PDA

View Full Version : Chụp ảnh với Đèn và Tán nhảm

dly
02-10-2010, 08:03
Baì tập ánh sáng dành tặng cu Bẹc

http://img21.imageshack.us/img21/4966/lightingdiagram12859810.jpg

Bao giờ chú chụp xong như thế này, Đưa kết quả lên đây. Đúng! Anh sẽ bầy thêm :)

kiettt
02-10-2010, 21:28
Chời ơi, cu Berg giờ có đồ chơi dữ rồi nha, vậy mà không chịu chó rửa máy nha, nhớ cái mẹt mài nha.

Anh Lý, mấy cái đèn slave tự động (tức là kích bằng nguồn sáng từ bên ngoài) bây giờ còn không ? Em kiếm cái xài chung với cái nòng ngắn :lick: bỏ túi quần, len lén lấy ra nhá cái rồi cất liền. Cầm đi khơi khơi sợ chúng óanh, hi hi hi

thagnv
02-10-2010, 22:21

Bao giờ chú chụp xong như thế này, Đưa kết quả lên đây. Đúng! Anh sẽ bầy thêm :)
Chụp hình kiểu nhà nghèo! lol

kinglaptop
02-10-2010, 23:12
hôm nào mượn bác Dê cho e mượn cái "me nhồ" về tập nha :D

thaychuastudio
02-10-2010, 23:16

Chạy vòng vòng qua các loại Flash. Cuối cùng, chụp với Flash vẫn là ... xấu nhất :D . Nhờ cái đèn mặt trời mặt trăng rứa mà đẹp

Đang lò mò theo lão Ngu Triền Miên học cách chụp phơi sáng và chụp tốc độ nhanh

Chưa kể cái Panorama của Già TỎM nữa... haizzzz... ngày mai là một ngày mệt đây

Vác cái PC xịn về ráp ảnh + đi hầu + đi cafe với 2 ku mập + rửa chén + giặt đồ (:bawling: )+ cầm cái máy qua cho ku Gà ... còn gì nữa nhỉ haizzzz

nino
02-10-2010, 23:30
Đang lò mò theo lão Ngu Triền Miên học cách chụp phơi sáng và chụp tốc độ nhanh

Mở khẩu, tăng thời gian, gắn chân máy tha hồ cho nó phơi :lick::lick:

thaychuastudio
02-10-2010, 23:43
Mở khẩu, tăng thời gian, gắn chân máy tha hồ cho nó phơi :lick::lick:

Phơi sáng mà em thích ... chụp mẫu cơ!! thế mới ghê! :emlaugh:

nino
03-10-2010, 00:06
Phơi sáng mà em thích ... chụp mẫu cơ!! thế mới ghê! :emlaugh:

. :crying:

dly
03-10-2010, 06:39
Chời ơi, cu Berg giờ có đồ chơi dữ rồi nha, vậy mà không chịu chó rửa máy nha, nhớ cái mẹt mài nha.

Anh Lý, mấy cái đèn slave tự động (tức là kích bằng nguồn sáng từ bên ngoài) bây giờ còn không ? Em kiếm cái xài chung với cái nòng ngắn :lick: bỏ túi quần, len lén lấy ra nhá cái rồi cất liền. Cầm đi khơi khơi sợ chúng óanh, hi hi hi

Anh kiếm tậu cái đèn 2 pin đi. Lý nhờ anh bạn lắp thêm mach Slave vô trỏng luôn cho đỡ lỉnh kỉnh.

Ngày trước giàn đèn phòng chụp của Lý hoàn toàn do ảnh thiết kế. Tiền chó đâu mà mua đồ xin. Lúc ấy Le Guy cứ đến chào bán đèn mãi khi thấy các ảnh mình chụp và được xem giàn đèn mình có họ .... biến luôn :D Trước khi đi còn buông nhỏ một câu " Đèn như vầy mà anh chụp được những hình này hả" :lick:

chôm chôm
03-10-2010, 12:05
Ngày trước giàn đèn phòng chụp của Lý hoàn toàn do ảnh thiết kế. Tiền chó đâu mà mua đồ xin. Lúc ấy Le Guy cứ đến chào bán đèn mãi khi thấy các ảnh mình chụp và được xem giàn đèn mình có họ .... biến luôn :D Trước khi đi còn buông nhỏ một câu " Đèn như vầy mà anh chụp được những hình này hả" :lick:

Cho xem hình đi . :punk:

dly
03-10-2010, 12:11

Không được.

Thứ Nhất: Chụp dich vụ. Nếu có lưu lại ảnh để trưng bầy thì cũng phải xin phép chủ nhân.

Thứ Nhì: Thời chú kiếm sống chụp bằng film nhựa. Vì thế khi chủ nhân cho phép chỉ được phép rọi duy nhất tấm ảnh đó và treo nơi họ đồng ý

thagnv
03-10-2010, 12:26

Không được.

Thứ Nhất: Chụp dich vụ. Nếu có lưu lại ảnh để trưng bầy thì cũng phải xin phép chủ nhân.

Thứ Nhì: Thời chú kiếm sống chụp bằng film nhựa
Bố anh ngày xưa ổng khoe toàn chụp hình nude ko à, sau này bị chị gấu gom đem đốt hết rồi... anh còn chưa được coi nói chi tới cô! Giờ em tình nguyện cho ổng chụp bộ mới thì đăng kí đi, chứ anh bó tay, bố con gì mà anh đăng kí chụp nude cho anh mà ổng hổng chụp... bố con chán phèo...

Osama Binladen
03-10-2010, 12:29

Có đứa đòi xem hình lão Dê kìa, nhòm thật chán roài sao giờ đòi xem hình, chắc hình giống tay Gà nói roài:lick:

kiettt
03-10-2010, 12:52
Bố anh ngày xưa ổng khoe toàn chụp hình nude ko à, sau này bị chị gấu gom đem đốt hết rồi... anh còn chưa được coi nói chi tới cô! Giờ em tình nguyện cho ổng chụp bộ mới thì đăng kí đi, chứ anh bó tay, bố con gì mà anh đăng kí chụp nude cho anh mà ổng hổng chụp... bố con chán phèo...

Có muốn làm mẫu cho ổng chụp hình, mai mốt có người đòi coi là không được phản đối à. :boxing:

chôm chôm
03-10-2010, 14:21
Chả lẽ không có hình tĩnh vật ? :no: Chú yếu muốn xem chú đánh đèn như thế nào thôi .
@Gà : Lão mà nude cháy máy chú Dê hết :lick:
@Bin: Hình chú Dê có ps cũng ...xấu đều à , có gì đâu mà đòi xem. :shifty:
@Chú Kiệt : Đứa nào muốn ăn kiêng xem hình Gà nude đặng mau ói . lol

hippo con
03-10-2010, 20:12
chụp nude là một nghệ thuật và người chụp nude cũng là nghệ sĩ nhưng mẫu chụp nude là gì?

kiettt
03-10-2010, 20:39
chụp nude là một nghệ thuật và người chụp nude cũng là nghệ sĩ nhưng mẫu chụp nude là gì?

Một câu hỏi xuất sắc. :punk: Hoan hô Hà mã con :yes:

Thường thì mẫu của mấy cha chụp hình bị coi như công cụ cho mấy ổng sáng tác, tương đương với giàn đèn, mấy cái ống kiếng, nhiều khi còn không bằng nữa (lâu rồi có lần đi theo chơi với một hoạ sỹ tên tuổi vẽ tranh nude, có một ông nhiếp ảnh gia cũng tên tuổi lắm theo chụp hình ké do share tiền mẫu với cha kia. Lúc giải lao, ổng lo kiếm đồ che mấy cái ống kiếng và máy ảnh của ổng, sợ hơi máy lạnh làm ẩm đồ, trong khi cô mẫu tồng ngồng đứng đó thì chả ai thèm vất cho cổ cái khăn choàng) :no: Mình do là khách không mời nên chả dám tài lanh. Còn ông hoạ sỹ kia do mẫu quen nên chả thèm để ý gì cả.

Lâu lâu có vài ông sực nhớ ra, cũng lên báo có lời này lời nọ gọi là tri ân mẫu, nhưng nếu đọc kỹ thì lời lẽ cũng còn kẻ cả lắm.

Brantanna
04-10-2010, 00:53
Vậy mà bây giờ nhiều cô khoái làm "người mẫu" lắm!

dly
04-10-2010, 08:18
Vậy mà bây giờ nhiều cô khoái làm "người mẫu" lắm!

