PDA

View Full Version : Sân chơi Photoshop: Xin mời vào !

ThichNuDiuHien
18-06-2004, 22:29
03 CUỘC THI NỘI ĐỊA DZÌA PHÔ-TÔ-SÓP :lick:
CHƠI Ở ĐÂU: DZUI - BỔ - RẺ ? :crying:

Các bạn thân mến !
Nhằm mục đích vừa chơi, vừa học, vừa giúp …cái box P&I nó bớt “héo hắt” sad TNDH đề nghị tổ chức vài “trò” chơi nho nhỏ như sau:

Trò 1: Phù thuỷ Photoshop.
:fear:
Chắc các bạn đã xem một số ảnh ghép mà Vikhoa giới thiệu rùi đấy, hình cái anh chàng bí phèo ghép với đủ kiểu, đủ trò …kỹ thuật ghép thật tuyệt vời và “nội dung” những tấm ảnh ghép rất tức…kười phải hông các bạn !
(Bạn nào chưa xem xin vui lòng lật lại các trang trước mà xem)
Trò chơi 1 yêu cầu các bạn tự “tối tác” ra 1 tấm ảnh ghép vừa khéo (đừng để thấy dấu ghép) vừa dzí dzỏm, góp vui cho box.
Ảnh đạt yêu cầu – tác giả của nó đương nhiên rinh về 1 món quà “thưởng” cho kung – fu “phù thủy” :present:
Để có cơ sở “chấm điểm” mỗi ảnh dự thi các bạn phải up lên ít nhất là 2 tấm: 1 là ảnh nguyên mẫu có đối tượng muốn ghép và 1 là ảnh đã ghép xong (do việc up hình lên DĐ khá khó khăn đề nghị các bạn chỉ nên ghép 2 tấm thành một là được rùi)

Trò 2: Tập làm “nhà báo” :cool2:

Trò này yêu cầu các bạn viết những bài Tutor, post lên DĐ cho mọi người cùng đọc; cùng học. Bài viết tốt (bằng tiếng Việt, ít lỗi chính tả) – rõ ràng - dễ hiểu cũng sẽ rinh dzìa 01 món quà siêu…nhỏ, cuối mỗi bài bắt buộc phải có 1 hình hoàn thành để minh hoạ. :w00t:
Tham gia viết bạn nhé biết đâu chừng khi quen tay rùi các tờ báo tin học sẽ ngỏ lời mời bạn cộng tác đấy (nhuận bút cao lắm)
Chú ý: Nếu bài viết là bài sưu tầm, bạn phải ghi rõ nguồn dẫn và tên tác giả.

Trò 3: Nhà “săn lùng” phần mềm chuyên nghiệp: :detective

Các bạn hãy sưu tầm những phần mềm hỗ trợ cho PS hoặc những phần mềm xử lý ảnh độc lập, giới thiệu để “chúng bạn” trong box “lé” mắt khâm phục và học hỏi. Bài giới thiệu phải kèm 01 ảnh minh hoạ và có hướng dẫn “sương sương” cách sử dụng (níu hướng dẫn chi tiết thì càng dễ “ẵm” quà hơn) Phần mềm nào hay nhất đương nhiên … có quà. :present: :present:

Vài lưu ý chung cho 03 trò:

1/ Không hạn chế số lượng bài tham gia, nhưng cố gắng tránh sự trùng lắp với các bài đã post lên DĐTH.

2/ Thời gian chúng ta chơi là 03 tháng, tính từ ngày 21/06/2004 (kỷ niệm ngày nhà báo VN luôn) Mỗi tháng sẽ chọn ra 03 bài hay nhất của 03 trò để trao quà “khen thưởng”
Kết thúc 03 tháng, mỗi trò chúng ta có 03 bài nhất và bài nào “vượt trội” sẽ “khiêng” giải thưởng lớn.

2/ Ban Giám khảo hàng tháng là …chính các bạn thành viên DĐTH. Có nghĩa là bài dự chơi nào được các mem khen nhìu nhất (trong tháng) thì … được nhất. Bài xuất sắc nhất sau 03 tháng chơi đề nghị sẽ do Sir.Admin :chris: chọn (hoặc người được Admin ủy quyền chọn :evil: ) Ok ?

