PDA

View Full Version : Thi ảnh Mega

The Old Man
27-09-2010, 20:39
Admin Vi Khoa làm sôi nổi với tấm hình Hà Nội gồm cả ngàn tấm hình ghép lại thành, nay trong mục nhiếp ảnh này già Tom có một ý kiến khác tương tự là nghe nói con đường trang trí gốm sứ gì đó dài mấy cây số với nhiều hình ghép từ các ceramic rất đẹp ở HN.
Nay già Tom không dám treo giải thưởng nhưng chỉ muốn khuyến khích các bạn thành viên làm một cuộc thi đặc biệt cho Diễn Đàn Tin Học này.
Biết rắng chụp hình như Vi Khoa cần đòi hòi máy chiến mới làm được. Nay cuộc thi này cho các bạn nào có máy DTDD chụp ảnh được là có quyền tham dư,
Cuộc thách đố như sau:

Cho các mem ở Hà Nội
Dùng bất cứ DTDD nào chụp lại từng phần càng nhỏ chi tiết càng tốt trọn con đường gốm sứ ở Hà nội và ghép lại thành một bức hình Mega và post lên dự thi.

Cho các mem ở Saigon
Củng như trên mà hình chụp sẻ là chi tiết mặt tiền của Chợ Saigon

Làm chuyện lớn như Vi Khoa đã khó nay làm chuyện nhỏ với DTDD thì không kém phần thách đố.
Biết đâu tấm hình bạn chụp với DTDD hiệu nào đó sẻ được nhà sản xuất thích thú lấy làm quảng cáo cho hảng của họ thì không chừng bạn được họ thường cho nhiều quà.
Vì thế khi dự thi bạn nhớ cho biết tên hiệu của cái DTDD mà bạn dủng chụp hình
Không biết có hảng điện thoại nào chịu sponsor cho cuộc thi này không?
Già TOM kêu gọi các Mạnh Thường Quân khác tham gia vào giải thưởng cho thêm phần khích lệ.

Già TOM có món quà nho nhỏ cho giải nhứt. Nhỏ thôi nha!

Đây là cuộc thi nhiếp ảnh độc quyền của Diễn Đàn Tin Học - DDTH.com mong rằng các website khác đừng bắt chước.

Không biết là Vi Khoa (HN) và NLT (SG) có chịu làm trong tài hay không?

thaychuastudio
27-09-2010, 23:43
Chợ Sài Gòn là Chợ Bến Thành hả Già???

Okey !!! Quà lớn nhỏ gì hỗng biết. Quyết tâm giựt tặng Cọp Nhỏ!

TongNghien
28-09-2010, 00:07

Nói được, làm được nghen ! :D

huongct
28-09-2010, 08:37

Coi chừng chưa giựt được, ra đó đứng mấy thằng cô hồn giựt mất cái điện thoại á !lol

onggia9999
28-09-2010, 08:52
@Già: Xác nhận lại có đúng là chợ Bến Thành không.

Quyết tâm giựt giải, bán lại với giá cao cho lão chùa. :w00t:

The Old Man
28-09-2010, 12:54
Chợ Saigon là chợ Bến Thành đó.!!!

Hình phải là hình chụp ghép lại từ nhiếu tấm nhỏ, Ít nhất là phài trên 100 tấm mới hợp lệ.

chôm chôm
28-09-2010, 13:54
Rất muốn tham gia cuộc thi này . Chụp thì CC không sợ .
Có điều ... dốt ps . Không biết mần sao cho 100 tấm dính lẹo 1 chùm . :crying:
Đành ngồi hóng thiên hạ làm .

Chúc cuộc thi sớm có nhiều tác phẩm đẹp . :)

shena22
28-09-2010, 16:19
con ở ngay chợ Bến Thành nè Già...nhưng mà chụp xong trên 100 tấm con không chắc nó có thể ghép lại được Già ơi, không biết ghép trên máy, ghép bằng tay thì thua.....................chờ ai đó ghép cho coi, hihi

_River_
28-09-2010, 16:32
Lão Già chơi xấu, mình xài điện thoại cùi lấy gì mà chụp. Dùng Canon 50D chụp có hợp lệ ko?

dly
28-09-2010, 16:45
Đề nghị già Tom bầy cho anh em cách ghép ảnh đê :punk:

kiettt
28-09-2010, 16:50
Em xin đề nghị bác TOM sửa lại điều lệ giải, cho phép chụp hình bằng mọi phuơng tiện. Bác muốn hình nét mà bắt chụp bằng dtdd thì bác vô tình đã loại không biết bao nhiêu người ra rồi. Và tiện đây cũng xin mọi người góp ý là có thể dùng application nào để sau khi có được tối thiểu 100 tấm hình, ta ghép nó lại thành hình lớn. Soft nào dễ dùng dễ kiếm và có thể chạy trên máy cấu hình phổ thông chút.

Sa Huỳnh
28-09-2010, 16:56
Em xin đề nghị bác TOM sửa lại điều lệ giải, cho phép chụp hình bằng mọi phuơng tiện. Bác muốn hình nét mà bắt chụp bằng dtdd thì bác vô tình đã loại không biết bao nhiêu người ra rồi. Và tiện đây cũng xin mọi người góp ý là có thể dùng application nào để sau khi có được tối thiểu 100 tấm hình, ta ghép nó lại thành hình lớn. Soft nào dễ dùng dễ kiếm và có thể chạy trên máy cấu hình phổ thông chút.
Cái này chắc nhờ admin vào tư vấn giúp anh em :D

traicocxanh
28-09-2010, 18:02

Đồng ý với chú Kẹt! Cái đt 1.3 chụp sao lại mấy con Sony (con gì mà lão Gà vuốt vuốt trong video biểu diễn kỹ thuật ban nick không biết phải còn này không?) hay iPhone... :)

onggia9999
28-09-2010, 19:26
Trời, tới hơn 100 tấm. Coi bộ muốn lấy cái giải thưởng này cũng chua ghê. Mà chưa kể, cái mặt tiền chợ BT có bi nhiêu hà, chia ra 100 miếng, với cái ĐT góc rộng #28mm của con, phải đứng đâu chụp đây? Xa thì không ổn, lại gần chỉa máy vô chụp lớ quớ dân chợ hiểu lầm nó quoánh cho nâu mắt.
@Bác Kiệt: Nhiều thì chưa thử, chứ làm panorama từ khoảng 10 tấm thì trước con làm bằng "Microsoft Image Composite Editor" ngon lành.

The Old Man
28-09-2010, 20:20
Vây thì cho phép chụp hình bằng mọi phuơng tiện.
Nếu chợ bồn binh không tiên chụp thì làm cái nhà thờ Đức Bà, hay Bến Bạch Đằng.
Chủ đề tự do chổ nào củng được miển là ảnh Panorama ghép trên 100 tấm là hợp lệ. Bất cứ nơi nào của VN.

Cái vụ ghép hình thì phải nhờ Vi Khoa cố vấn mới xong.

onggia9999
28-09-2010, 20:28
Vây thì cho phép chụp hình bằng mọi phuơng tiện

E hèm, vậy cũng hơi bất công. Thôi Già chịu khó ra ba giải thưởng, 1 cho Đth, 1 cho PnS, 1 cho D.SLR đoạt giải, già nhỉ? :D

The Old Man
28-09-2010, 20:41
Mạnh Thường Quân đâu rồi!!!! Vô đây phụ đặt giải thưởng. Già tình nguyện mua giấy máy bay về VN trao giải.

dly
28-09-2010, 20:47
Phụ với già một thẻ SD 8GB giải thưởng cho ảnh có mầu sắc trung thực nhất

Ku Long
28-09-2010, 20:56
Phải vác cái lap có cái wc đi chụp mới được :(

_River_
28-09-2010, 21:08
Mạnh Thường Quân đâu rồi!!!! Vô đây phụ đặt giải thưởng. Già tình nguyện mua giấy máy bay về VN trao giải.