Chưa kể cha mẹ trẻ ngày nay thường ôm nựng con " Con yêu, mau lớn lên rồi làm người mẫu hen" :no:

tam_giang
04-10-2010, 08:33
Tôi dùng flashes chứ không dùng đèn. Khi cần tôi dùng 4 cái: 1 cái chính và 3 cái phụ. Các flashes phụ đều có "slave" để cùng nháy với flash chính. Flash chính nằm trên máy ảnh. Mua cái tấm "phông" đắt lắm nên cứ dùng tường.

dly
04-10-2010, 08:54
Em giống bác. Có điều là sử dụng flash chế. Hồi trước thì dùng mấy cây Metz 45CT or Sunpak 522, 544 đánh vào dù, Lúc sau thì mua bóng, ráp mạch kèm mach Slave trong đó luôn, Vỏ đèn là loại dùng cho chiếu sáng pano quảng cáo (làm thêm barndoor, hoặc cuốn giấy ảnh lộ sáng làm nood, sporter để gắn filter lên đó luôn)

Em ghét dùng tường do dễ bị loạn sáng (khó kiểm soát ánh sáng bị hắt ngược lai không đúng ý) Tường phòng chụp của em chơi mấu hút sáng.

huongct
04-10-2010, 09:36
Em giống bác. Có điều là sử dụng flash chế. Hồi trước thì dùng mấy cây Metz 45CT or Sunpad 522, 544 đánh vào dù, Lúc sau thì mua bóng, ráp mạch kèm mach Slave trong đó luôn, Vỏ đèn là loại dùng cho chiếu sáng pano quảng cáo (làm thêm barndoor, hoặc cuốn giấy ảnh lộ sáng làm nood, sporter để gắn filter lên đó luôn)

Em ghét dùng tường do dễ bị loạn sáng (khó kiểm soát ánh sáng bị hắt ngược lai không đúng ý) Tường phòng chụp của em chơi mấu hút sáng.

Cái khó ló cái khôn hén ! anh thuộc dạng Moder rồi lol. Cái cảm giác sáng tạo được cái gì để xài với chi phí thấp sướng ghê lắm !.

Hôm rồi em xem TV thấy bác kia cũng cỡ anh, mài mò 4-5 năm trời để làm ra cái ampli classD cho riêng mình. Thật đáng nể !

lqkhoi
04-10-2010, 12:38
Có lộn hun lão Hương Cả, phải class A hay AB thì mới đáng làm, chứ class D mua con chip với cái power circuit la xong rùi lão ui :).

Vụ ampli có chú thuongshoo kìa :). Nói thiệt hồi đó khoái làm, giờ ngẫm nghĩ kiếm tiền mướn người ta làm cho mình coi nhiều khi khoái hơn =))

huongct
04-10-2010, 13:37
Có lộn hun lão Hương Cả, phải class A hay AB thì mới đáng làm, chứ class D mua con chip với cái power circuit la xong rùi lão ui :).

Vụ ampli có chú thuongshoo kìa :). Nói thiệt hồi đó khoái làm, giờ ngẫm nghĩ kiếm tiền mướn người ta làm cho mình coi nhiều khi khoái hơn =))

Mí lão đó chơi Hi-end đó lão Khôi ! cái ampli đó lão nghiên cứu từ những mạch class D của những hãng nổi tiếng, chứ không phải copy ngang xương đâu, mà cũng không thể copy được nếu không am hiểu về nó (mấy hãng lớn giấu nghề ghê lắm chứ). Nên ông ấy mới nói phải mất hơn 4 năm trời mới tạo ra một cái hi-end classD cho riêng mình. Điều khá đặc biệt là linh kiện tận dụng rất nhiều từ rác điện tử, ông ấy bảo sắp tới sẽ làm lại từ những linh kiện cao cấp.

The Old Man
05-10-2010, 00:03
"Chụp ảnh nude là một nghệ thuật" Câu này nghe nói rất nhiều , nhất là từ miệng các tay a-ma-tưa mới có máy chụp hình (như già đây), mình từ lúc sắm máy chụp hình tới nay củng rất khoái chụp ảnh nghê thuật nhưng có điều mình là người phàm mắt tục và nhiều cái khác củng tục nửa, nên thật có thích củng không dám làm thử.
Nội cái vụ chụp gái đẹp ngoài đường như các tay prồ khác ở Tao Đàn (you know who) là mình đã run tay rồi, và lại ở Mỹ chụp hình mấy cô đẹp dể bị thưa ra tòa, nên hình chụp của già Tom chỉ là chụp lén sau lưng thôi ví dụ như chụp kiểu len lén như sau:

Ba cô tường đè

Nói thế không phải là mình không có chụp hình phía trước mặt, nhưng đây là diễn đàn công cộng, có cả trẻ em -18 nên chuyện đăng hình chụp nude của già Tom không dám Post. Hình nude của già Tom chỉ thấy phần trên hở thôi nghỉa là chỉ có một mảnh dưới thôi, chỉ có vậy mà đã ngần ngại không dám đăng.
Phải công nhân là ảnh nude của bác DLY thật là hay và đúng nghỉa nghệ thuât.

nino
05-10-2010, 00:11
Ba cô tường đè

đâu có tường đè, em thấy đè trong nhà mà :lick:

dly
05-10-2010, 06:10
Phải công nhân là ảnh nude của bác DLY thật là hay và đúng nghỉa nghệ thuât.

Xí nha. Cho em đính chính nha. Ảnh nude do em đưa lên chứ hổng phải tác phẩm của em nha.

Bác nghĩ sao khi mà một thằng thô tục như em lại có thể cho ra đời những tác phẩm thoát tục chớ? Cái này bác chửi xéo thẳng ngay mặt phải hông ta? :D

The Old Man
05-10-2010, 06:13
Xin đính chánh lại là "Phải công nhân là ảnh nude của bác DLY posted lên thật là hay và đúng nghỉa nghệ thuât":punk::punk::punk:

dly
05-10-2010, 06:21
Xin đính chánh lại là "Phải công nhân là ảnh nude của bác DLY posted lên thật là hay và đúng nghỉa nghệ thuât":punk::punk::punk:

Bác nói ra nha. Vậy là em có quyền tiếp tục đưa ảnh Nude lên rồi nha

Đứa nào bảo ảnh em post phi nghệ thuật là em giết :w00t:

The Old Man
05-10-2010, 06:29
Lại phải bổ túc:
Xin đính chánh lại là "Phải công nhân là ảnh nude của bác DLY posted lên thật là hay và đúng nghỉa nghệ thuât", nhưng đăng hình không phải của mình chụp mà nhứt là hình nude nghệ thật thì bị cấm trong diễn đàn.
Vì thế hình nude nghệ thuật chỉ được quyền post khi do tự tay mình chụp và có sự đồng ý của người mẩu. và đồng thời phải có sự đồng ý của các mem <21 tuổi!!!

Như vậy là nếu hình chụp nude nghệ thuật của già Tom do chính già Tom chụp và có sự đồng ý của người mẩu thì có được các mem <21 tuổi đồng ý cho đăng hay không?

dly
05-10-2010, 06:33
Xí nữa. Mấy cái ảnh nude mà tác giả đã phổ biến và cho phép thì sao anh? Đừng có nói cũng cấm luôn à nha.

Em là em sưu tầm mấy cái ảnh này không hà. Không tin hỏi Hana coi :lick:

The Old Man
05-10-2010, 06:46
Với chức năng google bây giờ thì search 1 chữ là ra 1000 hình của người khác rồi thì đâu còn là hay nửa. Phải tự tay mình chụp thì mới được chứ.
Phải không các mem <21 tuổi?
Nếu mà các mem <21 tuồi đồng ý là già Tom xin đăng ngay, hình do già chụp và có sự đồng ý của người mẩu đàng hoàng. Già không dám chụp nude trọn vẹn chỉ có hở phần trên thôi nhưng như thế đối với già củng là quá rồi.

dly
05-10-2010, 06:54
Trói tay rồi!
:bawling: :bawling: :bawling:

Bầy đặt ghẹo ổng chi để bị lùa vô đường cùng. Đúng là Gừng già Gừng cay mà

:banghead: :banghead: :banghead:

À mà bác đăng ảnh đi chớ. Em đồng ý :D Thể nào cũng ăn đòn của ổng nừa cho coi

The Old Man
05-10-2010, 07:14
Mình vửa mới làm quen với anh bạn mới ở San Diego. Anh này setup Studio ở nhà và có đủ lọai máy củ mới quá xá. Dân chụp ảnh nghệ thuật chánh hiệu.
Mình vì thế mới có cơ hôi chụp ảnh mẩu.
Hình một studio set up trong nhà (chụp với anh Phúc và anh Việt), mình đang tập làm quen với máy setup flash ánh sáng tự động kết nối nhiều đèn với máy chụp hình và học cách coi đo ánh sáng v.v:

dly
05-10-2010, 09:36
Hic! Nhiều đèn quá!