3/ Quà thưởng hàng tháng cho mỗi trò chơi là 01 món quà trị giá tròm trèm 138 JPY (yên Nhật) Quà thưởng chung cuộc sau 03 tháng: mỗi trò 01 món quà trị giá ngang ngửa 345 JPY.
(Quà sẽ gửi đến các bạn qua đường bưu điện và chỉ dành cho các bạn trong nước mà thui – các bạn ở nước ngoài tham gia lỡ … trúng giải thì …tự thưởng cho mình nhé :bawling: )
Quà rất nhỏ nhoi nên mong các bạn đừng chê và hãy nhiệt tình tham gia. :wub:

4/ Không xét bài có nội dung vi phạm quy định của DĐTH. :crying:

5/ Ngoài các món quà do “ông” Thích Nữ Sumô (chắc là Việt kiều Nhật) tặng, các bạn có thể tặng quà riêng cho tác giả những bài đoạt giải mà bạn thích. :down:

Cuối cùng:
Cuộc chơi có thành công hay không “trăm sự” trông vào sự tham gia của các bạn, các nội dung nêu trên chỗ nào bạn chưa rõ hoặc thấy còn thiếu sót xin các bạn góp ý cho TNDH. :angry:

bacsieu
19-06-2004, 00:06
Hình như riêng box này cần nhưng chưa có bài nào chỉ cho bà con cách post bài tutorial có "nhiều hình chèn với chữ minh họa".Nếu có hướng dẫn cụ thể và dễ hiểu 1 chút thì hy vọng có nhiều bạn sẽ đóng góp bài theo đề xướng trò chơi của bác TNDH.Em có thể làm như vậy bằng word,illustrator hoặc pagemaker,indesign rồi convert qua PDF được nhưng nhiều bạn không thích dạng này mà phải coi ngay trên diễn đàn.

ThichNuDiuHien
19-06-2004, 02:49
Hình như box này chưa có bài nào chỉ cho bà con cách post bài tutorial có "nhiều hình chèn với chữ minh họa".Nếu có hướng dẫn cụ thể và dễ hiểu 1 chút.

Vào xem mấy cái diễn đàn photoshop nước ngoài thấy họ post bài mà mê, mỗi step là một hình ( hoặc hơn ). Mình thường soạn bài bằng word với đầy đủ hình ảnh nhưng chưa bao giờ post lên DD này được :bawling: Đành phải viết "chay" và cuối cùng thì up hình lên ( mỗi lần chỉ được 1 hình ) :angry:

duybis
19-06-2004, 06:56
Hay nhỉ , liệu có nhiếu người tham gia khonng nhỉ. Một trò chơi hấp dẫn đó .

bacsieu
20-06-2004, 15:02
Tham gia mục Phù Mỏ photoshop(không phải phù thủy):
Mục 1:jackiechan tái đấu Mr.Bean

bacsieu
20-06-2004, 15:06
Đây là ảnh ghép của jackie Chan và mr Bean thần tượng của em đấy.

bacsieu
20-06-2004, 15:12
Hình này không đạt lắm nhưng cũng post lên cho các bạn coi chơi cho zui

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 21:13
Trân trọng kính mời các bậc cao thủ, thấp thủ, bất kỳ... thủ chỉ trừ ... sát thủ :evil: vào cuộc.
To: Bác Siêu
Nghỉ hai ngày vào lại diễn đàn thấy mấy tấm của bác đẹp quá...đúng là kung - fu phù thủy ! :fear:

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 21:17
Kỷ niệm ngày nhà báo VN :wub:

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 21:24
Có những người âm thầm tìm kiếm; lục lọi; mày mò; vọc vạch - và đôi khi phải "trả giá" cho cái sự táy máy vọc vạch đó chỉ để..."phát hiện" ra những phần mềm hữu ích, rùi...chia sẻ vô tư lự với mọi người...Ta gọi họ là gì nhỉ ?

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 23:48
Hay nhỉ , liệu có nhiếu người tham gia khonng nhỉ. Một trò chơi hấp dẫn đó .
Bạn hãy giúp mình "quản lý" ban Giám khảo, mỗi tháng thống kê số bài tham gia và ý kiến nhận xét của thành viên để chọn ra bài "trúng giải".
Thank :helpsmili

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 23:54
cuoc thi nay co phai dang ky gi ko ha, hay ai cung deu duoc tham va post bai len la du thi vay ha

Mong bạn tham gia và giới thiệu cho các bạn khác biết về cuộc chơi này.
Thank :wub:

ThichNuDiuHien
21-06-2004, 23:57
^_^ được đó tui tham gia trò hai ^_^ nghe thấy mùi tiền roài :P

Cá nhơn mình rất "khoái" món này, mong sớm đọc được bài của bạn.