Trao cùi giấy hả Già?

Thiệt ko bác Dê?

dly
28-09-2010, 21:33
Trao cùi giấy hả Già?

Thiệt ko bác Dê?

Đùa giỡn có lúc, có nơi chứ bạn. đâu phải lúc nào cũng đùa sao :angry:

_River_
28-09-2010, 21:42
Đùa giỡn có lúc, có nơi chứ bạn. đâu phải lúc nào cũng đùa sao :angry:

Hiểu nhầm, xin lỗi vậy.

The Old Man
28-09-2010, 22:01
Mình tìm thấy cái soft này có thể ghép nhiều hình phải, trái, trên, dưới lại với nhau (Stitching Multi-row photos).

Hugin photos stitcher download đây http://hugin.sourceforge.net/download/

Đã Download đang cài dọc.......
Hình ảnh merge lại nhanh hơn CS5 nhiều.
Output rất đẹp và có thể ra thành HDR và dể dùng.

Soft hay quá!!!!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Vác máy canon ra trước nhà chụp loạn xạ với mode Full-auto + Auto Focus + không chân chống. Tất cả là 14 tấm hình.
Mở cái soft Hugin load vào tất cà 14 tấm cho nó tự chạy và chọn cách xấp sếp nhiếu hình.
Vài phút sau là có một tấm ảnh lớn do 14 tấm nhỏ ghép lại.
Các điểm ghép nối được tự chĩnh lại cho ngay ngắn (align).

Lẩn đâu tiên mỉnh dùng soft này.

Mình lại test với 3 tấm ảnh ghép mà CS5 chỉ ghép được 2 mà không chịu ghép hết 3 tấm. Kết quả là anh Hugin này làm một phát trong vài giây là ghép xong 3 tấm không thắc mắc.

Bao nhiêu đây làm mình củng thấy thích anh chàng Hugin này rồi.

Two-Thumb-up cho anh soft Hugin này.

nino
29-09-2010, 07:52
Già ơi, con hông có đi chợ Bến Thành được... con cố gắng mần một quả ở chợ Cần Thơ được hông ạ :D :D

bachnga
29-09-2010, 07:59
Để giật được cái SD này chắc phải sắm Canon hay Sony? :no:

Già ơi, con hông có đi chợ Bến Thành được... con cố gắng mần một quả ở chợ Cần Thơ được hông ạ :D :D

Già TOM nói chụp ở đâu trên cõi Việt Nam là được mà. Thôi bác đêm khuya thanh vắng ra bến Ninh Kiều làm một hoành tá tràng luôn đi. :yes:

hana_vip
29-09-2010, 08:45
Con cũng muốn thi Già ơi!
Biết sẽ không đến đâu nhưng mà vẫn muốn thi
Con phải chụp cái gì bi giờ đây Già???

dly
29-09-2010, 09:31
Em đề nghị thế này nhé bác Tom. Hẫy để mọi người tự do thể hiện phong cảnh nơi mọi người đang sinh sống

The Old Man
29-09-2010, 09:32
Con cũng muốn thi Già ơi!
Biết sẽ không đến đâu nhưng mà vẫn muốn thi
Con phải chụp cái gì bi giờ đây Già???

Đơn giản nhứt chụp cái dảy phố nơi Hana đang ở.
Từ dưới đất lên trên 4 tấm, rồi để nguyên setup như thế đi từ trái qua phải khoản 50 chục lần từ nhà mình đến nhà hàng xóm rồi đi luôn trọn khu phố là xong (nếu không bị hàng xóm đánh vì tội dòm ngó).
Nếu muốn chơi bạo thì mua cái này như Vi Khoa:
http://gigapansystems.com/media/images/epicpropage/2010EPICPro_newsplashpage.jpg
Software control. Setup cho nó tự động nháy từ trên xuống dưới từ trái qua phải. Khỏi phải mất công (giá cở 800 đô).

dly
29-09-2010, 09:34
Để giật được cái SD này chắc phải sắm Canon hay Sony? :no:

Đâu cần thiết thế đâu Bạch Bà. Mình thấy mấy cái máy ảnh thông thường hiện nay cũng đọc được thẻ 8 Gb rồi mà. Hay là giải là thẻ SD 2GB nhé :punk:

kiettt
29-09-2010, 09:38
Cu mập làm một quả chợ nổi Cái Răng, nhỏ Hà ná làm quả chợ Hàn đi.

thaychuastudio
29-09-2010, 10:36

anh!!! em hết dòng thẻ này rồi nghen :w00t:

dly
29-09-2010, 10:39

Giá ở ngoaì bán cho anh rẻ hơn nhà chú được 100 :D

thaychuastudio
29-09-2010, 10:41

Hàng Tàu Cộng mà anh so với hàng US là răng :chris:

thagnv
29-09-2010, 10:43
Máy chụp hình của con đâu thầy...???

bachnga
29-09-2010, 10:44
Đâu cần thiết thế đâu Bạch Bà. Mình thấy mấy cái máy ảnh thông thường hiện nay cũng đọc được thẻ 8 Gb rồi mà. Hay là giải là thẻ SD 2GB nhé :punk:
Lão này ngây thơ thật đấy :boxing:
Muốn có ảnh màu sắc trung thực thì điện thoại 2,3 chấm làm ăn mần răng?
Phái mua Canon, Sony của lão Trùa (ngữa cổ cho lão í chém hả trời)

Chận mất cửa ... làm ăn, đành vớt vát: tố lão Trùa... Chơi xấu :no:

dly
29-09-2010, 10:48
Lão này ngây thơ thật đấy :boxing:
Muốn có ảnh màu sắc trung thực thì điện thoại 2,3 chấm làm ăn mần răng?
Phái mua Canon, Sony của lão Trùa (ngữa cổ cho lão í chém hả trời)

:no: Bạch bà. Ảnh này chụp bằng điện thoại nè

thaychuastudio
29-09-2010, 11:06
Máy chụp hình của con đâu thầy...???

Nói qua lấy, có thấy mặt mũi thằng nào đâu!

Già TOM , báo cáo với Già là Em bụp được 40 tấm rồi

nguoimoi
29-09-2010, 13:49
Con đường Gốm - Sứ ấy dài gần 4km (4000 m) sắp tới sẽ được chính thức công nhận là bức tranh ghép bằng gốm lớn nhất thế giới (http://community.guinnessworldrecords.com/_Largest-ceramic-mosaic-to-be-unveiled/BLOG/2686072/7691.html) Trong lúc chờ đợi kết quả của cuộc thi mọi người có thể đọc qua để biết một chút thông tin về Con đường Gốm - Sứ (http://conduonggomsu.vn)

shena22
29-09-2010, 14:22
bây giờ lại ngóng hình chợ Bến Thành ngay khu shena ở, hi vọng có ai đó chụp được khung cảnh nhìn từ trên xuống, shena chưa nhìn được khung cảnh đó, hichic

dly
29-09-2010, 20:26
Mong Đàn chủ qua đây (http://www.ddth.com/showthread.php?t=402897&page=3) gợi ý vài lời để mọi ngừoi biết có thể biết là nên bắt đầu như thế nào, chứ mò mẫm từ đầu chắc sẽ mất nhiều thời gian quá.
Ví dụ :

- Chụp như thế nào để ghép khỏi bị mất.
- Khi ghép cần lưu ý điều gì..
- Kích thước nào thì hợp lý nhất.
....
Mong !

Chờ chú Khoa e hơi lâu thôi thì võ vẽ vài điều nếu có sai, thiếu mong các cao thủ bổ xung thêm.

- Chụp như thế nào để ghép khỏi bị mất.

