PDA

View Full Version : [q]

phamngocthanh
14-10-2002, 21:53
Gởi các bạn lập trình viên chuyên nghiệp, tôi cũng tốt nghiệp CNTT nhung kỹ năng lập trình của tôi rất yếu, mong các bạn có thể giúp đỡ tôi thêm một chút. Hiện tôi đang bắt đầu học ngôn ngữ java nhưng mở đầu quá khó, các bạn có cách mở đầu nào dễ hơn một chút thì chỉ dùm với. Cám ơn nhiều. Cám ơn vì đã đọc tin.

quangvu
15-10-2002, 08:56
Bạn hãy bắt đầu bằng cách thay các kiểu Struct trong C/C++ thành class trong Java ,sau đó thêm vào các Method cho nó .Như vậy bạn sẽ từ từ lãnh hội được Java.
Thực ra Java dể hơn C/C++ rất nhiều ,có lễ sách mà bạn đọc viết hơi cao ,bạn cố tìm mua sách viết thấp một chút là được (như Java 2 Lý thuyết và bài tập).
Chúc thành công.

vikhoa
15-10-2002, 09:33
quangvu nhớ sửa lại tiêu đề các bài viết kiểu này nha. Chỉ có mỗi chữ [Q] thì ai biết nó là cái gì ?

phamngocthanh
15-10-2002, 09:38
Cám ơn quang vu đã hồi âm cho tôi, sách thi tôi đọc rất là nhiều nhưng càng đọc thì tôi càng không hiểu, mà thời gian không có nên không thể theo học những lớp ở ngoài nên tự mày mò để học, nếu trong vòng hai tháng tới mà tôi không thể lập trình bằng java thì tôi có nguy cơ mất việc. Bạn có cách nào giúp tôi không, hay bạn có thể giới thiệu sách nào phù hợp với trường hợp của tôi không. Cám ơn bạn rất nhiều. Mong tin của bạn.

quangvu
15-10-2002, 14:39
Bạn có thể tìm đọc "Java Lý Thuyết và Baì Tập" ,đây là sách nói rất cặng kẽ về Java dàng cho Sơ cấp và Trung cập
Sau đó bạn có thể tìm mua quyển "Lập Trìng Mang bằng Java" để nghiên cứu về các thành phần cao cấp của Java trong ứng dụng Mạng.
Noí chung sách về Java rất nhiều ,mà Vũ thấy sách nào cũng hay bạn có thể tham khảo trước khi mua(nhưng phải mua sách dày đó ,sách mỏng thường thiếu trước hụt sau).
Để lập trình bằng Java trước tiên bạn phải hiểu được các khái niệm thật căng bản như Class , Object , Applet ,Method , Thread , Interface . . .Bạn nên bỏ công xây một nền tản thật vửng.
Để có thể thạo Java hay để biết trình độ mình đến đâu ,tốt nhất bạn thử chuyển các ứng dụng mà bạn viết bằng C/C++ hay VB sang Java thử xem .Nếu bạn có đủ sức làm việc đó thì "Chúc mừng".
**Bạn hãy sửa lại tiêu đề ở trên giùm ,không nên để là [Q] .ViKhoa vừa nhắc mình về đều này.
Chúc thành công.

phamngocthanh
16-10-2002, 22:02
Thanh that cam on quangvu, khi nao gap kho khan Thanh se mail cho Vu nha. Hy vong la ban se khong phien