2004
23-06-2004, 00:04
"Có những người âm thầm tìm kiếm; lục lọi; mày mò; vọc vạch - và đôi khi phải "trả giá" cho cái sự táy máy vọc vạch đó chỉ để..."phát hiện" ra những phần mềm hữu ích, rùi...chia sẻ vô tư lự với mọi người...Ta gọi họ là gì nhỉ ?"

Mấy người đó gọi là HIỆP SĨ đó TNDH à ! Cám ơn bạn.

Peace

ThichNuDiuHien
23-06-2004, 21:44
Trích nguyên văn BÁO CÁO THỜI TIẾT LÀNG … PHO-TO-XÓP

Kiến thui (chắc là kính thưa) tàng thể bà con dân làng !

Như đã đưa tin tuần nẵm, một cơn giông mang tên Freewarez xuất hiện ngoài khơi làng ta ( cái làng mấy tháng ni khô khan hóp hép…) một cơn mưa nhỏ (tutor) đi kèm theo giông lác đác rơi xuống khiến ai cũng mừng vì…mát.

Ngày 19/06/2004 nhân ngày nghỉ cuối tuần, thừa lúc làng ta đang tự do…ăn chơi nhảy múa thì một trận mưa rào (các nhà khí voi đặt tên trận mưa là bacsieu) đổ ập xuống, dân ta khá là hồ hởi phấn khởi kéo hết ra khỏi mùng…í quên ra đường để ngắm nhìn những sắc màu cầu vòng tuyệt đẹp hình thành sau trận mưa…

Kiến thui tiếp bà con !

Hoạ dzô đơn chấy (chắc là chí) phúc bất trùng nai (lai mới đúng) Ông bà nói sai toét loét, vì trong lúc làng ta còn đang “chè chén” với mấy cái “của” do cơn giông và trận mưa mang đến - có kẻ lo xa (vì sợ không còn giông gió gì nữa) tham lam hốt hết mang dzìa, quởn quởn đem ra nhơi, thì …chiều ngày hôm qua 22/06/2004…từ nơi nào hổng rõ BÃO FREEWAREZ bỗng bất thần “đánh úp” xuống làng ta một trận tutor chưa từng thấy…

Dzậy thông báo cho dân làng, ai có xoong cầm xoong; có xô cầm xô; con nít có thể cầm ly cầm cốc ra hứng tutor đem dzìa…mạnh ai nấy mần, ai có reng (chắc là răng) thì nhơi, ai hổng có reng thì nút (nuốt ? ) eng vừa vừa từ từ thui kẻo bội thực…

Thích Nữ hổng Mập Phì – mõ làng ghi-chép-dịch rùi… phón (dịch từ post) lên cho mọi người cùng rõ.

Hoan nghênh bacsieu hoan nghênh freewarez.

Lạy giời mưa bão
Lấy Tut tui…dziết báo.
Lấy Ảnh tui…gào (nhìn đã quá thì phải...gào)
Lấy đầy (phần) mìm tui…(bí rị chắc nhờ emthuanha chim…xí quên chêm thim 01 từ)

Thư “tình” gửi: emthuanha :wub:
Sao em cứ “nựng” anh là Thích nữ…mập phì hoài dzậy – Em thù anh à ? Nói chui vậy thui anh hổng giận đâu (hơi đâu giận người …dưng) Em thua nha ! :lick:

PHAMTAM
24-06-2004, 09:33
Ai làm rồi chào hàng xem coi!

emthuanha
24-06-2004, 10:14
Ai làm rồi chào hàng xem coi!