Nên chụp cảnh rộng hơn từ 1/3 đến gấp đôi bức ảnh mình muốn để cắt xén lại

- Khi ghép cần lưu ý điều gì..

Khi chụp nên chú ý tới các điểm mốc để lúc ghép dựa vào đó để ảnh chạm mí với nhau. Các điểm mốc trùng sẽ dễ có 1 bức ảnh liền lạc

- Kích thước nào thì hợp lý nhất.

Khó nói do cảnh bạn muốn ghi lại như thế nào. Nhưng lúc chụp cần sử dụng ống kiếng Normal or Tele giới hạn dùng ống kiếng góc rộng do nó làm biến dạng cảnh vật khi ghép tốn nhiều công chỉnh sửa, ảnh khó đẹp

The Old Man
29-09-2010, 21:26
Già TOM , báo cáo với Già là Em bụp được 40 tấm rồi

Nên nhớ là già TOM củng dự thi đấy nhá !!!!!

Chỉ cấm trọng tài tham gia thôi.

bachnga
29-09-2010, 21:36
Nên nhớ là già TOM củng dự thi đấy nhá !!!!!

Chỉ cấm trọng tài tham gia thôi.

Già mà tham gia là phạm luật đấy.
Vì làm sao già chộp được cảnh ở Việt Nam :no:

@dly: chắc là điện thoại xịn rồi. Nhìn ảnh này, chắc lão sung sướng lắm khi nhớ lại khoảng 30 năm trước, lão xách quần tà lỏn bỏ nhà ra đi :emlaugh:

The Old Man
29-09-2010, 21:44
Già mà tham gia là phạm luật đấy.
Vì làm sao già chộp được cảnh ở Việt Nam :no:

:crying:Như thế có nghỉa là già không bao giờ gặp được Bạch Bà?:bawling:

Cái giấy máy bay của già mua rồi không có hiệu lực hay sao?:no:

Thôi là hết chia ly từ đây

shena22
29-09-2010, 22:12
vậy là Già sắp về VN hả Già, Già về đây chụp hình VN đúng không?????? vui là vui quá, vui là vui ghê, hihi

bihoctinhoc
29-09-2010, 23:19
:crying:Như thế có nghỉa là già không bao giờ gặp được Bạch Bà?:bawling:

Cái giấy máy bay của già mua rồi không có hiệu lực hay sao?:no:

Thôi là hết chia ly từ đây

Ông Cụ Tom thường nói tớ là tớ của sự lạc quan yêu đời thế mà chưa gì chịu thua BB sao :w00t::lick:

TongNghien
29-09-2010, 23:43
Ổng đâu có chịu thua. Ổng nhấn mạnh là "hết chia ly", nghĩa là sẽ dìa Việt Nam mà.

thaychuastudio
29-09-2010, 23:43
Ông Cụ Tom thường nói tớ là tớ của sự lạc quan yêu đời thế mà chưa gì chịu thua BB sao :w00t::lick:

Bác TOM về chụp ảnh mí con gà ở VN. chắc phải nhờ Bi làm mẫu rồu !!!:w00t:

The Old Man
29-09-2010, 23:46
Ổng đâu có chịu thua. Ổng nhấn mạnh là "hết chia ly", nghĩa là sẽ dìa Việt Nam mà.

Trời sanh Tôm sao còn sanh Tổng!!!!!!

Kỳ này phải nhờ bác NLT thu sếp thỉnh cầu các người mẩu chụp từng người đứng cách kề nhau nhau trong Tao Đàn rổi ghép lại thành tấm ảnh 1001 người mẩu đẹp VN dài nhất thế giới để qua mặt tấm ảnh của Vi Khoa.

Đăng ký bảng quyền ảnh 1001 người mẩu GIGA trước nha! Không ai được bắt chước nhá.

Bác NLT đâu rồi sao không nghe tăm hơi gì hết vậy.
Chắc đang cùng Mẹ gấu du hí ờ Đà Lạt.

dly
30-09-2010, 03:46
@dly: chắc là điện thoại xịn rồi. Nhìn ảnh này, chắc lão sung sướng lắm khi nhớ lại khoảng 30 năm trước, lão xách quần tà lỏn bỏ nhà ra đi :emlaugh:

Sướng chứ. Vượt qua bao khó khăn, trắc trờ để có nhau, trong nhau mà không sướng mới là lạ đó.

Còn về điện thoại thì thường thôi. Điều mình muốn mọi người chú ý là vì hầu như ngày hôm nay, chụp và chỉnh ảnh đã trở nên quá đơn giản, và dễ dàng rồi khi mà computer hiện diện khắp mọi nơi. Nhưng điều quan trọng là ai cũng có thể chỉnh sửa ảnh được nhưng nhìn một tấm ảnh, mầu sắc cho ra, cho đúng thì khái niệm ấy vẫn còn mù mờ với nhiều người. Căn bản bằng không tất nhiên càm nghiệm, nhận thức ít nhiều sai lạc. Có được tấm ảnh thay vì xem xét trước họ vội vàng can thiệp vào mầu sắc. Về ảnh chụp nếu khống chế mầu nhẹ nhàng còn dễ chấp nhận nhưng khi can thiệp thô bạo, quá thô bạo nét đẹp của bức ảnh nát bấy luôn. Và nếu như các ành này tiếp tục lan truyền thì chẳng khác gì bạn đang đầu độc mọi người khi nó nhan nhản ra đấy, lâu ngày khiến cho nhận thức cùa mọi người dần trở nên ngày càng sai lạc.

(Nói chẳng đâu xa. ngay cái góc nhiếp ảnh này những hình như thế cứ đầy ra đấy :crying: )

Mà ngẫm cho cùng cái giải tớ đưa ra mọi người dễ ăn hơn chủ đề của bác Tom nhiều :punk:

bihoctinhoc
30-09-2010, 05:17

haiz Các anh hai của tui ơi! Lanh quá à tớ có ý làm nhiễu để khích tướng làm cho chả nôn nóng dìa đó các anh hai :no: thấy cụ lâu lâu cứ hù phen này chắc về thiệt mình nói sai ý cho bỏ ghét :down: hic...không ai hiểu tâm sự của mình cả huhu..

The Old Man
30-09-2010, 05:49
haiz Các anh hai của tui ơi! Lanh quá à tớ có ý làm nhiễu để khích tướng làm cho chả nôn nóng dìa đó các anh hai :no: thấy cụ lâu lâu cứ hù phen này chắc về thiệt mình nói sai ý cho bỏ ghét :down: hic...không ai hiểu tâm sự của mình cả huhu..

Già củng đã biết ý định của mấy bạn nên làm bộ cải bướng cho sướng L ấy mà!

Nói tới nói lui thì củng Gần Đến!!! Sắp tới!!! rồi

The Old Man
30-09-2010, 13:30
Phải công nhận là mình hay bị lổi hỏi ngã. Còn về phần chính tả thì hiếm khi lầm.
Thôi bỏ qua cái vụ hỏi ngã này đi.

Bàn chuyện chụp hình Giga.
Nếu may mắn mổi ngày có 10 cô mẩu cho phép mình chụp hình thì muốn chụp 1001 người đẹp thì mình phải mất 3 tháng.
Vây là phải ôm máy ở sân Tao Đàn với NLT 3 tháng liên tiếp.
Chắc má Hương Lan không chịu đâu.

bachnga
30-09-2010, 13:47
Má Hương Lan có hay vào diễn đàn này không bác TOM?
Nếu có thì ... bác TOM giữ cho kỹ vé máy bay nha! :fear:
Vác máy theo bác NLT 3 tháng à? Chắc một giờ là cùng :yes:
Thôi bác TOM chụp vỉa hè đường Nguyễn Thị Minh Khai (trước đây là đường Hồng Thập Tự thì phải) cũng ấn tượng lắm đó lol

The Old Man
30-09-2010, 13:55
Má Hương Lan có hay vào diễn đàn này không bác TOM?
Nếu có thì ... bác TOM giữ cho kỹ vé máy bay nha! :fear:
Vác máy theo bác NLT 3 tháng à? Chắc một giờ là cùng :yes:
Thôi bác TOM chụp vỉa hè đường Nguyễn Thị Minh Khai (trước đây là đường Hồng Thập Tự thì phải) cũng ấn tượng lắm đó lol

Mình chỉ có được quyền trả tiền vé thôi. Còn vé thì bả giử rồi.