Ý kiến của riêng em. Nếu mới tập chụp ánh sáng trong Studio anh tập ban đầu với 1 đèn thôi. Di chuyển đèn nhiều góc, nhiều hướng. Khi có khái niệm về ánh sáng, hình khối vững rồi hẫy tăng thêm đèn và phối hợp sáng để không bị loạn sáng.

Có một câu rất hay của thầy Mùi em lấy làm kim chỉ nam xin được chia xẻ:

- " Bố cục là đường nét, đường nét là ánh sáng."

Nếu có chi khí không phải mong anh bỏ qua nhé

The Old Man
05-10-2010, 09:41
Hic! Nhiều đèn quá!

Ý kiến của riêng em. Nếu mới tập chụp ánh sáng trong Studio anh tập ban đầu với 1 đèn thôi. Di chuyển đèn nhiều góc, nhiều hướng. Khi có khái niệm về ánh sáng, hình khối vững rồi hẫy tăng thêm đèn và phối hợp sáng để không bị loạn sáng.

Có một câu rất hay của thầy Mùi em lấy làm kim chỉ nam xin được chia xẻ:

- " Bố cục là đường nét, đường nét là ánh sáng."

Nếu có chi khí không phải mong anh bỏ qua nhé

Cái này là của anh bạn mới. Mình ké thôi. Mình đang học, đâu có dám chủ động tự ý làm. Cứ theo chụp ké và hỏi han cách thức vậy thôi chớ có biết gì đâu mà dựng một đèn, hai đèn.

kiettt
05-10-2010, 09:44
Như vậy là nếu hình chụp nude nghệ thuật của già Tom do chính già Tom chụp và có sự đồng ý của người mẩu thì có được các mem <21 tuổi đồng ý cho đăng hay không?

Xí cho em có ý kiến chút, hình nude nghệ thuật do già Tom chụp thì ok, chứ hình nude của già Tom thì già vui lòng mở một topic riêng, để em khỏi vô :lick::lick::lick:

dly
05-10-2010, 10:10
Cái này là của anh bạn mới. Mình ké thôi. Mình đang học, đâu có dám chủ động tự ý làm. Cứ theo chụp ké và hỏi han cách thức vậy thôi chớ có biết gì đâu mà dựng một đèn, hai đèn.

Em bầy anh chơi nè. Chịu hông? Rẻ tiền thôi :)

The Old Man
05-10-2010, 10:16

Cứ bầy ra đi, còn chơi hay không củng phải tùy theo hàng tốt xấu như thế nào.:punk:

Mình thấy anh ta setup cái studio rồi thì mình có chút ý kiến.
May là mình có cái phòng trống sau nhà mình định dọn cho sạch làm Studio. Thấy củng không khó khăn gì lắm đâu, chỉ cần có đèn là chánh.
Rất cần thêm ý kiến và kinh nghiệm!!

nguoi_lon_tuoi
05-10-2010, 10:19

bầy cho anh Bảy chơi. Đùa, sáu mươi năm kinh nghiệm đó ông !

huongct
05-10-2010, 10:27

May là mình có cái phòng trống sau nhà mình định dọn cho sạch

bầy cho anh Bảy chơi. Đùa, sáu mươi năm kinh nghiệm đó ông !

Vậy là sao vậy cà ... !:innocent:

dly
05-10-2010, 10:27
Bước 1: Cần có 1 đèn Flash, Remote Sync Hoặc 2 đèn Flash + 1 Slave (1 gắn đèn lên máy. 1 đèn chiếu vào chủ đề) 1 đèn dây tóc có chóa công suất từ 30W đến 100W (làm đèn dẫn hướng, để quan sát ánh sáng chiếu lên vật thể muốn chụp)

Các phụ kiện cần: Giấy bạc (loại mờ đục) Giấy đen. Dù, Tấm phản quang (trắng, đen)

Bước đầu thế thôi :D

The Old Man
05-10-2010, 11:01
Bước 1: Cần có 1 đèn Flash, Remote Sync Hoặc 2 đèn Flash + 1 Slave (1 gắn đèn lên máy. 1 đèn chiếu vào chủ đề) 1 đèn dây tóc có chóa công suất từ 30W đến 100W (làm đèn dẫn hướng, để quan sát ánh sáng chiếu lên vật thể muốn chụp)

Các phụ kiện cần: Giấy bạc (loại mờ đục) Giấy đen. Dù, Tấm phản quang (trắng, đen)

Bước đầu thế thôi :D

Mình chưa rành mấy cái này. Đang nghiên cứu và học hỏi.
Nếu có thề giải thích rộng và chi tiết hơn thì mình bớt phải tìm tòi.

dly
05-10-2010, 11:48
Flash Sync Remote là một thiết bị giúp đồng bộ các đèn Flash với nhau. Khi có 1 đèn phát tín hiệu đèn phụ cũng phát sáng theo sau 1 chút nhịp với đèn chính. nó gồm 2 phần 1 gắn trên máy để phát tín hiệu. 1 gắn vào đẹn có nhiệm vụ nhận tín hiệu và kích cho đèn Flash hoạt động. Họ thường bán 1 cục phát và 1 cục nhận . Anh có thể mua thêm các cục nhận tuỳ theo số lượng đèn mình muốn chơi

Slave một thiết bị kết nối với đèn flash có Sensor quang (sử dụng một phototransistor),kích hoạt đèn phụ phát sáng sau khi nhận được tín hiệu từ đèn chính. Các cục Slave này bán rời.

Hình dáng
Em thì thường nhờ bạn ráp mạch
Anh có thể đầu tư cái này cho gọn Wireless Flash Trigger: YongNuo YN-04 (http://www.s-lab.vn/v2/detail.php?id=420)
À quên thêm hai cái chân (loại gắn Micro) để gắn đèn lên đó, loại có khủy để bẻ góc khi cần

tam_giang
05-10-2010, 17:12
...Slave một thiết bị kết nối với đèn flash có Sensor quang (sử dụng một phototransistor),kích hoạt đèn phụ phát sáng sau khi nhận được tín hiệu từ đèn chính. Các cục Slave này bán rời....
Theo tôi cái này tiện nhất. Thực ra các flashes cao cấp hiện nay của Nikon và Canon (tôi không biết hiệu khác) có thể làm được chuyện này.

dly
05-10-2010, 17:48
Em đồng ý với bác nhưng do không biết ờ nước ngoài ra sao nên không dám mạnh dạn đề xuất. Slave của China lúc trước tràn ngập thị trường VN giờ cũng khó kiếm.

Còn như bác Tom đầu tư mấy cái đèn Nikon or Canon có tích hơp Slave trong đó thì quá tiện. Hoăc khi nào vê VN bỏ ra $100 làm nguyên bộ 3 cái đèn dùng chụp Studio cũng hay :D

The Old Man
06-10-2010, 02:23
Mình như vịt nghe sấm!!!

Bác NLT đầu năm qua đây làm mình bắt chước chơi máy sắm cái 7D.
Bây giờ thêm DLY với Tam Giang khuyến khích chắc má HL cằn nhằn dử lắm đó nha. Nhưng bả nói thà đi chụp hình còn tốt hơn là đi nhậu. Vậy là OK rồi.
May là bả chưa biết mình setup để chụp hình mẩu!

dly
06-10-2010, 04:42
Giông dài 1 chút vậy.

Ngày xưa khi anh vào 1 tiệm chụp ảnh chắc anh nhớ chung quanh người được chụp thường có 2 or ba đèn dây tóc. các đèn này được đặt gần hay xa chủ đề tùy theo người thợ ảnh muốn ghi hình họ tạo khối, đạt sáng trên chù đề theo phương sáng ngang, chếch hay xiên do là bóng dây tóc (đèn nào cũng sáng)nên lúc ấy không cấn có thiết bị giúp đồng bộ thời gian phát sáng của đèn.

