cái thì bao giờ thì hỏng đây .