Bác Siêu nhà em nổ 3 phát đầu
Freewarez trút như mưa bấc(and everything is saturated!)
Hoan lạc am "đạo cô" lột da làm "mỹ nhân-ngư"
Lựu đạn nổ bên mang tai mà em còn nghe dzỏ dzàng mà anh TAM!
emthuanha

ThichNuDiuHien
25-06-2004, 00:30
xin hỏi cuộc chơi này là như thế nào thế, có phải là ghép hình rồi gửi lên không hay là có thể làm bất cứ hình gì bằng PS rồi gửi lên, săp tới tui sẽ làm một hình rồi gửi lên đây được chứ, ehheh

FIRESTORM cứ ghép như mấy tấm của Bác Siêu (tuyệt lắm) rất mong được xem hình của bạn :yes:

ThichNuDiuHien
25-06-2004, 21:24
DIGITAL PICTURE RECOVERY
V2.1.2.8 – 5,68 MB
PHỤC HỒI CÁC FILE ẢNH BỊ XOÁ
***@***
Nhờ “anh chàng” này mà TNDH đã “cứu” được gần 02 GB ảnh - ky cóp sưu tầm hơn 01 năm nay, vậy mà chỉ trong “tíc tắc” vọc vạch sai lầm đã xoá sạch.
DPR có trong các CD bán ngoài tiệm và rất dễ sử dụng. Xin giới thiệu cùng các bạn :wub:

luongbaby
25-06-2004, 22:16
tôi thấy TNDH đã tổ chức lập box này để làm sân chơi photoshop , nhưng dạo 3 trang thì thấy các bạn đang biến nó thành sân chơi CHAT thì phải .

ThichNuDiuHien
25-06-2004, 22:41
tôi thấy TNDH đã tổ chức lập box này để làm sân chơi photoshop , nhưng dạo 3 trang thì thấy các bạn đang biến nó thành sân chơi CHAT thì phải .
...và mong các bạn cùng nhất trí với luongbaby :shifty:

Chủ nhật 27 tháng 6/2004
Sáng nay TNDH đã xoá những bài viết có nội dung không liên quan gì đến chủ đề bài Sân chơi Photoshop...
Rất mong được các tác giả bài viết (đã xoá) thông cảm và post bài gắn với chủ đề, ví dụ:
* Những thắc mắc về trò chơi !
* Bình phẩm về các bức ảnh hoặc phần mềm được giới thiệu.
* Những khó khăn khi gửi bài, gửi hình tham gia trò chơi.
*...
Một lần nữa TNDH mong được các tác giả thông cảm .
Xin cám ơn các bạn !

firestorm
25-06-2004, 23:55
để cho không có cảm giác chát, tui xin gửi mấy hình tui làm hồi trước cho bà con coi cho vui, trong lúc máy móc tui đang đi đại tu, mong bà con thông cảm, hình hơi xấu tí, mấy cái này không phải dự thi chỉ là góp vui thôi
link: http://www.zidean.com/fullview/?id=4589
http://www.zidean.com/fullview/?id=5281
http://www.zidean.com/fullview/?id=3661
ah thichnudieuhien chuyen cai nay wa ben chu y di, cho de choi, de kieu nay no dzang lung tung, voi lai cam chat luon, co muon hoi thi tao mot cai thread khac de ban luan cung de trên chu y luon de muc la giai dap thac mac

ThichNuDiuHien
27-06-2004, 22:21
...tạo "không gian" thoáng đãng cho bạn khi "tối tác" Photoshop.
Interface giúp che dấu các bảng Tools, Info, Navigator, Layers và chỉ cho xuất hiện khi bạn rê trỏ chuột vào "vùng" của nó.Rất tiện lợi khi bạn còn xài màn hình 14, 15" :wub:

snakelovep
28-06-2004, 15:48
Mấy huynh cho hỏi cách ghép đầu Mr Bean vào hình người khác như thế nào thế
Ai viết hướng dẫn cụ thể dùm cái, tôi là dân newbie mà

firestorm
29-06-2004, 10:45
anh nghĩ em nên mua cuốn sách chuyên về sữa hình thì hơn, vì chỉ trên này khó chỉ lắm, vì cái này tùy thuộc vào kinh nghiệm và rất khó chỉ, vì nó rất dài

snakelovep
29-06-2004, 12:29
Uh, thế huynh có thể chỉ cho mình dùm tên sách không
Minh là dân newbie, từ trứơc tới giờ (được gần 1 tuần làm quen với Phothop rồi) chỉ học theo kiểu cấp tốc, chủ yếu dùng các bộ lọc nên còn kém lắm
Cũng làm được vài cái ảnh trông đẹp ra phết nhưng là ảnh con bạn nên chưa post cho anh em, để hỏi ý kiến nó cái đã