Còn đường HTT, Thị Khai thì có cái gì ấn tượng? :innocent::innocent:

The Old Man
30-09-2010, 14:12
Hic... huhuhuhu... diễn biến này chính là minh chứng rõ rệt cho "cái sai công khai và có tính liên tục, thì sẽ đồng hóa luôn cái đúng" !!!
Ông già chơi ác quá !!! :no:

Bạn HỔNG TỐT !!

vikhoa
30-09-2010, 14:15
Bữa nay em mới đọc topic này, xin chia sẻ với mọi người 1 ít kinh nghiệm chụp Panorama:

Có nhiều cách chụp, đây là 2 cách tiêu biểu và thường gặp:

1/ Chụp thành nhiều tấm chiều ngang (chỉ có 1 hàng ngang) rồi ghép lại.

2/ Chụp thành nhiều hàng ngang và nhiều cột để tăng số lượng + chi tiết ảnh.

Cách nào thì cũng phải nhớ 1 vấn đề là phải để overlap (mức độ ảnh trùng nhau) là 25-30%. Như vậy thì ghép mới chính xác hơn được.

Bất kể chụp bằng tay hay bằng máy, hoặc bằng tay nhưng trên đầu ballhead panorama đều phải nhớ nguyên tắc chụp overlap này.

vikhoa thực hiện tấm ảnh kia bằng cách chụp theo chiều ngang 50 tấm (50 cols), rồi số dòng (rows) là 20.

Nghĩa là cứ chụp 50 tấm chiều ngang, xong lại quay về điểm đầu tiên, cho máy xích xuống 70% (để trùng 30% với tấm trên) rồi lại lia ngang 50 tấm rồi cứ thế mà làm cho hết 20 dòng. Các tấm chiều ngang cũng trùng nhau 30% ở cạnh bên phải.

Phần mềm sử dụng thì có nhiều, như Autopano, PtGui hoặc như già Tom có đưa ra 1 số phần mềm khác.

AutoPano mà ghép nhiều tấm độ phân giải lớn thì sẽ cần khá nhiều resources, nhất là RAM và CPU.

Bản thân vikhoa cũng đang thực hiện tấm ảnh con đường gốm sứ, nhưng vẫn chưa khắc phục được 1 số vị trí trên con đường này :)

Đây sẽ là 1 thử thách rất khó cho những ai muốn thực hiện nó.

bachnga
30-09-2010, 14:20
Đấy! Đàn chủ đã cảnh báo rồi đấy.
Máy tính của anh chị em nào mà không phải CPU Core i7, RAM dưới 4GB thì đứng ngoài nhìn nha.
Không khéo máy bốc khói có mùi khét thì giật cái thẻ SD 8GB của lão Dê cũng chẳng để làm giề???!!!

Dennis Bergkamp
30-09-2010, 14:26
Em đã nói với anh Lý rồi. Cần gì phải chụp 100 tấm rồi ghép lại? Em dùng 1 máy ảnh chụp rõ 1 tấm, cắt ra 100 tấm rồi ghép lại.

Vậy nhẹ nhàng hơn nhiều :D.

vikhoa
30-09-2010, 14:30
Tấm đấy sẽ không rõ và không chi tiết :) Người ta muốn chụp nhiều tấm ghép lại là để có đầy đủ chi tiết mà :)

bachnga
30-09-2010, 14:32
Nếu ý kiến này được lão ấy chấp nhận, thì đề nghị lão Dê ... chuẩn bị khoảng 20 thẻ SD 8GB, chứ 1 thẻ thì khó trao giải lắm...

kiettt
30-09-2010, 15:31
Giải lão Dê hình như treo cho tấm nào rõ nét nhất mà ???

À, tìm ra rồi, giải lão Dê thì em nào ham hố PS coi bộ tiêu tùng.

The Old Man
01-10-2010, 02:42
Nhắn nhỏ:
Ai muốn cái soft Autopano Giga mới nhất thì vào tom.vanviet.com, Tôi bỏ nó trong cái folder Tools. Cái 32bits thì đã upload, còn cái 64bits thì đang upload.

Cái Autopano Giga 64bits chạy lẹ như gió, nhanh cấp kỳ.

Brantanna
01-10-2010, 13:09
Cám ơn Già TOM nha!
Công nhận Già TOM có cái thư viện MP3 hết xảy! Cho em xin vài bài nha Già TOM! :-)

onggia9999
02-10-2010, 14:11
@Già: khi nào hết hạng nộp bài vậy ạ, dạo này giờ rãnh toàn bị mưa, con còn chưa mần được tấm nào. :(

The Old Man
02-10-2010, 18:37
@Già: khi nào hết hạng nộp bài vậy ạ, dạo này giờ rãnh toàn bị mưa, con còn chưa mần được tấm nào. :(

Cứ cho là tới cuối năm đi, cho rộng giờ.
Cho anh em rộng giờ chụp thử, thí nghiệm và trao đổi kinh nghiệm trước khi nộp hình dự thi.
Mình củng phải có thì giờ chạy xuống San Diego leo lên đĩnh ngọn núi Hải Đăng chụp trọn cái San Diego Bay với cầu Colorado chớ, mà phải ở tháng lạnh mùa đông trời mới trong sạch được.

nino
02-10-2010, 22:18

con cũng zậy... cứ toàn chuyện không tên không hà, giờ vẫn chưa có pô nào :(

nguoimoi
09-10-2010, 22:39
con cũng zậy... cứ toàn chuyện không tên không hà, giờ vẫn chưa có pô nào :(

Như thế người ta gọi là " to mồm" lol
Phài "To tay" mới mong nhận giải chứ !

honnguyen276
10-10-2010, 09:17
Xin lỗi, bác Tom tư vấn giùm cho con host nào link direct xài được. Con xài Fileden mà thấy chán quá! :helpsmili

The Old Man
11-10-2010, 01:34
Xin lỗi, bác Tom tư vấn giùm cho con host nào link direct xài được. Con xài Fileden mà thấy chán quá! :helpsmili

Rất tiếc là già không am hiều tình hình ở VN nên không góp ý được.

thaychuastudio
13-10-2010, 15:26
Trời ơi !!! Cái Pano của mình sao nhìn gớm vậy nè trờiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :no: :no: :no:
:crying::crying::crying::crying::crying::crying::c rying::crying:

nino
13-10-2010, 22:11
Trời ơi !!! Cái Pano của mình sao nhìn gớm vậy nè trờiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :no: :no: :no:

đâu. . .đâu ? :lick:

The Old Man
13-10-2010, 22:15

Vậy sao?

Sao vậy?

thaychuastudio
14-10-2010, 19:17
Vậy sao?

Sao vậy?

