PDA

View Full Version : Ổ Cứng Bị Lock không cho format, fdisk làm cách nào ???? giúp với

chanhlinh
17-06-2004, 23:15
Ổ cứng Notebook bị lock thì phải làm cách nào để format, fdisk các bạn có thể giúp mình không???? Nó không cho Fdisk cũng như format, dùng tất cả các trương trình hiện thời mình có nhưng vẫn không thể làm gì được.

chanhlinh
18-06-2004, 00:15
:( sao không có đại gia hardware nào trả lời vậy ??:(

matrix
18-06-2004, 01:46
Co the o cung cua ban o dinh dang NTFS nen khong the Format duoc. Hay vao Fdisk va delete nhung Non Dos Patition roi moi co the dinh dang lai va format. Hay d/l Patition Magic ma format vay.

chanhlinh
18-06-2004, 07:04
Híc :D nếu vậy thì nói làm chi :( đã nói là bị lock (khóa bằng Password) có đại gia nào giúp không? tui dùng tất cả các phần mềm thông dụng rồi,,, quantum, segate, ...partion..nhưng pó tay.

nobitavietnam
18-06-2004, 12:49
Có kiểu lock như thế hả chanhlinh??
Vậy hãy thử dùng mấy soft format cấp thấp thử xem! Dùng cái của hãng maxtor á.

hocmau20
18-06-2004, 13:01
tìm cho ra cái phần mềm đã lock đó, dùng nó unlock thì chắc chắn vấn đề là tìm ra nó :D

ngocchau
18-06-2004, 13:09
Đúng vậy phải Format cấp thấp thôi tức là kiếm các phần mềm cho Format cấp thấp thường là kèm theo disk đi kèm theo khi mua hardisk seagate hoặc vào trong Bios một số maindboard có cho format cấp thấp bằng Bios là sạch sẽ thôi mà

Dong Phuong
18-06-2004, 18:45
Đã là đại gia chuyên bán Notebook, Laptops. (Support Lan, Wan service. Soft price, Pro service...) mà không làm được thì ai làm được hả chanhlinh, đùa với bạn thôi.
bạn cho biết chi tiết hơn đi, vd: hdd hiệu gì dung lượng bao nhiêu, hdd đựơc định dạng như thế nào, dùng chương trình gì thì bị báo là lock. thì bà con cô bác mới biết mà hướng dẫn cụ thể chứ.còn không cho biết không làm được thì mua ổ khác đi

siriusstar
18-06-2004, 21:26
Trước đây tôi cũng gặp trường hợp muốn format hoặc Fdisk máy đều hỏi PW mới cho làm, tuy là tôi chỉ làm trên PC nhưng tôi nghĩ rằng nó cũng tương tự. Cách làm của tôi là dùng Win 2k hoặc XP, trong quá trình cài đặt có chức năng tạo và xoá partition, format disk, không yêu cầu PW gì cả. Cứ thế là format hoặc Fdisk, chia ổ đĩa thoải mái. Chanhlinh đã thử cách này chưa? nếu rồi mà vẫn không được thì tại hạ cũng bó tay, nếu chưa thì hãy thử và cho mình biết kết quả. thân mến.
Tiện đây cũng nói luôn, bạn bán máy xách tay có cả máy cũ và máy mới luôn chứ? nếu có thì hồi âm cho mình vì mình cũng thường mua loại máy này cho khách hàng. tang_hac@yahoo.com.

babyworm
18-06-2004, 21:54
Thường thì các máy tính notebook co chức năng lock harddisk ở trong CMOS. Trước đây tôi đã làm với loại máy TravelMate của Acer rồi. Bạn phải vào CMOS, disable chức năng đó đi rồi sẽ làm được.

Babyworm

chanhlinh
18-06-2004, 23:20
Thường thì các máy tính notebook co chức năng lock harddisk ở trong CMOS. Trước đây tôi đã làm với loại máy TravelMate của Acer rồi. Bạn phải vào CMOS, disable chức năng đó đi rồi sẽ làm được.