Sau này khi công nghệ thay đổi. Khi ảnh mầu trở nên phổ biến và thông dụng thì đèn Flash điện tử phổ biến và thông dụng,đặc tính của đèn này là cường độ sáng cao, không thể phát sáng kéo dài mà chỉ chớp theo nhịp trong thời điểm ngắn. Vì vậy để kích hoạt (tạm gọi là cùng lúc) nhiều đèn, một thiết bị (công tắc điện tử hay là slave)được tao ra để phục vu cho nhu cầu này. Các cục slave này có nhiệm vụ nhận tín hiệu ánh sáng ở 1 cường độ sáng thích hợp(khi có tín hiệu chớp sáng từ đèn flash khác, nó sẽ gây nối mạch khiến cây đèn được gắn với nó sẽ chớp sáng theo) Như thế khi người thợ ảnh bấm máy. các đèn chung quanh được gắn slave cũng sẽ cùng hoạt động.

Remote Sync cũng có tác dung như trên nhưng có khác là nó hoạt động dựa theo sóng radio chứ không phải ánh sáng do đó người thợ ảnh dỡ phải rối trí 1 chút do không phải xử lý nguồn sáng mồi

tam_giang
07-10-2010, 04:35
>> có khác là nó hoạt động dựa theo sóng radio chứ không phải ánh sáng do đó người thợ ảnh dỡ phải rối trí 1 chút do không phải xử lý nguồn sáng mồi
Hồi xưa có thời tôi làm thuê kiếm tiền đi học thấy hơi cầu kỳ nhưng thường setup 1 lần rồi du di qua lại là xong. Thêm vào đó hồi xưa kiếm hình màu là cả 1 vấn đề, chụp đen trắng xong sửa phim trước khi rọi.
Bây giờ dễ hơn nhiều, chụp xong coi được ngay nên tha hồ xếp đặt đủ kiểu, không thích xóa.

Một điểm nhận xét: ở VN sửa ảnh khá hơn ở ngoại quốc. Con, cháu tôi làm đám cưới xong (hay trước khi đám cưới nữa) về VN chụp hình, thấy các hình dễ nhìn hơn họ làm ở đây.

The Old Man
07-10-2010, 05:46
Một điểm nhận xét: ở VN sửa ảnh khá hơn ở ngoại quốc. Con, cháu tôi làm đám cưới xong (hay trước khi đám cưới nữa) về VN chụp hình, thấy các hình dễ nhìn hơn họ làm ở đây.

Có lẻ con mắt người Việt quen nhìn loại portrait chụp chân dung của người Việt (Á Đông) quen rồi nên thấy hợp gu hơn chăng.

Kiểu chụp chân dung của người Mỹ nói riêng ở Cali nhìn thấy tối hơn, không sáng rực rở như kiểu chụp đám cưới VN và style không bông hoa lòe loẹt, gió thổi mây bay, tà áo trong gió, đóng khung trái tim này nọ v.v.

Cá nhân tôi thì thấy hình potrait VN thấy có vẻ quê quê.
Mổi người một ý.

dly
07-10-2010, 07:41
Em cũng có cái nhìn giống bác Tom về vụ ảnh chỉnh sửa, lắp ghép ờ VN. Thậm trí là bực bội và khó chịu khi nhìn ảnh bị thiên hạ lạm dung PS quá tay. Da mặt được bào láng, nét môi, khóe miệng, gò má được cào bằng, sóng mũi tôn cao, khái niêm ánh sáng bên, ven, chếch để tạo khối gần như không có khiến nhìn một bức anh cứ thấy bèn bẹt thế nào ấy. Chính cach sửa film, tút ảnh ngày xưa mới đáng trọng. Chấm phá nhẹ nhàng, can thiệp vào các điểm phô tý tỉnh khiến cho bức ảnh chân dung quyến rũ, bắt mắt hơn.

Điều sai lệch của thợ ảnh sau này hầu như bắt nguồn từ cái bước chuyển tiếp. Cuộc sống khó khăn, nhiếp ảnh trở thành phương thứ kiếm sống của nhiều người, nhiều tầng lớp. Khái niệm ghi ảnh đủ sáng để ăn tiền khắc sâu. Anh em thợ ảnh nào có biết, có dám rời cây đèn ra xa chiếc máy ảnh. Các tiệm ảnh dần trở nên lỗi thời do không bắt kịp thay đổi từ ảnh trắng đen sang mầu (trắng đen chụp đèn dây tóc, Ảnh mầu đèn chớp điện tử nếu không có đèn dẫn hướng khó setup để có ảnh đẹp mà đèn dành cho Studio ngày ấy không có, nếu có thì giá quá cao) Vì thế mọi người dần quen với ảnh có ánh sáng trực diện.

Em nhớ hoài những lần bị khách bắt lỗi khi đánh sáng ngược (tách chủ đề với nền) là làm họ già đi do tóc bạc :D Rọi ảnh hơi đậm để lên chi tiết họ cũng không hài lòng (thấy rõ vết nhăn :w00t:)

kiettt
07-10-2010, 10:52
Xem ảnh cưới mấy cô bạn lấy chồng Tây, làm album cưới vài ngàn đô, em thấy toàn là lưng với mông không. Có hỏi thăm thì có người để ý, bảo là trong các đám cưới với đám tang, thợ ảnh gần như là vô hình, không hề làm vướng chân vướng tay ai hết. Còn ở VN thì mấy cha thợ còn quá cha chủ lễ nữa, đứng trước bàn thờ khi nào mấy ổng cho vái mới được vái, chụp hình chung cả nhà mấy ổng bắt đứng chỗ này, xoay chỗ nọ.

Bổ sung với Dly một lý do về ảnh chỉnh sửa, lắp ghép nữa, là bản thân người chỉnh ảnh không có khái niệm căn bản về thẩm mỹ, nên chạy theo thị hiếu của khách hàng. Thế nên có những tấm chân dung với làn da mịn màng đến không tưởng, tẩy trắng những chỗ ngược với nguồn sáng nên nhìn vô tấm hình thấy rất buồn cười, nhưng khách hàng bảo thế là đẹp. Xong.

dly
08-10-2010, 06:27
Cậu cả nhà em

Ảnh dưới đây là tấm nhìn đỡ nhất trong toàn bộ ảnh cưới của cậu ấy.
Những tấm còn lại nhìn nổi điên lên được do không biết phải .... con mình không?

Còn ánh sáng ư. Chỉ có 1 câu. Quá tệ!
Cảm thấy buồn và nhục cho cái nghề đã từng nuôi sống gia đình và bản thân mình

The Old Man
08-10-2010, 06:58
Hình đẹp như tài tử cải lương!!!!

dly
08-10-2010, 07:15
Mong sao cho tất cả mọi người có ảnh chân dung của chính ho chứ không phải là chân dung "tài tử cải lương"

huongct
08-10-2010, 08:41
Da mặt đẹp "dễ sợ" luôn !lol. Tay chỉnh ảnh mà tô son cặp môi thằng nhỏ nữa, thì y như mấy đứa diễn viên nửa nạc nửa mỡ của Đại Hàn !.

kiettt
08-10-2010, 09:33
Chú rể da mặt mịn màng, láng như mông em bé vậy. Hy vọng chừng nào xong mấy cái lô cốt, bên GTCC thỉnh mấy ông thợ ảnh này về làm lại đường xá trong TP mình nhẩy.

hoachi
08-10-2010, 09:51
Chụp ảnh cũng giống như nấu ăn hay làm bất cứ việc gì khác nếu người làm đam mê và thật sự để tâm sức vào tự nhiên nó sẽ trở nên có hồn hơn . :)

HC có quen với vài người freelance photographer , đa số họ thích chụp sáng tác hơn là đi chụp lấy tiền . Bởi khi dính đến tiền bạc nên chú trọng làm vừa lòng khách . Khách thấy đẹp là được . Việc sáng tạo cũng bị hạn chế .

HC cũng thấy vài studio hiện tại chụp hình cưới rất lập khuôn , thiếu sáng tạo , quê quê cải lương . Tấm ảnh thường bị lỗi (ánh sáng , bố cục ,góc chụp, ps quá tay ... ) . Họ không thể gọi là nhiếp ảnh gia , chỉ có thể nói là thợ ( nắm được vài kỹ thuật cơ bản , máy cũng xịn ) nhưng sản phẩm không chất lượng . Nhiều tấm hình CD CR đơ như cây cơ ,có một kiểu tạo dáng , một kiểu nhe răng , chỉ trang phục và BG thì thay đổi . Vô hồn . Xem chán không thể tả .