Đường chân trời nó cứ rồng rắn lên mây là sao !! :crying:

Chưa hết, Con đường từ Trần Hưng Đạo qua Hàm Nghi cũng chập chùng như sóng biển Vũng tàu. Eo ôiiiiiiiiiiiiiii :buck:

Không dám Up lên đâu. Nhục lắm!! :bawling:

hippo con
14-10-2010, 20:07
Đường chân trời nó cứ rồng rắn lên mây là sao !! :crying:

Chưa hết, Con đường từ Trần Hưng Đạo qua Hàm Nghi cũng chập chùng như sóng biển Vũng tàu. Eo ôiiiiiiiiiiiiiii :buck:

Không dám Up lên đâu. Nhục lắm!! :bawling:

sao giống em bé 5 tuổi tập vẽ vậy, tay run nên chỉnh không chuẩn à, há há

huongct
18-10-2010, 11:10
Lên báo Thanh niên rồi nè

Mấy cụ trong Làng tính sao đây ?
http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/201042/20101016153731.aspx

onggia9999
18-10-2010, 13:29
Hố, không khéo chuyến này lại nổi tiếng, được lên báo. :D

shena22
18-10-2010, 13:37
vậy là các tay chụp của làng mình phải cố gắng nhiều hơn rồi, sao để cho người khác giành giải được chứ.

tình hình này làng mình sẽ có thêm nhiều thành viên nữa, hihi

The Old Man
18-10-2010, 14:03
Mấy ngày nay vác máy chụp hình cái nhà của mình. Tất cả hơn 60 tấm. Dùng AutoPano Giga merge lại coi củng ra vẻ lắm.
Rút kinh nghiệm mình sẻ làm lại với hơn 100 tấm.
Thật sự không khó lắm. Nhớ thà dư overlap chớ đừng cho thiếu là hỏng.
Nhớ khép khẩu nhỏ và chụp speed chậm một tí với chân chống để back ground cho rỏ thì merge hình mới OK.

nguoi_lon_tuoi
18-10-2010, 18:26
Đề nghị hạn chót nộp là 30/12/2010. Sau đó là vikhoa làm trọng tài 1 mình. Hì hì...
Mấy hôm nay không dám lên tiếng vì người muốn làm trọng tài tì ít nhất phải có ảnh dự treo, vikhoa dư sức, còn tui đang trắng trơn.

Thôi thì ráng đi xin giải để được tham gia.

Nay được hứa : 01 con core i7, 01 main Giabyte. Đang tìm thêm ...Nhưng nếu chỉ có nhiêu đó được hôn ?

Xin lổi anh Bảy giờ em mới lên tiếng. Hì hì....

Mời xem 1 ảnh ghép lớn nhất VN nhé

Ảnh đại diện cho gần 2000 tác phẩm tham dự cuộc thi sẽ được triển lãm vào ngày mai :)

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=69391&page=2

thaychuastudio
23-10-2010, 16:29

Làm thử cái phòng bằng Iphone trước đã! :D

Thấy gúm gì đâu!! :buck:

bihoctinhoc
23-10-2010, 17:44
Chổ LCD lệch ":D" kìa anh :ohmy:

nino
24-10-2010, 16:38
.....

? ? ?

TongNghien
24-10-2010, 17:50
Chổ LCD lệt kìa anh :ohmy:
? ? ?

Thế hệ 8x, 9x sau 1975 !!! :bawling:

tiểu dân
25-10-2010, 00:38
Lệch, nếu chị nổ hông wánh dấu chấm hỏi, chắc Dân cũng quên luôn chữ đó viết ra sao.

bihoctinhoc
25-10-2010, 00:41
Sai thì đã sửa nhưng sửa rồi chưa thấy xóa :D keke

The Old Man
25-10-2010, 00:43
Sắp có thêm cái logo "lệt lạt bất phân"

ngutrienmien
25-10-2010, 01:14
Kéo topic lại kẻo loãng. lol

Cái này không phải ảnh "mề gà", mà mình tự phá tấm hình của mình, vì bác NLT post cái hình ở trên nên thử động đậy tay chân một phát.

ảnh original
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/hs124.ash2/39553_1528106797476_1078873488_1916897_5633782_n.j pg

Impressionist painting (hội họa trường phái ấn tượng)
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs792.snc4/67241_1543835750690_1078873488_1947316_4830929_n.j pg

thaychuastudio
25-10-2010, 08:49

Cái này có vẻ ổn ổn hơn tẹo :D

@Bác Ngu: Ảnh đẹp quá! :innocent:

nino
25-10-2010, 09:11
Sai thì đã sửa nhưng sửa rồi chưa thấy xóa :D keke

tự nhiên xóa à :lick:

acaxomcui
25-10-2010, 09:42

Bác Nổ qua Xóm Chài làm loạt ảnh bến Ninh Kiều đi! Thử súng mới luôn.

nino
25-10-2010, 10:45

hì hì, đang bận tối mũi nè anh
hôm nay rảnh hả anh ?

huongct
25-10-2010, 11:12

Dạo này thấy Ặc Ca còn ít hơn Obama nữa !lol Bộ Cần Thơ Song Sát tính làm một tấm Panorama Ninh Kiều hả. Coi chừng rinh giải I thiệt nhen !

acaxomcui
25-10-2010, 11:16
hì hì, đang bận tối mũi nè anh
hôm nay rảnh hả anh ?

Được chút thời gian thôi.
Vào làng lóng cóng quá!

Dạo này thấy Ặc Ca còn ít hơn Obama nữa !lol Bộ Cần Thơ Song Sát tính làm một tấm Panorama Ninh Kiều hả. Coi chừng rinh giải I thiệt nhen !

Thời buổi khó khăn nên vất vã quá bác ơi!
Có rinh giải hay không thì trông cậy bác Nổ thôi,tớ ..không giúp được gì đâu.

Arkain
25-10-2010, 13:27
Chà chà, mới đến phần khai vị trong thực đơn thôi mà đã có nhiều tấm trông khá quá ta!

bihoctinhoc
26-10-2010, 11:31

Bộ dạo này chị rảnh lắm hả!! :mad::mad::mad::mad::mad::angry::angry:

nino
26-10-2010, 13:56
Bộ dạo này chị rảnh lắm hả!! :mad::mad::mad::mad::mad::angry::angry:

ờ, mí hôm nay đang rảnh mờ

The Old Man
27-10-2010, 09:26
Mình chụp trước nhà khoảng hơn 50 tấm ảnh to của Canon 7D full size.
Dùng soft AutoPano Giga 64 bits với 8GBRam tạo ra render cái hình Giga với size là 220087 x 25914.
Cái soft AutoPano Giga này đòi phải có chổ cho temp file trên 100GB chưa kề Destination output vài trăm GB nửa!!!!
Chạy mấy tiếng đồng hồ rồi mà mới có được 5%.
Nếu mà chơi tới trên 100 tấm thì chắc la lết cả ngày!!!:crying::emlaugh:

thaychuastudio
27-10-2010, 09:33
@Gia TOM: Bác cho cái host UP hình lên luôn. Giống như cái link www.panorama.vn vậy á Già.

Chứ hình phải Resize lại 800x600. Coi không đã gì hết. Em có chụp được một mớ rồi. Cái Chợ Sài Gòn 70 tấm. Để máy Render, miềng đi nhậu. tới khi mở mắt ra thì nó render xong rồi. Tình hình là 19G . Úp kiểu gì giờ :(

The Old Man
27-10-2010, 10:04
@Gia TOM: Bác cho cái host UP hình lên luôn. Giống như cái link www.panorama.vn vậy á Già.

Chứ hình phải Resize lại 800x600. Coi không đã gì hết. Em có chụp được một mớ rồi. Cái Chợ Sài Gòn 70 tấm. Để máy Render, miềng đi nhậu. tới khi mở mắt ra thì nó render xong rồi. Tình hình là 19G . Úp kiểu gì giờ :(

Cái này mình củng không biết. Phải hỏi Vi Khoa coi khi mình có một tấm ảnh Giga rồi thỉ làm sao mà upload lên HOST nào có tool cho view, pan, zoom v.v. như VK đã post mấy tấm hình lớn.

nino
27-10-2010, 10:38

má ơi :emlaugh:

The Old Man
28-10-2010, 01:17
Tới bây giờ là trên 16 tiếng đồng hồ rồi mà render vẩn chưa xong!!!!!!