ThichNuDiuHien
29-06-2004, 21:14
TRÌNH BÀY MỘT BÀI VIẾT DỄ HIỂU

Sân chơi của chúng ta có trò thứ 2: Tập làm “nhà báo” mục đích khuyến khích các bạn tập viết những bài thực hành: Trước post lên DĐ cho mọi người học hỏi, sau nếu “quen tay” bạn gửi cho các báo, bài được đăng chắc chắn bạn sẽ có một khoản nhuận bút không nhỏ (có thể gấp 10 lần hơn “giải thưởng” của TN Sumô)

Từ Internet (của ta và của tây) chúng ta có thể down về hàng “tấn” tutor với hàng chục kiểu trình bày mà không phải trình độ nào cũng xem hiểu. Nhất là đối với các bạn đang tính “mon men” hay đã bước vào nhưng còn chập chững lắm trong làng Photoshop (như TNDH chẳng hạn) !

Trước khi “bình lựng” tiếp xin mời các bạn tham khảo (và mần luôn) bài viết dưới đây của tác giả YOKO đăng trên Echip số ra ngày hôm nay 29/06/2004.

TẠO HIỆU ỨNG NGÔI SAO
Lưu ý: Những chữ tô đậm trong ngoặc chêm vào bài dưới đây là ghi chú của TNDH.

Bước 1:
- Tạo 1 hình ảnh mới có kích thước 400 x 400 pixel, với nền trong suốt.
- Bạn hãy bấm nút D để xác lập lại màu của Foregroung và Background thành trắng, đen (đen , trắng mới đúng)- Tô nền của tấm hình thành màu đen.

Bước 2:
- Bấm và giữ chuột vào công cụ vẽ hình Shape, và chọn công cụ Custom Shape (H1)
- Trên thanh Option, bạn hãy chọn Fill Pixels (hình vuông) và bấm tiếp nút thay đổi hình Shape, chọn hình ngôi sao (H2) (Hình trên báo sai ở ngôi sao)
- (Nhấn X để chuyển màu Foreg và Backg thành trắng đen- trong báo thiếu đoạn này)
- Giữ Shift và vẽ ra hình ngôi sao như sau (H3)

Bước 3:
- Thực hiện hiệu ứng Filter > Blur > Radial Blur với các thông số sau (H4)

Bước 4:
- Ta tiếp tục thực hiện hiệu ứng Filter > Sketch > Chome với các thông số (H5)

Bước 5:
- Nhân đôi layer hiện tại lên (bấm phải lên layer đó và chọn Duplicate Layers) Sau đó đặt chế độ Multiply của layer mới tạo đó (H6)

Bước 6:
- Chọn lại layer background (thực tế trong bảng layers lúc này không có layer nào tên background chỉ có layer 1 được tạo ra ngay từ bước 1 khi ta chọn nền là Transparent) mở hộp thoại Hue/Saturation (Ctrl + U) Sử dụng các thông số sau (H7)

Bước 7:
- Trộn 2 layer lại với nhau bằng phím tắt Ctrl + E (khi đã chọn layer ở trên)

Bước 8:
- Nhân đôi layer đó và chọn chế độ Screen của Layer.

Bước 9:
- Xoay tấm hình bằng Edit > Transfrom > Rotate 90 CW.
- Bạn cũng có thể chọn công cụ Move để di chuyển layer đó và kết quả sẽ là H8

Bước 10:
- Bạn hãy lặp lại bước 8 và 9 để đạt được kết quả cuối cùng như H9.

Nhận xét:
- Tác giả sử dụng nhiều hình minh hoạ nên bài viết rất gọn và dễ hiểu. Nếu không có những thiếu xót nêu trên thì đây là bài viết có hình thức trình bày dễ hiểu phù hợp với nhiều đối tượng học Photoshop (và quan trọng nhất là hướng tới đối tượng đông đảo bạn đọc của báo là dân amateur về PS – đa số báo chí đều lấy đối tượng bình dân là mục tiêu phục vụ chính)
- Bài phân thành nhiều bước có thể làm “khíu chọ” các bạn rành PS nhưng lại rất cần thiết cho những bạn mới làm quen vì nó có “tác dụng” làm…chậm quá trình thao tác giúp các bạn có thời gian vừa ...“mò” vừa …đối chứng.

