PDA

View Full Version : Cần sự giúp đỡ của chuyên gia phần cứng

thisibuon73
28-09-2010, 00:12
Chuyện là em nhận 1 bộ như thế này:
main Intel G31 DG31PR + card màn NV: 7300GS + màn Samsung : CDP175
lỗi của từng bộ phận như sau:
main: mất senser đo điện, nhiệt, cứ đo là đơ, còn lại vẫn bt
VGA card thì cắm là đơ, chạy không driver gần 1 ngày không sao, sáng em cài driver vào là sịt, giờ bật máy để lên màn cũng khó, em nghi do hỏng CARD vì khi khởi động lên lúc trước khi vào wwin thì màn hình hiện toàn dấu ! cụ thể:

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
nếu có chữ thì nó xem vào các dấu ! đó, còn lại cứ là khoảng trắng thì có !
cứ như vậy, chạm win là đơ, có khi chạm màn hình bios là đơ
còn cái màn hình : bị mất màu đỏ, >> đứt cab VGA, em cắt ra, quên không nhớ màu dây để nối lại: bác nào cho em xin cái sơ đồ nối cab VGA bằng hình vẽ nha( có màu), em mò đc có dây RGB và các MAST, còn lại em chịu, nhiều dây quá!
Cảm ơn các bác nhiều nhiều

nghiahiep
28-09-2010, 15:36
tôi khuyên bạn nên đem mainboard đi bảo hành.và card vga nữa.còn cái monitor bạn không rành về điện tử mà dám mở ra đấu lại dây.
Trang web bạn cần đây :http://pinouts.ru/Video/VGA15_pinout.shtml

thisibuon73
28-09-2010, 17:28
híc, mình là thợ sửa đây, híc, cái main mình làm xong rồi, cái card đã sửa lỗi đơ khi khởi động bằng cách thay các tụ lọc của các Mosfet, nhưng mà củ chuối ở chỗ là vẫn chưa khắc phục đc lỗi khi cài driver là đơ, khi chạy không driver rất bt, và vẫn bị dấu:!
bạn nào có cách khắc phục chỉ với?
a`, có bạn nào có cái sơ đồ của loại 15pin đó nhưng là hình vẽ có màu thì sent cho mình nha! thank!

hoangducseo
28-09-2010, 17:41
tưởng bị lỏng cáp, lỏng ram, win trục trặc thì góp ý, vụ này thì pó tay gà quay. tiện hỏi luôn, máy mình chuột cảm ứng lâu lâu bị mát như là không hoạt động, hoặc đụng vào chạy loạn xà ngầu. như vậy bị gì thế.

thisibuon73
30-09-2010, 10:46
hú! ai giúp mình vụ này đi