Máy chạy mà mình mệt!!!!

thaychuastudio
28-10-2010, 02:15
Tới bây giờ là trên 16 tiếng đồng hồ rồi mà render vẩn chưa xong!!!!!!

Máy chạy mà mình mệt!!!!

Già TOM Chạy máy gì vậy??? mí lị chơi cái hình 220087 x 25914 thì render chừng mô mới xong!! :buck:

Chưa kể, mở nó lên thôi chắc mất 30'

The Old Man
28-10-2010, 02:54
Mình chụp 4 row hình, mổi row trên 15 tấm. Máy 7D mình để size phim là 5184 x 3456 pixels.

Cái Soft AutoPano Giga tự nó lấy hết hình rồi tự ráp lại thành một tấm tổ chảng.
Mình bảo nó render, nó bắt mình phải có chổ trống trên 100Gb cho cái temp file. Chưa kế output của nó ra sao mình cũng chưa thấy.
Lở rồi thì phải chờ cho nó render xong. Chắc củng gần tới rồi.

:onfire:Gần Xong!:onfire:

dly
28-10-2010, 07:45
Phần mềm Hugin chạy khá nhẹ anh ạ. Cấu hình máy E5400. Ram 2GB chạy 70 file chỉ hết khoảng 20 phút. có điều phải chọn điểm cho từng tấm ảnh

Huhu Xem thử thì thấy 20 phút là xong, tới khi xuất thiệt thì chờ hơn tiếng. Chút rảnh em sẽ post thử ảnh chưa hoàn thiên. Chờ ghép lại bầu trời chút. Lúc chụp trời xám quá hổng hay

The Old Man
28-10-2010, 08:59
Sẽ thử với Hugin. Bây giờ máy còn kẹt với AutoPano.

dly
28-10-2010, 13:55
Từ 263Mb (75 file) tạm hoàn chỉnh đã thành 1,15GB đuôi tif chuyển qua JPEG còn lại 87Mb. Cũng khó mà up lên được đâu đó

nino
28-10-2010, 14:11
vậy dự án này chắc phá sản quá :(

dly
28-10-2010, 18:07
Bác Tom ơi. Em đã giảm nó xuống dưới 10Mb và đưa nó vào thư mục Upload mà bác đã tạo cho em (chung với đoạn video clip anh Dính Lọ nói vể THX (hôm SN diễn đàn)) mà không đua ra ngoài được, Bác xem chỉnh giúp em nhé. Tks bác.

The Old Man
29-10-2010, 09:28
Cái hình nhà thờ Đức bà ngó củng ác liệt lắm.

Phải hỏi Vi Khoa làm sao mà post lên như thế nào ở Website nào cho phép Pan tới lui, Zoom in out v.v.

Hoặc là ai biết Soft nào cho phép coi hình lớn trên trang Web!!
.

dly
29-10-2010, 09:42
Có chút thời gian vội ra đường chụp đại về thử nghiêm cái phần mềm Hugin anh share nên chụp khá ẩu, Có dòng làm một hơi 15 ảnh, có dòng 10 ảnh lung tung cả lên. Có vậy mới thấy nó hay hơn trình merger trong PS, chạy nhẹ. CPU chỉ vài % Ram chiếm dao động trong mức 1.4Gb, Ráp nối khá nhanh nhưng đòi hỏi thời gian định vị trên ảnh một chút.

nguoimoi
29-10-2010, 12:45
Cái hình nhà thờ Đức bà ngó củng ác liệt lắm.

Phải hỏi Vi Khoa làm sao mà post lên như thế nào ở Website nào cho phép Pan tới lui, Zoom in out v.v.

Hoặc là ai biết Soft nào cho phép coi hình lớn trên trang Web!!
.

Bác TOM thử test cái này xem:
http://www.ajax-zoom.com/
http://www.ajax-zoom.com/index.php?cid=download

Còn Up lên host thì em đoán là dùng Winrar chia nhỏ thành các file nén, rồi up lên host vào cùng một folder, sau đó bung nó ra.

mya_myprince
29-10-2010, 20:21
Mới coi thấy có tới 3 hay 4 tấm Panorama gì đó, nhìn đẹp quá, cho Mya hỏi của admin Vikhoa hết hay có ai giúp sức không?

The Old Man
31-10-2010, 09:32
Cái hình panorama của mình xong. Nó là một PSB file 12GB. Chỉ có photoshop load nó nổi. Không thể nào convert thành JPG hay TiFF.
Bây giờ làm cái gì với file tổ chảng đó.
Đâu có website nào cho mình load nó lên cho mọi người coi online.

:helpsmili Admin Vi Khoa ơi! cứu bồ!!!!! :helpsmili

dly
31-10-2010, 09:36
Trong PS anh chọn save as để lưu nó với định dạng JPG sẽ giảm đáng kể anh ạ. Tư 1,1GB em giảm còn 15Mb theo cách trên

The Old Man
31-10-2010, 11:11
Đã thử ngay từ lúc đầu nó không cho save as JPG hay TIF vì JPG hay GIF bị hạn chế về size lớn.

thaychuastudio
31-10-2010, 11:57

La Vang - ảnh chụp bằng điện thoại

vikhoa ddth.com: em xin phep ko binh luan
M: đúng là sự thật mất lòng thiệt
M: chụp bằng Iphone vậy là khá lắm rồi
vikhoa ddth.com is typing...
vikhoa ddth.com: mất công anh em ko nhìn mặt nhau :D

:mad:

vikhoa
11-11-2010, 21:39
Test auto-resized

bachnga
11-11-2010, 22:38
Đàn chủ ra tay chi nhỉ? Kiểu này làm mí lão hứng chí post ảnh size loạn cả lên :fear:
Lão nào post cái tháp gì (La Vang???) ở trên ấy nhỉ? Trông giống như bị gió cuốn vào trong (nhìn kỹ thì chả thấy ngọn gió nào) - Nếu thang điểm 10 thì cho cái ảnh í 1.5 điểm
(không biết chụp, nhưng bình ảnh thì được ấy nhể :emlaugh:)

thaychuastudio
11-11-2010, 22:40
Lão nào post cái tháp gì (La Vang???) ở trên ấy nhỉ? Trông giống như bị gió cuốn vào trong (nhìn kỹ thì chả thấy ngọn gió nào) - Nếu thang điểm 10 thì cho cái ảnh í 1.5 điểm

Mụ nhìn cho kỹ nhá

Canon 1D Mark III + 5D Mark II + 50D + 40D + 430EX + 430EX II + 580EX II
35L + 50L + 135L + 200 f2.8L + 400 f5.6L + 50/1.4 + 85/1.8 + 100 Macro
17-40 (x4) + 24-70 (x2) + 24-105 (x2) + 70-200 f2.8 + 70-200 f2.8 IS
Nikon D700 + 24-70 Nano + 50/1.4 + 85/1.8 + 80-200 f2.8 + SB600 + SB800

bachnga
11-11-2010, 22:44
Chắc lão nhìn hổng kỹ???
Cái ảnh chụp bằng iPhone í mà.

thaychuastudio
20-11-2010, 12:15

Thánh Địa La Vang

dly
20-11-2010, 12:22
Ông Nội :mad:

Người ta chụp nhiều tấm rồi ghép lại thành 1, Ông chụp có mỗi một phát mà cũng post vào đây nữa làm mất công xem :boxing:

thaychuastudio
20-11-2010, 12:29
máy em đâu có wide cỡ đó! :no:

dly
20-11-2010, 12:33
Vaa6y thì quăng tấm nào lớn chút đi cho anh em xem chú cái ảnh này mới nhìn vô đã thấy nát như tương rồi

thaychuastudio
20-11-2010, 12:41
em chỉnh lại còn 600x800 để mà up vô trong này. Chứ để 2G làm sao mà Up :(

Đang Up tấm 4M coi sao

http://static.flickr.com/5081/5191540464_0341141162_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5191540464/sizes/m)

kiettt
20-11-2010, 13:01
Thế là bây giờ biết panorama là gì rồi đó.