ThichNuDiuHien
29-06-2004, 21:22
những hình còn lại minh hoạ cho bài tutor.

PHAMTAM
30-06-2004, 05:40
Cũng chưa thấy các bài đặc sắc lắm tôi về làm một cái đem vô trình làng xem chơi.

ThichNuDiuHien
30-06-2004, 21:12
Cũng chưa thấy các bài đặc sắc lắm tôi về làm một cái đem vô trình làng xem chơi.

Xin cám ơn trước và mong được học hỏi từ những bài viết của PHAMTAM :wub:

Cô Đơn
05-07-2004, 12:11
Cho mình góp vui với,kĩ thuật chưa cao siêu lắm.Xin được chỉ giáo!

ThichNuDiuHien
05-07-2004, 22:02
CHỤP ẢNH MÀN HÌNH

Hình minh hoạ trong một bài tutor rất quan trọng, nó không chỉ làm cho bài viết bớt khô khan mà còn là “cột mốc” đối chứng khi bạn tạm dừng một thao tác.

Cách chụp thủ công nhất là nhấn phím PrtScr rồi sau đó Ctrl + V vào file ảnh mở sẵn trong Photoshop. Tuy nhiên cách này không được nhiều bạn thích cho lắm vì nó không “chộp” được …chú chuột.

Có khá nhiều phần mềm chuyên dụng cho việc chụp ảnh màn hình nhưng nếu bạn ngại tải về vì đó là những bản chỉ cho xài có giới hạn thời gian thì bạn có thể sử dụng ACDSee: một phần mềm xem ảnh thông dụng mà hầu như bạn nào cũng có sẵn trong PC của mình.

Sau đây là cách sử dụng:
- Khởi động ACDSee.
- File > Acquyre > Images > Screen Capture.
- Trong hộp thoại bạn tuỳ chọn như sau:
• Desktop: Chọn Current Monitor nếu muốn chụp toàn màn hình.
• Region: Chọn Selected Region nếu muốn dùng chuột chọn vùng cần chụp.
• Objet: Chọn Child Window nếu muốn chụp chỉ một thành phần hoặc chọn Menu Under Cursor nếu chỉ muốn chụp menu hiển thị dưới con trỏ chuột.
Lưu ý: nếu chọn Fixed Size, Selected Region hoặc Child Window muốn thôi chụp bấm phải chuột.
• Chọn Clipboard: Nếu muốn đưa hình vào Clipboard.
• Chọn File: Nếu muốn Save.
• Chọn Editor để mở trình biên tập mặcđịnh của ACDSee.
• Đánh dấu vào Include Mouse Cursor để “chộp” luôn con trỏ chuột.
• Hot Key: Tổ hợp phím tắt để chụp (mặc định Ctrl + Shift + P)
• Timer: Chọn tự động chụp sau một khoảng thời gian.
• Sau khi lựa chọn xong các ứng dụng cần thiết bạn ấn nút Star để bắt đầu.
- Để chụp thêm hình ảnh mới, bấm phím phải chuột vào biểu tượng ACDSee trên khay hệ thống (nếu đã chọn Option/Show Icon in Taskbar Notification Area) Chọn New Screen Capture trong menu rút gọn rồi tiếp tục các bước nêu trên.

(nguồn E-chip số 17)

ThichNuDiuHien
05-07-2004, 22:06
Up hình lên không được máy báo: HTTP Error 406 - Not Acceeptable I.E Bạn nào biết cách "chữa" xin giúp mình với !
Thanks !
Đã up được rùi :tongue: :wub: :lick:

learn_internet
07-07-2004, 15:34
Tham gia mục Phù Mỏ photoshop(không phải phù thủy):
Mục 1:jackiechan tái đấu Mr.Bean
Em có bức ảnh ơ dưới các bác chỉnh sửa dùm em với!
Em cám ơn các bác nhiều lắm!

ThichNuDiuHien
13-07-2004, 02:26
Em có bức ảnh ơ dưới các bác chỉnh sửa dùm em với!
Em cám ơn các bác nhiều lắm!