Thêm nữa việc chụp hình cũng là sự tương tác phối hợp giữa người chụp và mẫu . Giữa mẫu và người chụp có quen biết nhất định (có trao đổi thống nhất ý tưởng), nên cho mẫu xem qua những tác phẩm của người chụp để mẫu có cảm giác tin tưởng và yên tâm khi 2 bên làm việc chung . Hình chụp ra cũng tự nhiên hơn, không bị gượng .

thaychuastudio
08-10-2010, 10:46

Ai nói miềng quê mùa thì miềng chịu. Chứ với miềng, như ri là đẹp :w00t:

dly
09-10-2010, 21:58
Nhu ri đẹp ne cu

nino
09-10-2010, 22:06
cái này nhiều người thèm lắm nè lol lol

http://i311.photobucket.com/albums/kk453/ninhcantho/Hinh%20gia%20dinh/nam%202010/Pooh/DSC_0159a.jpg

Sa Huỳnh
09-10-2010, 22:13
cái này nhiều người thèm lắm nè lol lol

http://i311.photobucket.com/albums/kk453/ninhcantho/Hinh%20gia%20dinh/nam%202010/Pooh/DSC_0159a.jpg
Ku Nổ con dễ thương quá bác.:wub: Dễ thương hơn bác Kiệt nhiều lol

dly
09-10-2010, 22:14
Chú nhò lớn thế rôì a. Cẩn thận kẹ̃̃́̉̉̀̀̀o CN này bị căń đít

nino
09-10-2010, 22:20
Chú nhò lớn thế rôì a. Cẩn thận kẹ̃̃́̉̉̀̀̀o CN này bị căń đít

ai dám cắn :lick: :lick:

http://i311.photobucket.com/albums/kk453/ninhcantho/Hinh%20gia%20dinh/nam%202010/Pooh/DSC_0195.jpg

kiettt
09-10-2010, 22:56
Lớn lên bắt đầu giống ba, xí chai wớ :lick:

Răng đầy cho một mồm thế kia, cắn ... đít nó nó rượt cắn lại thì có mà chít à. :no:

dly
10-10-2010, 08:10
Chưa nghĩ tới cắn. Mới thấy tay nó vói vói đã lạnh miǹh rôì
Nino chụp bé vơí ánh sạ́ng đẹp đấy

kiettt
10-10-2010, 11:06

Cuối tuần này xuống Cần Thơ mình ra sông Hậu rửa cái D90, nước hậu giang đủ rửa hông ta ?

dly
10-10-2010, 11:43
Chắc bữa đó xách xe về CT chực cái vụ rửa máy này quá :D

thagnv
10-10-2010, 13:42
Cho con đi với bố, huhu...

chôm chôm
10-10-2010, 15:01
ai dám cắn :lick: :lick:

http://i311.photobucket.com/albums/kk453/ninhcantho/Hinh%20gia%20dinh/nam%202010/Pooh/DSC_0195.jpg

Ước gì... được hun ảnh :kiss: Nhưng phải xuống CT , xa quá à . :crying:
Ai đem ảnh lên SG cho CC hun được hông ? lol

dly
10-10-2010, 19:19
Cho con đi với bố, huhu...

Đi không? Bố tính thế này nhé.

5 giờ sáng thứ Bẩy tiễn anh em lên đường đi Long Xuyên xong bố sẽ gặp mày ở Nguyễn Cư Trinh. 6 giờ đáp xe đi Trà Vinh dự tiệc cưới thằng cu Kinh lepstop xong mình nhẩy xe đi Cẩn Thơ. kiếm chỗ ngồi lai rai với bác Củi, bác Đạt chờ mấy mạng đi LX quay về đây, đủ mặt rồi thì bắt chú Nổ xách con D90 ra sông Hậu rửa. À quên hình như hôm ấy có Sinh Nhật con bé .... :w00t:

Hứa hẹn 1 ngày bí tỷ con ui :punk:

nino
10-10-2010, 23:08

5 giờ sáng thứ Bẩy tiễn anh em lên đường đi Long Xuyên xong bố sẽ gặp mày ở Nguyễn Cư Trinh. 6 giờ đáp xe đi Trà Vinh dự tiệc cưới thằng cu Kinh lepstop xong mình nhẩy xe đi Cẩn Thơ. kiếm chỗ ngồi lai rai với bác Củi, bác Đạt chờ mấy mạng đi LX quay về đây, đủ mặt rồi thì bắt chú Nổ xách con D90 ra sông Hậu rửa. À quên hình như hôm ấy có Sinh Nhật con bé .... :w00t:

đúng rồi, anh và ku Gà đi như vậy tầm 3 giờ chiều là tới CT rồi, mấy lão kia đi LX chắc tối mới tới Cần Thơ :w00t: (chuyến trước tầm hơn 9 giờ tối mới tới lận)
hic, mang xuống sông rửa nó chắc lụm luôn cái máy quá,:crying: rửa trên bờ được hông anh :w00t::w00t:

kiettt
11-10-2010, 09:40
hic, mang xuống sông rửa nó chắc lụm luôn cái máy quá,:crying: rửa trên bờ được hông anh :w00t::w00t:

Hên dễ sợ, đang sợ nó bảo cái máy là của thaychua, hôm bữa xuống CT nhậu xỉn quá bỏ quên, vậy là đã tìm ra khổ chủ.

Rửa máy đâu cần nước sông, lâu lâu thằng Trùa cho mượn máy, ống kính nó dính tới cái dấu chân vô lun (hic), anh lấy cồn chùi là ra hết. Kết luận, thứ gì long lỏng, có chất cồn có thể dùng để rửa máy ảnh.

Nòng ngắn hay dài hả ông chủ ? Cái này mà chụp lén mấy thằng đang ngủ hả họng, chảy ke, gãi ... đùi chắc đã lắm ha.

dly
11-10-2010, 12:01
Gà con. Nếu có đi tiện thể chuyển cái hôn của Chum Chum về dưới cho Cu Anh luôn. Bầy cách nè.

Gặp Chum. chu mỏ lại bằng đúng cỡ cái hun của Chum (Dễ nhất là áp mỏ con vô mỏ cô Chum. Giữ đúng cỡ) Về tới CT chuyển qua cho bé :)

kiettt
11-10-2010, 13:36
Và nhớ là trên đường đi không được ăn, uống, hút thuốc,... kẻo mất cái ni, mất công quay về SG làm lại cái rập khác.

nino
11-10-2010, 14:24
Và nhớ là trên đường đi không được ăn, uống, hút thuốc,... kẻo mất cái ni, mất công quay về SG làm lại cái rập khác.

một chữ

"chết chắc !" :w00t::w00t:

kiettt
11-10-2010, 14:48
một chữ

"chết chắc !" :w00t::w00t:

Ai chết ??? Thèng Cu Anh hử :lick::lick::lick: anh Thắng đè mài ra, hun mài một cái cho chị Chum, hun trả thù thêm một cái nữa vì tội để anh Thắng bị đói bụng từ khi đi tới giờ. Hư hư hư, chít mài chưa:punk::punk:

shena22
11-10-2010, 15:12
tội nghiệp thèng nhỏ quá Bác ơi, sao Bác không vào .................. hun nó thêm mấy cái nữa, hihi

thagnv
11-10-2010, 18:11

Gà con. Nếu có đi tiện thể chuyển cái hôn của Chum Chum về dưới cho Cu Anh luôn. Bầy cách nè.

Gặp Chum. chu mỏ lại bằng đúng cỡ cái hun của Chum (Dễ nhất là áp mỏ con vô mỏ cô Chum. Giữ đúng cỡ) Về tới CT chuyển qua cho bé :)
Dear Bố!

Bữa giờ con đi quay bài tốt nghiệp dùm bạn con, cứ đinh ninh cuối tuần này rảnh sẽ xả stress một bữa sung sướng với bố, sẵn dịp xuống CT sờ chim thằng nhỏ dùm cô Chôm Chôm cổ gửi luôn mà tự nhiên giờ thêm đứa nữa lên lịch quay cuối tuần này luôn rồi, thành ra con đi không được... hic hic... Cứ đà này hết tháng nay bạn bè quay xong bài tốt nghiệp còn con chắc năm sau tốt nghiệp thiệt quá... hic hic... giờ con thèm bia, thèm ngủ, thèm tắm, thèm chăn êm nệm ấm, thèm quần áo tinh tươm, thèm cắn con gái... haizzz... con sắp khùng luôn òi...

Chúc bố đi vui vẻ...

