PDA

View Full Version : Lết Mobylette đi xả Stress...

thagnv
30-09-2010, 13:43
Vừa thoát khỏi công việc, loay hoay chưa biết làm gì, đang phân vân giữa ngủ và đi nhậu thì thằng em mới mua hai chiếc Peugeot 103, nó giao lưu với hội nào đó trên mạng và rủ xách xe đi Long Hải... tại em chưa chạy xe đó bao giờ, Vespa coi bộ đã khổ rồi thì Mobylette thì chắc chắn còn khổ hơn, nên quyết định hai thằng sẽ nhập hội Lết từ SG ra Long Hải xả Stress...

Cả hội hẹn nhau 4h sáng ở Hóc Môn, rồi ra Ngã 3 Vũng Tàu rồi tới thẳng Long Hải, tại em nhà gần sở thú nên quyết định đi đường Cát Lái tới trước chờ mọi người ở chỗ Vedan. 5h sáng có mặt, xe dễ chạy, chả cần làm quen gì cả, leo lên thì chạy thôi... thấy cái máy nổ phình phịch, tự nhiên nhớ hồi nhỏ ở nhà mẹ em cũng có một chiếc BC, còn nhớ chiều nào cũng ngồi sau ôm chặt mẹ chạy về.

Vừa qua Cát Lái, bỗng dưng cái chiếc của em đang chạy nó kêu xịch xịch rồi tắt máy, dựng lên cong đít đạp thì nó nổ, mà dắt xuống chạy thì nó tắt máy, vài lần nữa thì để ý là cái bánh sau vừa chạm đất thì nó tắt máy... hai thằng loay hoay kiểm tra coi còn xăng không, cứ lắc lắc cái bình xăng kêu ton ton thì cứ nghĩ còn xăng, xong lại cong đít lên đạp tiếp... haizzz... em bây giờ đã thấm mệt rồi... gọi điện thoại cầu cứu khắp nơi mà sớm quá nên ai cũng còn ngủ, hổng biết làm sao, cuối cùng cầu may cho là nó hết xăng nên cong đít lên đạp xe đi đổ xăng... đổ xăng rồi đạp tiếp cái nó nổ máy ngon lành, như chưa từng bị gì... hic hic... lần đầu chạy Mobylette mà xe hết xăng cũng không biết....

Quì lạy thần xe.

Hai thằng tàng tàng chạy một hồi, ra tới quốc lộ 51, lâu ơi là lâu sau có một bác chạy 67 đi ngang, rồi kè kè theo dòm cái xe, hỏi phải đi Long Hải ko? Em nói dạ phải, bác nói sao giờ này còn ở đây, người ta tới nơi tới trơn rồi... haizzz... vẫn ko hiểu sao người ta tới trước mình được, mình có 2 xe, hội kia gần 40 chục xe, mình cũng chạy hết ga rồi mà... thế là cố gắng chạy lên, mà nói chứ xe em hết ga được có 40km/h... hic hic... chạy đường vắng vẫn chưa cảm thấy gì, ra đường lớn mới thấy cái xe mình nó chậm một cách quá đáng và dã man...

Sau này trên đường về mới hiểu, xe mấy bác kia toàn xe độ lên không à, chạy vèo vèo thấy mà ghê, tốc độ phải hơn gấp đôi cái xe mình, cả một hội mà vừa nghe tiếng bô xe rồi vèo một cái hổng thấy đâu, nên hai thằng toàn đi cuối cùng.

Hehe... được vá xe... vui quá đi...

Tới nơi cũng chưa hết khổ nạn, bể bánh xe, cũng may là tới nơi nó mới lủng... và cũng thử vá xe một lần coi coi nó như thế nào, hồi đó đi xuyên Việt cũng bị bể bánh xe rồi, nhưng có đại ca lo nên thấy cũng ko cần phải biết làm gì, giờ thì phải tự thân vận động thôi... đi mượn đồ nghề của mấy bác khác, nói chắc nịch, em làm được, em cũng hùng hồ lôi đồ nghề ra, cạy cái vỏ xe, hì hục cạy gần nửa tiếng mà chưa ra... mặc dù rất là quyết tâm... bác kia đi ngang qua, bực mình ngứa mắt quá đuổi đi, ổng làm một phát còn siêu hơn thợ... hic hic...