Mình có tải về bức ảnh của bạn và phóng lên 200% (hình gốc 252 x 173, reso 72 ) mình không giúp bạn chỉnh sửa được vì trình độ mình còn rất yếu :bawling: muốn sửa phải tốn rất nhiều thời gian (Bức hình có khá nhiều chi tiết phải chỉnh một cách tỷ mỉ )
Mong bạn thông cảm và nhờ các cao thủ khác giúp nhé ! :helpsmili

phuongnamn
18-07-2004, 01:02
Tui ý kiến vầy. Bạn learn_internet scan tấm này ở res là koang 700-900 pix đi, ta sẽ có 1 tấm hình bự. Từ đó chuyển về RGB mà làm thì dễ hơn. Chọn mấy cái auto (level ...) để có được cái nền tương đối sạch sẽ hơn mà làm. Cơ bản là vậy. Còn bạn muốn sửa kĩ hơn thì kiếm mấy cái tut đi. Nhiều lắm mà.

ThichNuDiuHien
21-07-2004, 04:32
CHỈNH SỬA ẢNH BẰNG ACDSee 6.0

Đối với các bạn không khoái Photoshop nhưng thỉnh thoảng muốn chỉnh sửa mấy tấm ảnh KTS thì ACDSee 6.0 là chương trình thích hợp nhất vì nó cực kỳ dễ dàng khi thao tác.

Bạn hãy vào menu Modify và lựa chọn các chức năng sau:

Crop – Red-eye Reduetion (trị hiện tượng mắt đỏ)– Change Color Depth – Sharpness (làm sắc nét) – Brightness và Levels trong Exposure – Effects với hàng chục hiệu ứng tha hồ cho bạn vọc vạch “tối tác”
Các bạn thử nhé và nếu có khám phá gì thêm xin post bài cho anh em học hỏi.

ThichNuDiuHien
22-07-2004, 00:34
Tròn 01 tháng kể từ ngày 21/6 sân chơi Photoshop đã có 1.429 lượt bạn đọc ghé vào. Tuy nhiên số bạn hưởng ứng vẫn chưa nhiều còn lác đác như …lá muà thu và sao mai buổi sớm !!! :bawling:

Bài tuy ít nhưng cũng có thể ghi nhận sự nhiệt tình của:
Bác Siêu với những phần mềm rất hay và đẹp (Food) những hình ghép rất điêu luyện và dzí dzỏm. Cô Đơn 01 ảnh ghép đẹp và rất kỹ thuật nhưng lại chưa đạt yếu tố vui, Snakelovep giới thiệu phần mềm DCE Tool, @nhtuan giới thiệu SkyEffect và Plugin Manage. Freewarez với cơn bão spam tutor (các bài này có một vài bài rất hay mà TNDH đã “gia công” làm hình minh hoạ nhưng nói chung vẫn không đạt yêu cầu cuộc chơi đã đề ra)…

01 tháng đã trôi qua TNDH đề nghị tất cả các bạn thành viên DĐTH (cũng chính là BGK) hãy đề xuất và chọn ra những bài hay nhất để TNDH có “cơ sở” gửi món quà nhỏ đến tác giả nhằm thay lời cám ơn sự nhiệt tình tham gia cuả các bạn với Box Photoshop.
(Nếu BGK không bình chọn được số quà trên sẽ “nhập” vào đợt 2)

Bước vào tháng thứ 2 của trò chơi TNDH rất mong được các bạn tham gia đông hơn và bài viết post lên có chất lượng hơn. :wub:

Thân kính !

ttvnonline
30-07-2004, 06:13
Chào các bác ạ ...
Mình nên mở một hội kỹ xảo về ảnh và kỹ thuật sửa ảnh ... hí

psychpmantis_dog
08-08-2004, 04:04
cái này do người ta làm hông phải tui.
copyright from ... internet
ai làm được như vậy hông, chỉ pà con đi
đừng để thua mấy thèng nc ngoài

firestorm
09-08-2004, 12:41
Thích nụ ơi tui nghĩ cái này vừa hình vừa plugin thì lung tung wá, tui nghĩ nên cho nó một cái topic chuyên hình thôi, để giới thiệu ở dưới, rồi để mọi người comment ở chổ khác thì hơn, hoặc lam một cái chú ý để dể tìm, bữa nay làm mod rồi, phải sử dùng quyền của mình đi

ThichNuDiuHien
24-08-2004, 05:16
...tui nghĩ cái này vừa hình vừa plugin thì lung tung wá, nên cho nó một cái topic chuyên hình thôi, để giới thiệu ở dưới, rồi để mọi người comment ở chổ khác thì hơn, hoặc làm một cái chú ý để dể tìm, bữa nay làm mod rồi, phải sử dùng quyền của mình đi