Babyworm
Đúng vậy notebook có một chức năng lock ổ cứng bằng password, và chỉ có password mới có thể truy cập được vào ổ đĩa, còn các phần mềm khác đều vô dụng, nó chỉ thấy, chỉ detect được nhưng chẳng làm gì được, còn vào CMOS disable cái chức năng lock đó thì nó vẫn vậy à, không thể truy cập vào HDD mà không có pass, máy vẫn detect 40GB segate nhưng không thể làm gì hơn, có ai có các nào nữa không :( chỉ giúp với
Thanks everybody

chanhlinh
18-06-2004, 23:24
Trước đây tôi cũng gặp trường hợp muốn format hoặc Fdisk máy đều hỏi PW mới cho làm, tuy là tôi chỉ làm trên PC nhưng tôi nghĩ rằng nó cũng tương tự. Cách làm của tôi là dùng Win 2k hoặc XP, trong quá trình cài đặt có chức năng tạo và xoá partition, format disk, không yêu cầu PW gì cả. Cứ thế là format hoặc Fdisk, chia ổ đĩa thoải mái. Chanhlinh đã thử cách này chưa? nếu rồi mà vẫn không được thì tại hạ cũng bó tay, nếu chưa thì hãy thử và cho mình biết kết quả. thân mến.
Tiện đây cũng nói luôn, bạn bán máy xách tay có cả máy cũ và máy mới luôn chứ? nếu có thì hồi âm cho mình vì mình cũng thường mua loại máy này cho khách hàng. tang_hac@yahoo.com.

Cách này mà được thì mình đã ko hỏi mấy bạn :( không thể được đâu bạn ạ, dù chức năng format, creat partition của XP có mạnh, nhưng không thể qua ZERO Filling Disk của setgate, maxtor, quantumn được đâu :(
Thanks

trieu_tulong
18-06-2004, 23:41
noi ro them chut, notebook cua ai lam, model#, CMOS lock hay HDD lock. Ban gan qua desktop thu chua.

Lord_of_monsters
18-06-2004, 23:43
khong có phần mềm nào chạy được đâu, xin chia buồn tui cũng gặp rùi nhưng bó tay, còn mấy thằng ngố nhí nhố không biết gì đừng nói linh tinh, khóa bằng pass của note book mà đòi format cấp thấp cái gì, chánh linh đứa ổ cho nó nghịch đi

chanhlinh
18-06-2004, 23:47
Hì :D không lẽ pó tay với cái HDD đó sao??? mắc lắm đó :) ai là đại gia của notebook chỉ với đi thanks thanks so much
híc

vetlantram
18-06-2004, 23:50
Hiện nay trên thị trường có 1 số loại ổ đĩa bị lock như thế, hầu hết là các ổ dĩa 20gb, 40gb của Seagate. Mỗi khi bị lock như thế thì chỉ có việc đem đi bảo hành hoặc là đem bán...chai bao thôi. Tui đã gặp mấy chục ổ như thế rồi, ban đầu tưởng đâu người ta chơi mình, thử tay nghề mình, híc ai dè kô làm gì được trên ổ đĩa đó, format cấp thấp hay fill zero hay dùng chương trình ghost để làm mới lại cũng chẵng hề hấn gì. Đem đến bảo hành tại hãng thì người ta bảo ổ đĩa bị hỏnh chức năng ghi.

chanhlinh
18-06-2004, 23:52
Híc híc vậy là pótay roài :( buồn quá hu hu

babyworm
19-06-2004, 00:47
Sau này những notebook đời mới còn có tính năng bảo mật dữ liệu (đặt password trong CMOS) để khi máy tính đó bị mất cắp thì tất cả dữ liệu trên đó trở thành vô nghĩa.
Tôi không biết máy notebook của bạn là loại gì; tuy nhiên đây là những điều bạn nên thử:
1. Hỏi chủ nhân của chiếc máy đó password khóa ổ cứng là gì (nếu nó không phải là của bạn)
2. Clear CMOS xem có được không?
3. Hỏi nhà sản xuất xem họ có tool nào để gỡ bỏ chức năng đó không.

Babyworm

dungbn2008
09-06-2009, 07:49
Minh có HDD40G Format chia ổ hay làm đủ kiểu nhưng khi khởi động lại thì đâu lại vào đó bác nào biết chỉ em với nếu có cách nào các bác gửi mail cho em nha dungbn1234@gmail.com thank các bác

hddlab
09-06-2009, 09:01
Để phá được password bảo vệ HDD, cần có các thiết bị chuyên dụng cũng như kiến thức chuyên sâu về HDD. Password bảo vệ HDD được lưu tại SA, trên bề mặt từ tính lưu trữ, trong vùng firmware. Tham khảo thêm thông tin về firmware tại www.hddlabvn.com hoặc bài viết trong diễn đàn http://www.ddth.com/showthread.php?t=153778