TB: Chôm Chôm ơi, đợi mai mốt anh tốt nghiệp xong òi thất nghiệp ở nhà rảnh rỗi chơi cả ngày nha Chôm Chôm!

shena22
11-10-2010, 18:25
@Bác Lý ơi: gửi giùm con lời chúc mừng đám cưới cho anh King nha Bác (không có phong bì kèm theo đâu, hihi)

@Bác Kiệt ơi: Bác gởi lời chúc mừng bé giùm con nghen!!!!

over.

chôm chôm
11-10-2010, 22:23

:blink:

Giờ người có khả năng xuống đó là chú , hông mấy chú ịn mỏ với lão Gà đi , cho con ké miếng danh là được . Hén chú ? :w00t:

CC nhớ mấy bữa nay thọt mỗi Dì Lê thôi , có đụng gì chú đâu mà chú xúi lão Gà kia tự đày đọa bản thân thế ? Lỡ có gì má lão sang bắt đền thì CC biết làm thế nào ? http://www.cbs.com.vn/forum/images/smilies/ddnlEmo029.gif

Ai chết ??? Thèng Cu Anh hử :lick::lick::lick: anh Thắng đè mài ra, hun mài một cái cho chị Chum, hun trả thù thêm một cái nữa vì tội để anh Thắng bị đói bụng từ khi đi tới giờ. Hư hư hư, chít mài chưa:punk::punk:

Chú làm CC thèm chàng quá à ! :kiss:
Con nhà ai mà đẹp trai thế ! Chết CC rồi ! :wub:

thèm cắn con gái... haizzz... con sắp khùng luôn òi...

TB: Chôm Chôm ơi, đợi mai mốt anh tốt nghiệp xong òi thất nghiệp ở nhà rảnh rỗi chơi cả ngày nha Chôm Chôm!

Ờ mai mốt cưng tốt nghiệp thì kệ cưng chứ .Rảnh ở nhà chơi cả ngày với mama của cưng đi , báo cáo tui nghe làm gì ! :lick:

P/S : Tui sợ bị thằng khùng ...cắn lắm .kekeke lol

thagnv
12-10-2010, 13:32
Bà Chôm này bả cũng cà chớn dễ sợ. Haizzz.

chôm chôm
12-10-2010, 13:57
Bà Chôm này bả cũng cà chớn dễ sợ. Haizzz.

Ủa ? Giờ mới biết hả cưng ? :lick:

thagnv
12-10-2010, 14:55
Mai mốt không kêu Chôm Chôm nữa mà kêu Chôm Chớn!

chôm chôm
12-10-2010, 14:58
Mai mốt không kêu Chôm Chôm nữa mà kêu Chôm Chớn!

Tùy hỉ à ! Kêu mà bà ứ quay lại là biết rồi đấy ! :rolleyes:

thagnv
12-10-2010, 19:13
Mà bố tính tối thứ 7 về luôn hả bố hay CN mới về?
Thứ 7 con xong giờ này đón xe xuống giờ đó được không?

dly
12-10-2010, 19:18
TÙy theo chú Nino rửa bằng Bia hay Rượu. Mà chắc CN về quá hà chỉ có điều nhỏm dậy được giờ nào thôi con ơi. Tới lúc đó tính :D

thagnv
12-10-2010, 19:38
Uống bia đi bố ơi, gió mát bờ sông uống bia nhiều đ** mới sướng...

kiettt
12-10-2010, 19:45

Ráng xong sớm hơn đi, cỡ 6g chiều thôi, xuống tớ CT cỡ 10g vẫn còn kịp :emlaugh: lần trước tụi anh về tới CT là 10g tối, đi ăn chút, tới 2g sáng mới về. Lần này chắc về sớm hơn.

nino
12-10-2010, 21:36

Ráng xong sớm hơn đi, cỡ 6g chiều thôi, xuống tớ CT cỡ 10g vẫn còn kịp :emlaugh: lần trước tụi anh về tới CT là 10g tối, đi ăn chút, tới 2g sáng mới về. Lần này chắc về sớm hơn.

không sao, trễ cũng cứ xuống... ăn sáng xong rồi về Sì Gòn cũng được mờ :lick:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

TÙy theo chú Nino rửa bằng Bia hay Rượu. Mà chắc CN về quá hà chỉ có điều nhỏm dậy được giờ nào thôi con ơi. Tới lúc đó tính :D

mà tài xế là ai vậy anh? hay anh Kiệt lái luôn hả?...
nếu ổng lái thì... bia gụ gì cũng đâu có mần được :w00t:, mà chắc cực lắm đây

shena22
12-10-2010, 21:38
tiếc quá, lần này shena rảnh mà không đi theo được, không được party nhà Bác Nino nữa, hichic. cho shena gửi lời chúc mừng tới bé nha Bác Nino

nino
12-10-2010, 21:44
tiếc quá, lần này shena rảnh mà không đi theo được, không được party nhà Bác Nino nữa, hichic. cho shena gửi lời chúc mừng tới bé nha Bác Nino

cảm ơn Sếu nhiều! lol

hippo con
13-10-2010, 14:12
@Nino: hippo nghe nói là ở Cần Thơ có đặc sản là bánh cóng phải không ạ, mọi người đi có ai mua giùm con không, con chỉ mới nghe chứ chưa thấy, chưa thử, hihi

lqkhoi
13-10-2010, 14:19
Bé Hà Mã ra hẻm Võ Văn Tần ăn thử coi phải bánh cống đó ko? Chỗ bán bột chiên á.

Nếu nó giống vậy thì làm sao lão Nị gửi vô cho bé được. Vì nó cần chiên giòn mà.

hippo con
13-10-2010, 14:24
hippo có biết đâu, mới thấy hình thôi à, thấy nó đẹp đẹp, lạ lạ, mà nghe kiu đặc sản nên thấy mọi người xuống sẵn tiện cho hippo gửi nhờ hihi.

bột chiên thì hippo có ăn qua rồi, thấy không có giống (hay tại cách trang trí khác ta, hihi)

lqkhoi
13-10-2010, 16:23
Không phải, ý anh nói là ở chỗ bán bột chiên trong hẻm khúc Võ Văn Tần người ta có bán bánh Cống.

Chờ lão Nị Nổ cần phơm lại là cái bánh Cống đó giống đặc sản Cần Thơ hun. Nếu cũng gần gần giống thì chạy ra đó mà ăn để biết vì nó cần phải chiên cho giòn và lấy ra là ăn ngay

nino
13-10-2010, 16:35
Không phải, ý anh nói là ở chỗ bán bột chiên trong hẻm khúc Võ Văn Tần người ta có bán bánh Cống.

Chờ lão Nị Nổ cần phơm lại là cái bánh Cống đó giống đặc sản Cần Thơ hun. Nếu cũng gần gần giống thì chạy ra đó mà ăn để biết vì nó cần phải chiên cho giòn và lấy ra là ăn ngay

bánh cống đó không phải là đặc sản Cần Thơ bác ạ... nói thiệt chứ có nhiều người hỏi em đặc sản Cần Thơ là gì em cũng hông biết :emlaugh:, chả có cái gì là đặc sản cả :(

hippo con
13-10-2010, 17:22
sao kì vậy, sáng nay học lịch sử Đảng thấy kiu bánh cống là đặc sản cần thơ nên mới lên nhờ mua, ai dè Bác cũng không biết.

@lqkhoi: đề hippo chui ra đó mò thử xem sao, thanks anh hen!

Dennis Bergkamp
13-10-2010, 17:41
Bánh Cống Cà Mau :D.

Ủa mà cái Chụp ảnh với Đèn tính lấy bánh Cống làm vật để chụp à???

hippo con
13-10-2010, 18:22
cái tit được đổi cho phù hợp luôn, hehe, vậy không sợ làm lạc đề.

lqkhoi
13-10-2010, 18:44
Lão Nị bèo tui biết: Đặc sản của Cần Thơ là Bến Ninh Kiều, "Cần Thơ có bến Ninh Kiều, Lượn qua lượn lại .... nhiều hơn dân" (lol)

The Old Man
13-10-2010, 19:27
nói thiệt chứ có nhiều người hỏi em đặc sản Cần Thơ là gì em cũng hông biết :emlaugh:,(

NINO chính là đặc sản của Cần Thơ đó!!

kiettt
13-10-2010, 19:38
nói thiệt chứ có nhiều người hỏi em đặc sản Cần Thơ là gì em cũng hông biết :emlaugh:, chả có cái gì là đặc sản cả :(

Có nè, đặc sản Cần Thơ là mông thằng Cu Anh, chắc ngon lắm hay sao mà ai cũng đòi cắn một miếng hết :lick: yummie yummie yummie :punk:

sao kì vậy, sáng nay học lịch sử Đảng thấy kiu bánh cống là đặc sản cần thơ nên mới lên nhờ mua, ai dè Bác cũng không biết.

@lqkhoi: đề hippo chui ra đó mò thử xem sao, thanks anh hen!

