PDA

View Full Version : Giúp đỡ thiết lập mạng LAN cho home !

luxuguy
17-06-2004, 13:38
Tình hình như sau : nhà luxuguy có 2 laptop ( đều có wifi ) + 1 line DSL. Luxuguy muốn build 1 file server ( ko biết gọi có đúng ko nữa ). File server này chỉ dùng để lưu trữ file để 2 laptop kia lây thôi ( vì luxuguy down fim + anime nhiều, down = laptop thì uổng wá ... sợ ảnh hưởng tuổi thọ máy nên quyết định xây cái server này để down rồi store ở trong luôn, khi nào cần coi thì dùng wifi connect dzô ) ...
Luxuguy muốn build cai server này dùng Linux ( thông cảm, tui hổng dám xài windows vì ko co tiền + sở bị cops bắt !!! ) thì fải làm sao ( cấu hình ). Sau khi build xong rồi thì cài bản Linux nào ( hic ... càng rẻ càng tót, bản linux free càng tốt ), xong rồi config làm sao luôn ?
Tui là dân tay mơ nên mong mọi người hướng dẫn rõ rõ một chút ... trứơc mắt là cấu hình của cái server ...
cám ơn trước ...
Luxuguy

hkien
19-06-2004, 00:06
Mấy máy con của tui cài windows 98,thiệt lập Network duoc cả rồi,share với nhau vô tư...
riêng cái máy chủ thì dùng Network Setup Wizard kiểu gì cũng chịu thua! share file ko duoc,máy con dùng Net cũng ko duoc...
thế là bị cái gì nhỉ bà con!!?
Giúp giùm cái!

gate2vn
19-06-2004, 00:13
Tình hình như sau : nhà luxuguy có 2 laptop ( đều có wifi ) + 1 line DSL. Luxuguy muốn build 1 file server ( ko biết gọi có đúng ko nữa ). File server này chỉ dùng để lưu trữ file để 2 laptop kia lây thôi ( vì luxuguy down fim + anime nhiều, down = laptop thì uổng wá ... sợ ảnh hưởng tuổi thọ máy nên quyết định xây cái server này để down rồi store ở trong luôn, khi nào cần coi thì dùng wifi connect dzô ) ...
Luxuguy muốn build cai server này dùng Linux ( thông cảm, tui hổng dám xài windows vì ko co tiền + sở bị cops bắt !!! ) thì fải làm sao ( cấu hình ). Sau khi build xong rồi thì cài bản Linux nào ( hic ... càng rẻ càng tót, bản linux free càng tốt ), xong rồi config làm sao luôn ?
Tui là dân tay mơ nên mong mọi người hướng dẫn rõ rõ một chút ... trứơc mắt là cấu hình của cái server ...
cám ơn trước ...
Luxuguy

- SuSE hoặc Mandrake được khuyến nghị nhiều vì dễ dùng, dễ cấu hình. (tôi vẫn dùng Redhat, vì khoái dùng command hơn là GUI :D )
- download tại www.linuxiso.org
- install lên, install network trước đã

bạn làm xong các bước trên, ping thông network rồi hãy tính đến làm File Server, cứ từ từ từng bước :)

luxuguy
19-06-2004, 10:05
cám ơn ... còn cấu hình cái server ... có cần mạnh lắm hông ? ... celeron, 128mb xài đc hông ?

gate2vn
19-06-2004, 11:33
tùy từng distro> bạn có thể vào website của nó để xem phần System requirements

luxuguy
19-06-2004, 14:12
rõ ... cám ơn bác ... để từ từ vừa làm vừa hỏi !