Cám ơn Firestorm đã nhiều lần góp ý. TNDH mở "sân chơi" cho những bạn... thích chơi, do vậy nếu stick nó thì "vô tình" có thể làm các bạn hổng thích chơi ...khíu chọ ! Một chuyên đề hay bản thân nó luôn luôn tồn tại nơi trang nhất mà chẳng cần đến stick. (Mod cũng không được lạm dụng quyền hạn của mình như đã có bạn góp ý trên DĐTH)

Tháng đầu tiên có 1.882 lượt bạn đọc, tháng thứ 2 chỉ có 453 lượt. Sân chơi luôn bị đẩy lùi về trang 2 :bawling:

Do vậy các bài viết về tutor - giới thiệu phần mềm và giới thiệu ảnh ghép, trong tháng đương nhiên là ít và chưa có bài nào thu hút sự chú ý nơi bạn đọc. :crying:

Trong tháng có khá nhiều sự kiện khác gây chú ý hơn , đó là:
- Lời kêu gọi ủng hộ DĐTH của ViKhoa :present: :present: :present:
- Lời kêu gọi Ký tên vì Công lý. :angel_not
- Vấn đề " Ngọc Tiên" lại một lần nữa được khơi dậy, trong box của chúng ta. :chris:

Box Photoshop luôn có các bậc đại cao thủ ghé thăm nhưng "họ" ít chịu chia sẻ kinh nghiệm với bạn bè :bawling: (trừ Lương Ba By, Bá tước MC, Bác Siêu, Fires và một ít bạn nữa)

Thui thì "sân chơi" cứ tiếp tục thêm 01 tháng nữa, rùi...tan chợ !
Các phần quà nếu không có ai "rinh" thì TNDH sẽ chuyển tất tần tật cho cậu ViKhoa gọi là ủng hộ Diễn đàn :D

firestorm
24-08-2004, 07:12
OH, làm mod của cái box này nó khổ thế đấy, hồi tui mới vào đã thấy mệt rồi, hehhee, lúc làm mod thì khỏe hơn bây giờ, hồi đó cái diễn đàn này mới mở nên anh em tham gia cũng đông, tui cũng ko làm gì nhiều, có điều chỉ ham wậy cái diễn đàn này nên bây giờ chỉ có nói mấy câu giúp đỡ chút, có người nhiệt tình như bạn thật đáng wý đó, mà nói trước mod của cái box này nó cứ thay đổi người liên tục, mong thích nụ diệu hiền, cầm cự lâu dài cho anh em nhờ, vì hiếm khi kiếm được người như bạn

Cô Đơn
13-09-2004, 14:06
Sao cũng được nhưng tui chúc cho box PTS luôn có những mod nhiệt tình giống như TNDH

ThichNuDiuHien
01-10-2004, 10:06
CHÀO TẠM BIỆT !

Sau 03 tháng phát động Sân chơi Photoshop đã "đóng cửa" từ ngày 23/09/2004. Kết quả tuy chưa đạt như mong muốn nhưng cũng có thể ghi nhận vài điểm tạm “an ủi” cho người tổ chức:

• Sân chơi đã thu hút hơn 2.000 lượt bạn đọc quan tâm theo dõi dù nó không hề được Stick lên trang nhất.
• Bài viết tuy còn ít nhưng đã có những tutorials và plug-in được các bạn thành viên DĐTH khen ngợi. Mảng ảnh ghép dù chỉ vài tấm nhưng đều là những tấm ghép rất “kỹ thuật” và đẹp.

Một thoáng buồn nho nhỏ: sau 01 tuần chờ đợi, không thấy Ban Giám khảo đề xuất cá nhân nào xuất sắc nên TNDH đã gửi tặng cho Diễn đàn tin học 350.000 đồng là số tiền dành cho việc mua quà tặng cho sân chơi.

Sân chơi đóng cửa hẹn gặp lại các bạn trong những cuộc chơi sau .

Thân ái !

Chú ý: Bạn nào có trò chơi mới xin cứ đề xuất, nếu thấy thích hợp TNDH sẽ tổ chức giúp và tài trợ toàn bộ giải thưởng.