Lịch sử đảng mà sao nhắc tới bánh cống vậy nhỏ ??? Môn học gì kỳ cục dạ ??? Hèn nào hình nhỏ Sếu chụp hôm bữa trong lớp, thấy cô này tay chống cằm, mắt mơ màng nhìn ra cửa sổ. Điệu này là đang học lịch sử Đảng mà thân tại Tào, tâm tại Hán đây mà. :no:

shena22
13-10-2010, 20:17
@Bác Kiệt: sáng nay con học lịch sử đảng (con với nhỏ hippo chung lớp), Thầy cho làm thuyết trình về văn hóa Việt Nam, trong đó có phần văn hóa ẩm thực, nên mới có bánh Cống (mà con cũng có biết nó là món chi mô), hihi.

tay chống cằm mắt mơ màng là con đang bị ru ngủ đó Bác, hihi

nino
13-10-2010, 21:49
hic, thì Cần Thơ cũng có bán bánh Cống, bánh xèo.
Bánh xèo thì nhiều người biết rồi, còn bánh cống (phải nói đúng là bánh cóng mới phù hợp) thì cũng bột như bánh xèo, người ta dùng một cái cóng (giống như cái cốc đựng nước đá trong tủ lạnh bằng nhôm), một bên có gắn cái cáng để có thể cầm.
Người ta cho bột bánh, đậu xanh, thịt heo, tôm vào cái cóng đó rồi thả vào chảo dầu sôi... nó sôi sùng sục và chín vàng.
Sau đó người ta mang ra ngoài, lấy bánh khỏi cái cóng cho vào dĩa, dọn lên ăn với rau sống (rau dùng ăn cùng với bánh xèo như cải xanh, quế, rau thơm, cá cách) chấm nước mắm, nước mắm thì là nước mắm đã qua chế biến có cho thêm đường, chanh, nước chín cùng với cả rốt, cải trắng thái sợi mỏng...
Bánh cóng mới vớt ra cắt làm 4, cuộn rau sống ăn nóng, giòn... chấm nước mắm... ặc ặc...vị bánh cóng ngon, bùi béo vì có đậu xanh, thơm nồng vì có cải xanh, quế, rau thơm... tính ra cũng ngon lol lol

NINO chính là đặc sản của Cần Thơ đó!!

vậy sao ! lol lol

huongct
13-10-2010, 21:55
Trời ơi ! bánh "Cóng" chứ hổng phải bánh "Cống" à nghen ! Nghe cái 'cống' thì hết ngon rồi !lol

Ở SG có tiệm bánh Cóng trên đường Nguyễn Du khá nổi tiếng, không biết giờ ra sao !. Bác nào có dịp chạy ngang xem thử, số nhà đâu khoảng 1xx gì đấy.

... chấm nước mắm, nước mắm thì là nước mắm đã qua chế biến có cho thêm đường, chanh, nước chín cùng với cả rốt, cải trắng thái sợi mỏng...
lol lol

Đừng chơi chanh anh Nổ ơi ! mất hương vị nhiều lắm, không ngon đâu !lol

nino
13-10-2010, 22:09
Đừng chơi chanh anh Nổ ơi ! mất hương vị nhiều lắm, không ngon đâu !lol

hì hì, người ta bán thế mà bác Củ to, em đâu có mần đâu :w00t: :w00t:
nói chung món bánh cóng này ở Cần Thơ có bán nhiều chỗ, vừa ăn vừa uống bia cũng tê lắm:drool:, nhưng tội mỗi cái là nhiều dầu mỡ quá :crying:

thagnv
13-10-2010, 22:20
Cần Thơ gạo trắng nước trong, ai đi đến đó lòng không muốn về.

Đặc sản Cần Thơ thì bữa đó cứ đãi bố em tô cơm trắng là ổng vui rồi, em không đòi đặc sản nên em sẽ ăn mồi dùm bố em!

shena22
13-10-2010, 22:24
vậy có ai mua đặc sản đó về cho shena nghía không, nghe Bác Nino nói thèm quá, hihi (biết trên đường ND có nhưng mua từ Cần Thơ thấy ngon và vui hơn hihi)

thagnv
13-10-2010, 22:26
Đây thì chụp ảnh với đèn, tự nhiên lục được một loạt hình đúng đề bài luôn! Hehe...

lqkhoi
13-10-2010, 23:49
Lão Nị mô tả giống cái bánh ở Võ Văn Tần rồi đó bé Hà Mã. Ra đó chạp chạp đỡ thèm đi.

hippo con
14-10-2010, 09:28
hehe, sẽ ra sẽ ra.

@shena: lên tp nhanh đi mài, teo dẫn đi, bắt chước xin xỏ nữa keke.

thaychuastudio
14-10-2010, 23:28
Đây thì chụp ảnh với đèn, tự nhiên lục được một loạt hình đúng đề bài luôn! Hehe...

Bố cục tấm này quen quá ta!!!

nino
17-10-2010, 19:25
ờ ờ. mẫu ở đâu thấy đẹp quá lol lol
@dly: 1 đèn đánh kiểu này cũng gút quá ha anh :)

dly
17-10-2010, 19:50
ờ ờ. mẫu ở đâu thấy đẹp quá lol lol
@dly: 1 đèn đánh kiểu này cũng gút quá ha anh :)

Mua cây Flash và thiết bị hỗ trợ đi, đừng nói sắm con trâu mà hổng mua nổi sợi dây à nha :mad:

Quê cái thằng hồi sáng nó nói. Cái máy của anh không bằng cái ống kiếng của em

nino
17-10-2010, 19:54
Mua cây Flash và thiết bị hỗ trợ đi, đừng nói sắm con trâu mà hổng mua nổi sợi dây à nha :mad:

thằng nào nói vậy anh :w00t:

dly
17-10-2010, 20:04
Một trong hai thằng mang biệt danh Cần Thơ Song Sát á

kiettt
17-10-2010, 23:15

thằng nào nói vậy anh :w00t:

Một trong hai thằng mang biệt danh Cần Thơ Song Sát á

Bác Cùi sắm súng lớn hồi nào vậy ta ???

nino
18-10-2010, 07:46
ờ ờ... bữa hổm nghe nói mua một cái súng dài, hic... chảnh thấy ớn!

shena22
18-10-2010, 12:15
hic, Bác rửa máy mà không có phần của shena , ghét Bác

nino
25-01-2011, 21:29
giờ có cái đèn rồi, chưa có cái quai lét lol

dly
25-01-2011, 22:25
400.000đ :d

nino
25-01-2011, 22:47
400.000đ :d

giống cái của anh phải không ạ?

dly
25-01-2011, 22:52
giống cái của anh phải không ạ?

Ừ hay nino mua riệng cục Slaver cũng chơi được, 150.000đ còn đễ chơi hơn nữa ấy chứ, đèn cóc trên máy mồi sáng cho đèn National

nino
25-01-2011, 22:58
không hiểu lắm anh ạ, như cái anh xài thì nó có 2 phần, 1 cái gắn trên body, một cái gắn ở đèn?

Anh nói thêm về cục slaver đi!

dly
25-01-2011, 23:04
Cục Slavers này Nino chỉ việc gắn vào chân cây đèn National, nó có sensor bắt sáng từ 1 cây đèn khác và kích hoạt cây national chơp sáng đồng bộ cùng nó. Như vậy khi chup chủ đề sẽ nhận được hai nguồn sáng 1 từ đèn cóc trên máy, 1 từ cây đèn phụ. khi quen rồi nino sẽ quyết đinh được cây nào phát sáng chính cho chủ đề, cây nào vuốt sáng các khoảng tối

nino
25-01-2011, 23:07
hì hì, vụ này cũng hay đây :)

ngutrienmien
25-01-2011, 23:16
Máy D90 của bác nino có chức năng flash commander. bợ vài con SB-600 về làm slave đê... Khỏi cần mua thêm link kiện hay nghịch với wireless gì trơn.
:punk:

nino
25-01-2011, 23:23
ôi trời, kiếm vài con National thì được bác Ngủ ạ lol

tam_giang
28-01-2011, 05:39
Mấy cái này hầu hết tôi mua từ thời còn chụp phim. Chỉ có cái SB-600 & cái SB-400 mua sau này. Trước khi mua SB-600, tôi dùng cái SB-400 thay cho flash của máy để "fire" các cái kia với slaves Nissin:

http://i299.photobucket.com/albums/mm315/banhien_forums/images1/flash.jpg

nino
28-01-2011, 09:21
Mấy cái này hầu hết tôi mua từ thời còn chụp phim. Chỉ có cái SB-600 & cái SB-400 mua sau này. Trước khi mua SB-600, tôi dùng cái SB-400 thay cho flash của máy để "fire" các cái kia với slaves Nissin:

http://i299.photobucket.com/albums/mm315/banhien_forums/images1/flash.jpg

ôi trời sao nhiều quá vậy bác, em chỉ muốn có 1 cái ra hồn mà chưa được nè :huh:

nguoi_lon_tuoi
18-02-2011, 13:00
Mấy ảnh hoa này chụp với đèn cóc trên máy Canon 500D ống kính kit 18-200. Với tản sáng xin ở tiệm bán cơm hộp, về chế thêm chút chút.

acaxomcui
18-02-2011, 13:12
ôi trời sao nhiều quá vậy bác, em chỉ muốn có 1 cái ra hồn mà chưa được nè :huh:

Chơi cho mút mùa Lệ Thủy đi!La trời gì?