Chú chia bề cao tấm hình làm 4, bề ngang làm 40 phần, thuê xe ôm ra đó làm lại mỗi ô một tấm, chụp xong vào đền quỳ gối cầu nguyện "bà cho con chuyến này về hình đẹp, không thôi các lão già ấy xúm vào chọc con", xong về nhà ghép lại.

Ai xin thì sẽ được, ai siêng và hên thì có hình đẹp :boxing:

Adolf Hitler
20-11-2010, 13:08
Nghe bẩu hắn quỳ nát cỏ trước thánh địa mới chọt được 23 cái về chắp lại đó các bác:D

Nhìn cứ tưởng panorama của Vê Khờ cơ:punk:

thaychuastudio
20-11-2010, 13:36
Tình hình là vẫn không thể UP hình 4M lên được

http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5191540464/#/photos/56104054@N07/5191540464/lightbox/

http://static.flickr.com/4104/5191026305_f64729ced3_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5191026305/sizes/m)

Cái đường nó thẳng thế mà mình chụp thành đường cong. Giỏi thật!!! :D

shining
20-11-2010, 18:19
Tình hình là vẫn không thể UP hình 4M lên được

http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5191540464/#/photos/56104054@N07/5191540464/lightbox/

http://static.flickr.com/4104/5191026305_f64729ced3_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5191026305/sizes/m)

ảnh đẹp thế cái này ở đâu thế

thaychuastudio
21-11-2010, 11:59
ảnh đẹp thế cái này ở đâu thế

Trong thẻ nhớ đó bạn!! spam cho lắm thế nào cũng lãnh đạn!:w00t:

@Già: Đề nghị trọng tài vô đây coi và chỉnh sửa cho anh đi chớ!! Quẳng cục lơ hổm giờ là răng?? :mad:

nguoimoi
21-11-2010, 12:05
Trong thẻ nhớ đó bạn!! spam cho lắm thế nào cũng lãnh đạn!:w00t:

@Già: Đề nghị trọng tài vô đây coi và chỉnh sửa cho anh đi chớ!! Quẳng cục lơ hổm giờ là răng?? :mad:

Rõ chán !!! Người ta chụp nhiều ảnh ghép laị thành ảnh lớn, đằng này chụp ảnh lớn rồi PS...là sao ??? :lick:

Para*** mà có 4MB thì bọn trẻ ngồi bô cũng chụp được :boxing:

dly
21-11-2010, 12:33
Bà ơi bà. Từ hàng GB or vài trăm Mb giảm xuống vài Mb để đưa lên các host cùng đủ nhức đầu rồi (do các host không cho up các size lớn) Để nguyên dạng thì thằng nào chịu chứa bà biết chỉ dùm anh em đê. Có cái file 8Mb mà bữa giờ cũng đành bó tay chịu trói đây này

nguoi_lon_tuoi
21-11-2010, 15:06
Rõ chán !!!

Nói thì dễ vô cùng mà nói tấm bạ thì càng dễ hơn. Khà khà..

dly
21-11-2010, 15:48
Chụp tới đây hổng hứng làm tiếp do thấy hổng up ảnh lên được

https://lh6.googleusercontent.com/-m5ZUdqR3_zs/TsuXa4sLp9I/AAAAAAAAAes/zaWotqslcD0/s1152/ntdb.jpg

Ngyên gốc ảnh có dung lượng 1.2GB

thaychuastudio
21-11-2010, 17:11
Rõ chán !!! Người ta chụp nhiều ảnh ghép laị thành ảnh lớn, đằng này chụp ảnh lớn rồi PS...là sao ??? :lick:

Vậy mà tớ chỉ làm được đến thế thôi. Nhục thiệt!!! :dontgetit

@Dly: sao mà nó cứ ... rồng rắn lên mây thía!! :D . Qua chỗ em, em cho mượn caí Dopod

kiettt
21-11-2010, 23:17
Vậy mà tớ chỉ làm được đến thế thôi. Nhục thiệt!!! :dontgetit

@Dly: sao mà nó cứ ... rồng rắn lên mây thía!! :D . Qua chỗ em, em cho mượn caí Dopod

Bữa giả mời cà phê, hỏi tiền đâu ra, giả khai mới mua được cái tripod, đang đứng đó chụp có ông gà kia đi ngang hỏi mua, giả tháo ra bán luôn :no:, chắc là bán rồi mới chụp tấm nài :boxing: lời quá nên đứng trước sân nhà thờ bị run tay đấy mà :punk:

traicocxanh
21-11-2010, 23:40
Em cũng đèo bòng mần một tấm...

Bự hơn 1 chút...

thaychuastudio
21-11-2010, 23:54
Bữa giả mời cà phê, hỏi tiền đâu ra, giả khai mới mua được cái tripod, đang đứng đó chụp có ông gà kia đi ngang hỏi mua, giả tháo ra bán luôn :no:, chắc là bán rồi mới chụp tấm nài :boxing: lời quá nên đứng trước sân nhà thờ bị run tay đấy mà :punk:

em không nói tới cái chạc ba ấy!!! :mad:

Em cũng đèo bòng mần một tấm...

Tấm ni hắn méo méo mần răng í nhỉ!!! :D

Trời đẹp, mỗi tội hơi nghiêng. Bỏ bớt mớ dây điện và cột điện thì hay hè

Răng ku không đi chụp đường làng đất đỏ, lối mòn + ruộng đồng. Chụp có con đường nhựa nhìn không ưa lắm!!

traicocxanh
22-11-2010, 00:07
Tấm ni hắn méo méo mần răng í nhỉ!!! :D

Trời đẹp, mỗi tội hơi nghiêng. Bỏ bớt mớ dây điện và cột điện thì hay hè

Răng ku không đi chụp đường làng đất đỏ, lối mòn + ruộng đồng. Chụp có con đường nhựa nhìn không ưa lắm!!

Méo là méo thế lào hả thầy?

Em dòm hông thấy nghiêng, chắc thầy xỉn rồi cũng nên! Hoặc cũng có thể nghiêng nghiêng chút chút mà em hông dòm thấy cũng nên!

Công nhận đường đất thì có đẹp hơn nhưng mà hồi xưa đường đất đỏ bụi mù mịt, mưa sình lầy lội khổ lắm thầy ơi. Chỉ mong là đừng bị mấy KCN nhăm nhe tiến vô thôi, hông ấy mai mốt em mần tấm khác thế chỗ miếng ruộng là nguyên 1 cty bự à! :)

thaychuastudio
22-11-2010, 00:12
Nhìn cái "đường chưn trời" đi ku!!!

Mịa! ngó muốn quẹo cổ luôn mà hắn cứ tỉnh queo bảo :" em nào biết, em nào có hay ..." :mad:

Nhưng mà xỉn thì thiệt có chút chút... :D :yes:

traicocxanh
22-11-2010, 00:18
Chưn trời là của ổng chớ đâu phải của em, thầy cứ đi mà hỏi ông trời ấy! Có sao thì em chụp vậy hà lol

Thầy xỉn mà còn thức dữ quá :emlaugh:

nguoimoi
22-11-2010, 10:36
Nói thì dễ vô cùng mà nói tấm bạ thì càng dễ hơn. Khà khà..

