PDA

View Full Version : Tạo đĩa backup dữ liệu

vuvuzela
02-10-2010, 12:10
Chào các bạn,
Hiện tại tôi muốn backup dữ liệu tự động cho máy kế toán của công ty tôi.
Yêu cầu là tất cả dữ liệu kế toán trong đĩa (or partition)được sao lưu tự động sang 1 đĩa khác or partition khác. Nó nôm na là trong máy có 2 đĩa có dữ liệu hoàn toàn giống nhau (1 điã làm việc và 1 đĩa sao lưu), khi dữ liệu trong đĩa làm việc thay đổi thì trong đĩa sao lưu cũng thay đổi theo.
Tôi phải làm thế nào, rất mong các bạn hướng dẫn.
Xin cảm ơn.

dly
02-10-2010, 14:02
Bạn tìm hiểu về Raid nhé: http://ddth.com/showthread.php?t=92740

kenshinzpft
02-10-2010, 14:09
Bạn nên vào google tìm hiểu về công nghệ RAID-1, có lẽ nó đáp ứng dc nhu cầu của bạn đó.

user_84_gialam
02-10-2010, 16:11
Bạn cài RAID là giải quyết đc vấn đề. Cách thực hiện ra sao thì có bạn đưa đg link cho bạn tham khảo rồi đó.

The Old Man
02-10-2010, 20:09
Dùng RAID là tốt nhất.

Cách thứ nhì:
Mua một external HDD loại có cho auto-backup CD đi kèm. Bây giờ rất rẻ!
Gắn vào server (hay bất cứ máy nào) và install cái soft backup đó từ CD.
Soft cài đặt tự dộng Backup theo ý muốn của mình như toàn ổ hay chỉ là một folder nào đó hay là nhiếu folder từ các ổ khác nhau.
Và nó stay resident và thấy có file nào thay đổi là tự đông backup update liền.

Chuyện RAID thì để cho Network Admin làm việc. Còn chủ của cơ sở DL với trình độ vi tính ít ỏi có thế thấy cái soft làm việc và cảm thấy an toàn hơn là giao chuyện RAID cho một tay nào đó mà không biết nó có tốt hay không khi có biến cố.

Tôi vẩn hay làm như thế khi service cho khách, khách cảm thấy yên tâm rất nhiều khi thấy cái backup làm việc rỏ ràng trên màn hình, mà cá nhân mình củng cảm thấy an toàn hơn vì có 2 lần bảo vệ DL .

vuvuzela
02-10-2010, 21:07
Cám ơn góp ý của các bạn rất nhiều, có lẽ tôi làm theo cách bạn The old man vì tôi ko rành về Raid, vả lại tôi cần đạt được mục đích thôi, không cần rắc rối thêm nhức đầu.