Mình còn thấy mấy ông phó đem mấy tấm dạ sáng tùm lum nửa kìa!

chinhphucgiacmo
18-02-2011, 15:42
Mấy ảnh hoa này chụp với đèn cóc trên máy Canon 500D ống kính kit 18-200. Với tản sáng xin ở tiệm bán cơm hộp, về chế thêm chút chút.

Oa,hoa đẹp thế.......hihi

nino
17-09-2011, 23:44
Chiều nay lôi thằng ku nhà ra test test strobist :emlaugh:

thể loại mới nên chưa được ngon :(

dly
18-09-2011, 06:56
Tấm đầu. Tốt

Hai tấm kế, bóng đổ hơi gắt

onggia9999
19-09-2011, 13:14
Tấm đầu. Tốt

Hai tấm kế, bóng đổ hơi gắt

Biết nhận xét mà ko hiến kế.. :lick:

Dennis Bergkamp
19-09-2011, 13:22
Đọc lời bình của lão Dly xong mới xem lại hình :D.

dly
19-09-2011, 13:34
Biết nhận xét mà ko hiến kế.. :lick:

Nhìn mà không nhận ra 2 tấm sau hơi gắt sáng hay sao?

Đèn chính khá gần so với ánh sáng phụ. Chính vì thế bóng đổ nặng

onggia9999
19-09-2011, 18:18
Nhìn mà không nhận ra 2 tấm sau hơi gắt sáng hay sao?

Đèn chính khá gần so với ánh sáng phụ. Chính vì thế bóng đổ nặng

Có nhận ra, nhưng ko biết trường hợp này nên làm gì (ví dụ như +/-khẩu, +/-tốc, dịch đèn ra xa, chỉnh đèn xuống hay oánh dù..) nên mới hỏi thế chứ. :emlaugh:

dly
19-09-2011, 20:46
Có nhận ra, nhưng ko biết trường hợp này nên làm gì (ví dụ như +/-khẩu, +/-tốc, dịch đèn ra xa, chỉnh đèn xuống hay oánh dù..) nên mới hỏi thế chứ. :emlaugh:

Cách khắc phục:
Đánh dù, Rời xa đèn, Khẩu đóng Hiệu quả cũng tương đương như nhau nếu như ánh sáng phụ vẫn yếu không làm nhẹ bớt bóng đổ , như vậy nên tăng sáng nguồn phụ hoặc để tấm hắt sáng gần hơn, Bóng đổ sẽ nhẹ hơn

Chỉnh đèn xuống hay chiếu sáng chếch chủ đề (tâm sáng lệch ra ngoài) ánh sáng chiếu vào chủ đề sẽ yếu đi chỉ hơi nhỉnh hơn nguồn sáng phụ. Kết quả là bóng sẽ nhẹ hơn.

kiettt
19-09-2011, 23:19
Cách khắc phục:
Đánh dù, Rời xa đèn, Khẩu đóng Hiệu quả cũng tương đương như nhau nếu như ánh sáng phụ vẫn yếu không làm nhẹ bớt bóng đổ , như vậy nên tăng sáng nguồn phụ hoặc để tấm hắt sáng gần hơn, Bóng đổ sẽ nhẹ hơn

Chỉnh đèn xuống hay chiếu sáng chếch chủ đề (tâm sáng lệch ra ngoài) ánh sáng chiếu vào chủ đề sẽ yếu đi chỉ hơi nhỉnh hơn nguồn sáng phụ. Kết quả là bóng sẽ nhẹ hơn.

Em nghĩ vấn đề của hai tấm đó là ở chỗ làm sao cho ánh sáng chiếu vào chủ đề yếu đi đó anh

Tấm này ánh sáng chính chếch từ bên trái người chụp đánh tới chủ đề, dù dùng tấm hắt sáng thì ánh sáng chính cũng quá mạnh, chưa kể là canh không đúng góc, bóng đổ sẽ không đẹp nữa. Chỗ này em nghĩ nên dùng chắn sáng (hình như ít có dân chụp ảnh quan tâm tới loại này), hoặc dễ kiếm hơn là cái khăn mousoir trắng, mỏng bọc đèn lại. Đèn chính sẽ bị tản sáng ra và không còn gắt như lúc hoàn toàn trống.

onggia9999
19-09-2011, 23:31
Tấm này ánh sáng chính chếch từ bên trái người chụp đánh tới chủ đề, dù dùng tấm hắt sáng thì ánh sáng chính cũng quá mạnh, chưa kể là canh không đúng góc, bóng đổ sẽ không đẹp nữa.

Theo em hiểu thì có nghĩa đưa tấm hắc sáng gần phía tối hơn để giảm ratio đó anh, như vậy bóng sẽ bớt gắt.

dly
20-09-2011, 01:37
Anh Kiệt viết đúng và ông già hiểu ý mình :D

Tấm ảnh đó Nino chụp dư sáng, để đúng sáng trong trường hợp này thì Nino siết khẩu hoặc dời đèn ra xa hơn hay là dùng tán sáng (dù) với cả ba cách trên thì bóng đổ sẽ giảm (hướng sáng bên trái) và nếu sáng trái giảm thì hướng sáng phải sẽ mạnh hớn và đương nhiên bóng mũi in trên má bé nhẹ đi nhiều, chính vì thế mức tương phản trên mặt bé ở hai bên giảm khiên bóng đổ nhẹ giúp ảnh dễ xem hơn
Theo em hiểu thì có nghĩa đưa tấm hắc sáng gần phía tối hơn để giảm ratio đó anh, như vậy bóng sẽ bớt gắt.

https://lh6.googleusercontent.com/-fG9h2LHi91k/TnfLEuTMLDI/AAAAAAAAAb4/A0lQla4l8H8/s720/P1060257.JPG

dly
20-09-2011, 01:49
https://lh4.googleusercontent.com/-4uiM4kKZKvE/TnfMtxc1JSI/AAAAAAAAAb8/GiFBx5shy3E/s720/P1040635.JPG

https://lh4.googleusercontent.com/-ukCOxG_JGKc/TnfMuR6fUCI/AAAAAAAAAcA/cMWM4yH_rCU/s512/P1060343.JPG

nino
20-09-2011, 10:02
em sẽ rút kinh nghiệm.
Chụp con nít (nhất là thằng ku nhà em) nó chả đứng yên cứ nhào vào đòi xem ảnh, phải quăng cho nó cái chân máy nó mới đứng lại chỗ đó.
Cái đèn đánh ngang em cầm tay, nó là cái National hôm nọ, em vẫn đang tiếp tục thử ạ, nhưng dạo này lu bu quá.

Post thêm 01 tấm bữa đó...

Thể loại này bọn em mới tập nên cũng còn nhiều chuyện phải rút kinh nghiệm

dly
20-09-2011, 13:23
Đứa bé nào chẳng vậy hả Nino. Đâu thể bắt nó ngồi yên làm mẫu nhưng để rình bắt được các hoạt động của cháu theo anh thấy để dễ dàng nhất là phải dùng đèn cùng loại. cùng model đạt cùng cường đọ sáng ( ví dụ 1/4) đặt chéo góc 45độ theo chủ đề, cách khoảng 3m đến 4,5m như vậy cháu nó tha hồ dich chuyển trong khoảng không gian này như vậy mình chỉ cần siết hoặc mở khẩu tương ứng và bấm.
https://lh4.googleusercontent.com/-4uiM4kKZKvE/TnfMtxc1JSI/AAAAAAAAAb8/GiFBx5shy3E/s720/P1040635.JPGHoặc muốn dễ dàng hơn nữa thì 1 đèn đặt auto 5.6 một đèn auto 4 (các dòng đèn cao cấp cho phép đặt lệch sáng 1/3 của khẩu). Tha hồ mà chụp