Trời !!! bác chấp em làm gì ! về việc chụp ảnh em luôn ở mức độ âm ( chứ chưa được mức 0 nữa cơ). Một năm em chỉ cầm máy ảnh có vài lần thôi! mà toàn tự động 100% :lick:. nên bác đừng so đo trình độ của em làm gì cho nó...oải lol

kiettt
22-11-2010, 13:45
Chưn trời là của ổng chớ đâu phải của em, thầy cứ đi mà hỏi ông trời ấy! Có sao thì em chụp vậy hà lol

Thầy xỉn mà còn thức dữ quá :emlaugh:

Chú Cóc bây giờ cũng biết trả treo ghê ta. Chưn trời là của ổng thiệt, dưng mà cho ổng nằm thẳng hay méo là ở chú, ông trời biết khỉ gì :lick:

dly
22-11-2010, 16:33

Cái này bán được nhiêu ? :w00t:

cunlinh007
22-11-2010, 17:05

Tấm này đẹp thế nhỉ ^^!

kiettt
22-11-2010, 17:17
em không nói tới cái chạc ba ấy!!! :mad:

Xo dì, bữa đó đang xỉn, lại cứ tưởng chú xỉn gõ bậy:lick:.

Cái này bán được nhiêu ? :w00t:

Bán được giá cà phê nữa nhe, quả này là có kèm ăn sáng nữa nhé :punk:

thaychuastudio
23-11-2010, 16:11
http://static.flickr.com/4133/5201124870_c29dd6c525_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5201124870/sizes/m)

Nhà Thờ quê tớ!! :D

Bên trái là nhà dạy học cho các em nhỏ trong xã. bên phải là hội trường. Dùng để dạy giáo Lý.
Vẫn còn những ký ức thật đẹp của những chiều chúa nhật học giáo lý dưới tàn cây... Khoái nhất mỗi khi trời mưa... :)

bihoctinhoc
23-11-2010, 16:29
Hình đẹp anh Chùa à! :)

Osama Binladen
23-11-2010, 17:39
http://static.flickr.com/4133/5201124870_c29dd6c525_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/56104054@N07/5201124870/sizes/m)

Bên trái là nhà dạy học cho các em nhỏ trong xã. bên phải là hội trường. Dùng để dạy giáo Lý.
Vẫn còn những ký ức thật đẹp của những chiều chúa nhật học giáo lý dưới tàn cây... Khoái nhất mỗi khi trời mưa... :)

Lão chụp ở mô rồi cũng vắng tanh như chùa bà... banh hè:lick:

Cái này được cái bãi cỏ ở ngã ba xanh rì, có vẻ không xơ xác lắm:punk:

traicocxanh
23-11-2010, 22:57

Hình đẹp! :punk:
Thắc mắc là khi trời mưa thì lão thấy cái gì mà khoái nhỉ? :emlaugh:

Chú Cóc bây giờ cũng biết trả treo ghê ta. Chưn trời là của ổng thiệt, dưng mà cho ổng nằm thẳng hay méo là ở chú, ông trời biết khỉ gì :lick:
Dạ, vậy để con nghiêm túc kiểm điểm và rút kinh nghiệm lần tới vậy! lol

Brantanna
24-11-2010, 03:35
http://lh3.ggpht.com/_QPthMOMTl88/TOwksbH9uGI/AAAAAAAAAYw/vl7Lq8bY9Vk/s800/Main%20building%20Shahe%20UESTC.jpg

Main building of UESTC - Shahe campus - Chengdu - Sichuan - China

Ảnh chụp bằng máy FujiFilm S2900HD.

traicocxanh
26-11-2010, 00:39
Main building of UESTC - Shahe campus - Chengdu - Sichuan - China

Ảnh chụp bằng máy FujiFilm S2900HD.

Bác chụp dòm cũng đẹp, nhưng em thấy thiếu thiếu màu xanh như thế nào đó. Với lại, sẵn tiện bác giới thiệu tiếng Việt của UESTC để em khỏi đi hỏi google! :)

dly
30-11-2010, 13:02
Bực quá đi anh Ngủ ơi. Setup hổng biết lỗi ở chỗ mô mà nó lock liên tục luôn

Anh xem được chưa cho Lý biết nhé. Tks

ngutrienmien
30-11-2010, 13:17
Đã xem được. Hình đẹp lắm!

:yes:

dly
30-11-2010, 13:19
Hình đẹp hay máy chụp đẹp?

Cảm ơn anh động viên :D Hy vọng giựt được cái giải rút của già Tom. Nghe đồn nếu hổng lầm giải đợt này là cái D70 chi đó :punk:

nino
30-11-2010, 13:59

Cảm ơn anh động viên :D Hy vọng giựt được cái giải rút của già Tom. Nghe đồn nếu hổng lầm giải đợt này là cái D70 chi đó :punk:

bữa bác ý về Cần Thơ nói là sẽ treo giải bằng cái máy chụp hình mà bác ý mang về VN chuyến này đó anh? :w00t:

bachnga
30-11-2010, 14:10

Lấy được của già TOM không?

Lão chặt dây ... cáp. Ghê quá.

nino
30-11-2010, 14:14
Lấy được của già TOM không?

Lão chặt dây ... cáp. Ghê quá.

má ơi, bắt kiểu này thì chít rồi :emlaugh:

The Old Man
30-11-2010, 21:22
Ảnh Pano mới chụp:
JPG 4.1Mb

shena22
30-11-2010, 21:48
đẹp quá Già ơi!!!!!!!!!!!

nguoi_lon_tuoi
30-11-2010, 22:09
Xứng đáng 1 tối loanh quanh anh TOM hén. Xem ảnh lớn đã thiệt. Khà khà...

tulinu
30-11-2010, 22:56
load lâu quá bác Tom ơi, con đợi dài cổ luôn nà.

acaxomcui
01-12-2010, 03:49
Lão TOM về Sài Gòn lụm hàng ngon thiệt!

bachnga
01-12-2010, 07:40
Hí hí...
Theo cái đà nì thì giám khảo tự trao giải cho mình rồi.
Hèn chi ông già đề nghị thi ảnh mega. Ổng biết kết quả trước rồi.

thaychuastudio
01-12-2010, 23:52
@ gia TÒM : Phơi râu !! :lick:

acaxomcui
02-12-2010, 00:58
@ gia TÒM : Phơi râu !! :lick:

.

Hí hí...
Theo cái đà nì thì giám khảo tự trao giải cho mình rồi.
Hèn chi ông già đề nghị thi ảnh mega. Ổng biết kết quả trước rồi.

Nghĩ vậy tội già TOM!

Có một số anh em có khả năng nhưng chắc lười thôi!

thichgaidep
02-12-2010, 02:30
Em cũng vẽ 1 cái dự thi :D

nino
02-12-2010, 10:18
Một góc vạn lý trường thành

hàng fake :lick::lick:

Arkain
19-01-2011, 15:59
Già TOM bao giờ mới tổ chức họp báo đây? :D

The Old Man
19-01-2011, 16:12
Chả thấy ai tham gia, tham dự gì hết, chỉ có mình già Tom là có cái Pano đẹp nhất rồi biết làm sao.

Thôi cho nó giống chiếc Titanic luôn.

mjnhkata
19-01-2011, 16:21
:)) ai cùng đăng ký nhưng không ai tham gia :D ... titanic thiệt bác ơi

dly
19-01-2011, 16:22
Em gửi anh cái giải hình ảnh có mầu sắc trung thực hén, cái anh nhường em giải nhất em chụp Quảng trường công xã Paris đi. :D

thotnotcantho
11-04-2011, 14:34
Mới tập tành chụp ảnh panorama. các bác xem thử và cho ý kiến.
Chụp bằng máy ảnh kỹ thuật số thông thường. Ghép khoảng gần 80 pic.
Thank

link xem online (http://www.vuongcuong.byethost31.com/panorama/)
http://www.vuongcuong.byethost31.com/panorama
Để xem được online các bác cần cài Silverlight (http://www.microsoft.com/getsilverlight/Get-Started/Install/Default.aspx)