http://www.youtube.com/watch?v=49GFk5H1oig

Hồi lâu rồi em có nhậu với một nhỏ, chuyên chạy Mobylette, nhỏ tâm sự nhỏ tin rằng cái xe của nhỏ nó biết thở, lúc đó thì em tin chắc rằng nhỏ này khùng... nhưng hôm nay, sau một ngày cưỡi chiếc Mobylette (SG - Long Hải mà hết 5 tiếng đồng hồ, sáng 5h đi, 10h tới, chiều 4h về, 9h tới SG) em tự nhiên nhớ lại lời nhỏ đó, nghe có vẻ cũng có lý, khi người ta thật sự yêu quí cái gì thì cái đó sẽ có linh hồn... em vừa về tới nhà, leo lên chiếc Future của mình rồ ga mém tông vô tường... hic hic... tự nhiên giờ mới thấy xe mình mạnh dã man, ngồi Future như ngồi ngai vàng... thật là sướng... tự nhiên một ngày xã stresss... thấy yêu cái xe mình hơn... thấy đời vui hơn... mặc dù mệt hơn... nhưng sẽ ngủ thật ngon...

The Old Man
30-09-2010, 14:04
Hồi xưa có lần mình lấy xe đạp cuộc của mình đi Cấp.
Mình đạp tới Thủ Đức rổi cho chiếc xe đạp của mình lên nóc xe đò.
Rồi mình củng tới được Vủng Tàu.

chôm chôm
30-09-2010, 14:13
Coi cái clip thấy vặn ốc là biết amatơ rồi . :lick:

The Old Man
30-09-2010, 14:42
Xe Thắng chạy lúc đầu màu đỏ, bị bể bánh hóa ra màu trắng!!!

chôm chôm
30-09-2010, 14:50

Chắc vá xong sơn lại cái xe luôn . :rolleyes:

Zà tinh mắt ghê .

kiettt
30-09-2010, 15:26

Nhìn ra được cái này là hay lắm, chứ không phải hay vừa đó CC :) cái này là khen thiệt đó.

Peugeot 103 thuộc hàng đời mới rồi chứ đâu gọi là môbilết nữa (gần đầu những năm 1980), hồi xưa nhà có chiếc velo solex, sửa nhiều hơn đi, mỗi lần sửa xong hai anh em dắt xe ra đường, một thằng leo lên ngồi, thằng kia chổng mông lên đẩy, đẩy tới đầu đường thì đổi phiên, con nít cả xóm chạy theo trợ oai, một đứa la lên "Xô...", cả xóm gào theo "lết ết ết ết...". Sau oải quá cho người ta chiếc đó, mua cái mobilette xám, cũng sửa nhiều hơn đi, con nít trong xóm chỉ đổi có tí xíu "môbi i i i i...", còn cái lết đằng sau vẫn giữ nguyên.

Bệnh của mấy em dùng ambraya ly tâm là nhỏng đít lên đạp phát là nổ rầm rầm, nhưng thả chống bánh xe chạm đất là tắt máy, bệnh này là đặc trưng của velo, mobilette, ba bịnh (babetta), peugeot. Dán bố ambraya và vớt một lớp mỏng cái nồi là hết thôi, khi đó nó có thể chạy nhỏng bánh trước được đó.

chôm chôm
30-09-2010, 15:47
Nhìn ra được cái này là hay lắm, chứ không phải hay vừa đó CC :) cái này là khen thiệt đó.

Hổng hiểu chú Kiệt khen cái gì . :D
Từng loại kềm ( hổng biết phải kềm ko , gọi đại )phù hợp với một loại ốc vít thôi . Cứ lấy đủ thứ kềm vặn riết ốc eo bị méo hết . Thợ chuyên nhìn cái là biết ốc này dùng cái nào để vặn rồi . Thao tác chuẩn xác , nhanh gọn .

Nhớ hồi xưa chắc CC khoảng 7-8t , nhà có chiếc mobi lết này . Nhớ một lần sang nhà dì bên quận 4 chơi , lúc về đang đi giữa đường tắt máy , nhớ ba chống đứng cái xe hì hục đổ mồ hôi hột . 3 mẹ con đứng dòm . Khổ ! Nhà hông có con trai nên ba vất vả hơn nhưng đc cái ba đẹp trai nhất nhà . :D

thagnv
30-09-2010, 17:23
Thì em với thằng bạn em đi hai xe, chiếc trắng chiếc đỏ mà!

