PDA

View Full Version : Sao chẳng thấy bà con nào nói về kinh nghiệm trong Lab ?

Empty_heart
08-06-2004, 16:02
Mình đang học trong lab, bà con nào có kinh nghiệm, có thể giúp mình được không ? Vì hiện tại Heart gặp khó khăn trong lab. Cụ thể thì post sau, mong bà con hưởng ứng.

Empty_heart
09-06-2004, 05:09
Phòng lab là để thực tập, Nhưng còn để học hành nữa chứ ? Vậy có cao thủ nào có thể chỉ cho mình cách ping 2 cái PA-A3-OC3SMI ( ENHANCED ATM )Của Cisco 7406 VXR không ? Mình gặp vấn đề với mấy thằng này.

yuna_admirer
16-06-2004, 13:05
7406 VXR là con Router quái nào vậy ?

VXR đâu có đi với 74xx ?

Hừm, chơi Card Ốc 3 mà kêu thiếu đồ, ai tin đây

Empty_heart
16-06-2004, 13:51
Sorry Post lộn 7206 VXR chứ không phải là 7406 VXR bà con thông cảm. Tui có nói là tui thiếu đồ đâu yuna ? PA-A3-OC3SMI chỉ là 1 cái Port Adapter bình thường thôi mà.

yuna_admirer
16-06-2004, 14:14
hehe

Sang wá, chơi 7200VXR thực hành, mình thì không dám bon chen rồi :D.
Bác đang ở đâu thế ?

bán cái PA-A3-OC3SMI đi mua được 10 con Router 2500 tha hồ thực hành CCNA và CCNP hahhaha

Empty_heart
17-06-2004, 12:02
Mình đang ở US, Mình đang làm tester cho Phòng Lab, Phòng Lab chỉ có 2 người làm thôi, Nhưng Mình là lính mới nên năng lực còn yếu, mong có cao thủ nào trên tay thì dạy mình 1 chút. Mình đã test qua nhiều thứ lắm từ 7200 ===> 12416 Nhưng cái Enhance Atm này làm mình nhức đầu. Search tung cái trang Cisco, cũng chằng thấy cách test nó. Hic :(

yuna_admirer
17-06-2004, 16:21
Bạn muốn test Module PA cho ATM đúng không ?

Hì, không cần phải khoe GSR 12416 đâu, ở Việt Nam chỉ vài người được làm với nó thôi. Bạn test những thiết bị này với mục đích là gì ? Study ? Equipment test ? Functional test ? or ... ?

Enhance ATM test bạn có thể dùng các cách sau : Nối ATM back to back cũng được- nhưng tốc độ clock sẽ không chính xác. Còn test = tổng đài giã lập thì bạn có thể dùng module ATM cũa Cat 6500 để cấu hình ATM Switching.

Trên Cisco không chỉ những cách test này đâu.

Thân,

PS: Rất vui khi được làm quen

yuna_admirer
17-06-2004, 16:23
Một lý do nữa là hiện tại những người được tiếp xúc với thiết bị như bạn ở VN ít lắm, nên box này điều hiêu cũng không có gì lạ đâu

Empty_heart
19-06-2004, 13:00
Mình làm về Hardware, Test + Repair, nhưng chỉ là mới tập vào nghề thôi, Còn thiếu nhiều kinh nghiệm lắm. Mới có 5 tháng nên còn bỡ ngỡ lắm với mấy cái thiết bị này, Nhìn cái nào cũng như là 1 cái cục sắt, Chẳng biết phải làm gì với nó cả. Cám ơn Yuna, đã chỉ mình, bạn có thể cho mình biết thêm về tài liệu không ?!? mình chẳng có 1 tài liệu nào, ngoài cái trang Cisco.com ( coi riết nhức đầu hoa mắt mà chẳng thấy hết... Hic hic :( )

Tui đâu có khoe đâu, Chẳng lấy gì làm hạnh phúc khi đứng gần mấy cái máy to như cái tủ lạnh, mà ồn ào đó ( tiếng quạt mà nghe như máy bay phản lực ) :( nhức cả đầu, có ngày vô bệnh viện tâm thần quá !!!

Mời các bạn ghé thăm Homepages : Http://www.ahtechsolutions.com
Thanks.

yuna_admirer
20-06-2004, 00:53
Hi.

Để giả lập các kết nối ATM, hiện tại không có thiết bị cisco nào có thể làm được, mình dùng cái LightStream để làm ATM Switch trong phần Lab cũa mình.

Ấy có thể test ATM = cách dùng 2 sợi patchcord cáp quang giao tiếp SC/ST để nối cổng transmit và recieve với nhau. Khi đó sẽ biết được thiết bị chạy tốt hay không liền à.

TUy nhiên cách này không cấu hình được các VPI, VCI .v.v. :)

Empty_heart
20-06-2004, 14:37
Mình làm thì OK, Khi xài lệnh Show IP INT BR Thì nhận được Thông tin là tất cả đều Up ( INT, Và Protocol ) Nhưng khi Ping thì không được, Mình xét kỹ mọi thứ từ line, IP Address, Cách config ATM, Nhưng sao lệnh Ping vẫn không thực hiện được ( Đừng nói là cái OC3SMI hư nha, 30 cái chẳng lẽ hư hết !!!? ) Chắc mình phải gọi cho bộ phận hỗ trợ kỹ thuật của Cisco thôi, Cám ơn Yuna vì đã giúp mình.

yuna_admirer
20-06-2004, 23:54
Empty heart đang cấu hình ATM dạng gì ? theo cách mình chỉ là back-to-back đúng không ? Int up thì không phải hardware hư đâu, bạn đã có Map protocol đúng vào với cái VCI/VPI bạn đang cấu hình mới được. với môi trường Atm chưa, bạn có thể tham khảo tài liệu này nè :

http://www.cisco.com/univercd/cc/td/doc/product/software/ios122/122cgcr/fwan_c/wcfatm.htm

Toàn tập cấu hình ATM IOS 12.2

pentiumM
03-11-2004, 18:56
Hi Empty heart! Bạn hãy gửi mail đến contact@ipmac.com.vn nói về vấn đề của bạn, mình sẽ nhờ 1 CCIE giúp bạn.