Tui vặn ốc hổng có pro, tui pro thứ khác... lol

kiettt
30-09-2010, 17:33
Tui vặn ốc hổng có pro, tui vặn pro thứ khác... lol

Vặn bằng tay hay vặn bằng tool ??

thagnv
30-09-2010, 18:02
Vặn bằng tay hay vặn bằng tool ??
Dạ bằng răng !

nino
30-09-2010, 21:48
he he, coi cái cò líp đúng là Gà sửa xe... chỉ có cạy cái vỏ mà cũng hông xong lol lol

dinhlocphp
30-09-2010, 22:41
Peugeot 103 theo mình nhớ đã xuất hiện ở ngoài Bắc vào những năm 1974 bác kiett ạ. Hồi đó nếu ai có nó tương đương có một chiếc Lexus hạng sang bây giờ. Cả Hà Nội đếm trên đầu ngón tay và được một số gia đình có người định cư ở France gửi về. Hồi đó có bài hát thế này

Một ieu anh có Peugoet
Hai ieu anh có seiko kim vàng
Ba ieu bộ củ tergan (một lại vải pha nilon để may quần áohồi đó)
Bốn ieu cuộc sống đàng hoàng thủ đô
Năm ieu không có "bà bô" (bà bô dùng để gọi mẹ chồng)
Sáu ieu Văn Điển "ông bô" sắp về(Văn điển chỉ nghĩa trang Văn điển; ông bô dùng để gọi bố chồng)

Thả gà đi xe Peugoet thì xịn quá rồi chứ đâu có phải là Mobillette

chôm chôm
30-09-2010, 23:22
Dạ bằng răng !

:buck:

:shifty:

Ghê ! hí hí

ngutrienmien
01-10-2010, 00:36
Sao CC biết vặn bằng răng là "ghê hí hí" nhỉ? sợ gãy răng hay sao :w00t:

Thả gà đi chơi vui quá hén. Cái video, mèn đéc, đoạn cuối có một em khoe hình nude. lol

Hạ Băng
01-10-2010, 12:24
Bữa nào anh Thắng cho em mượn chiếc Mobylette đi học nghen :D , nhìn thấy mấy chiếc này trong phim Việt Nam hay có nhưng ko biết nó chạy như thế nào.

hippo con
01-10-2010, 20:16
hình như trong phim không phải xe này bạn ạ, xe kia đẹp hơn, nhưng mà thấy khởi động cũng cực hơn, đạp như xe đạp hihi

Culytruong
01-10-2010, 20:52
xe này chỉ sử dụng động cơ cơm thì khỏi đi tập giảm ốm :D

kiettt
01-10-2010, 21:29
Bữa nào anh Thắng cho em mượn chiếc Mobylette đi học nghen :D , nhìn thấy mấy chiếc này trong phim Việt Nam hay có nhưng ko biết nó chạy như thế nào.

Bữa nào muốn trốn học mà lương tâm sạch sẽ thì mượn xe anh Thắng đi, nó vui thì nó chạy ngon lành, nó buồn nó im thin thít, đạp lên tới trường là lăn ra xỉu luôn á.

cuối 1988 lãnh sửa cái ba bịnh (babetta) cho một bác, ban ngày sửa ngon lành, tối đến lấy xe chở đào đi chơi, chạy cùng hết SG chợ lớn không sao, tới lúc thả em xuống đầu hẻm nhà em thì nó chết máy, đạp bộ từ chợ cá Nguyễn Tri Phương về đến Phú Nhuận, hết biết tên mình có mấy chữ luôn. Sáng hôm sau đặt chân lên là nó nổ máy, chạy bốc đầu luôn :no::no::no:

Culytruong
01-10-2010, 21:53
Hôm nay có 1 tên đến lùng chiếc 1S ( không biết viết đúng không nữa )của ông già

Hồi xưa tập chạy xe bằng chiếc này đã bán mất tiu hơn chục năm.

Chắc là đang rộ lên phong trào xe cổ đây.

Công nhận bi giờ tập chạy xe sướng thật, cứ lên ga là vọt. Tập mấy chiếc xe cổ bóp ambraya không chuẩn nó cứ cà giật cà giật.

kiettt
01-10-2010, 21:58
Chiếc đó đọc thì gọi là 1 S nhưng viết hình như là S50, hình như khoảng năm 1965, 1966 thì phải, SS50 được gọi là 67 ???