PDA

View Full Version : MAC NHANH HON 2 lan PC

gigasampler
04-06-2004, 11:07
MAC NHANH HON 2 lan PC,dung ko cac bac

NumPad0
04-06-2004, 15:55
Cứ thử so sánh phần cứng mà xem.
Hơn nữa, có bao giờ *ix chạy chậm hơn Win không?

PMT
05-06-2004, 00:25
Câu trả lời là không đúng. 2 cái xài 2 phần cứng khác nhau, phần mềm cũng khác nhau, làm sao so sánh đây??? Dĩ nhiên về đồ họa thì PC hít khói rồi, nhưng đồ họa không phải là tất cả.

gigasampler
05-06-2004, 02:33
Cứ thử so sánh phần cứng mà xem.
Hơn nữa, có bao giờ *ix chạy chậm hơn Win không?
Y Bac la PC chay cham hon Mac a.Em ko hieu lam
Nhung em thay cai may Mac cung cha nhanh hon duoc dau.
Ve phan cung neu chung ta dung mot PC phan cung khung bo xem, em chac chan la Mac hit khoi PC thoi.Neu no nhanh va tot hon sao it nguoi dung the,
Nhieu nguoi bao la no lam nhung cong viec chuyen nghiep nhu xu li phim chang han nhung em thay chay cham hon xo voi may Xeon
Cac Bac thu dung Xeon nhu co quan em xem,Em nghi rang Mac rat vo van

luxuguy
05-06-2004, 02:47
coi PC world di ... có bech cái MAC dual G5 với FX 6x ( wên mất là bao nhiêu rồi ) ... con FX thắng ... mà nhớ là MAC này xài dual, trong khi pc là con FX single ... AMD muôn năm ... PC muôn năm ...

PMT
05-06-2004, 14:14
Đó là do nó bench với cái máy mạnh quá nên mới thế, MAC vẫn hấp dẫn người dùng ở mặt mỹ thuật đó nha. PC chả là đinh gì so với nó đâu.

luxuguy
05-06-2004, 14:47
topic là về tốc độ mà ... nhưng xét về mặt mỹ thuật ... ko biết bạn đang nói tới mặt nào ... về design của máy hay về giao diện người dùng ... nếu về design nguời dừng thì winxp + mấy cái soft thay đổi theme cũng đẹp tương đương mac os ... nếu về design máy thì ko biết bạn có thấy mấy cái pc or laptop của allienware hay abspc hay gateway chưa ... design khá ngầu ... đối với tui cũng hấp dẫn ko kém mac đâu ...

enduser
05-06-2004, 18:52
...Cac Bac thu dung Xeon nhu co quan em xem,Em nghi rang Mac rat vo van
Ừa, Mac vớ vẩn thiệt
Bởi vậy Hollywood chỉ xài Mac chứ không xài PC :tongue:
Chán thiệt

NumPad0
05-06-2004, 19:43
Cac Bac thu dung Xeon nhu co quan em xem,Em nghi rang Mac rat vo van
Nếu mà nói là Mac nhanh hơn PC là đúng. Bởi vì Mac được thiết kế chuyên dụng từ phần cứng đến phần mềm dành cho công việc tính toán với lưu lượng dữ liệu lớn, khả năng xử lý và sửa lỗi cao.
PC thường được dùng vào các công việc không nặng về xử lý như Mac.
Nếu bạn cùng xử lý một đoạn phim hay render những file ảnh thật lớn, bạn sẽ thấy được sự khác biệt giữa Mac và PC.
Nếu bạn đem Xeon ra để so sánh với hệ thống Mac thì thật là khập khiễng. Xeon là dành cho thị trường máy chủ, còn Mac là máy trạm. Hệ thống Xeon được thiết kế có khả năng chịu tải lâu dài hơn so với hệ thống Mac. Hơn nữa, device trong hệ thống Xeon không phải là ba lăng nhăng cũng chạy.
Quan trọng hơn cả là phần mềm, các bạn có thấy có bao giờ các hệ thống Mac có những scandal như với các hệ thống Win32 chưa?
Tóm lại, nếu có tiền tôi vẫn sẽ chọn mua cho mình một con Macintosh thật chiến.

Hell Fire
05-06-2004, 19:54
Phải còn tùy theo nhu cầu của user. VD nếu đồ họa thì MAC là OK rồi, nhưng có ai thích lập trình = MAC đâu, hichic, rồi PC bình thường vẫn có thể kiêm nhiệm làm server chơi chơi cũng được. So sánh 2 cái này cũng giống như so sánh AMD & Intel ???

enduser
05-06-2004, 20:03
hehe...trong lúc wins đang vất vả lao đao lăn lộn trên toàn thế giới thì Apple chỉ cần thị trường Hollywood cũng đủ giàu rồi và sống phẻ nữa.
tới đây so sánh ra được chưa
tui mê MAC còn hơn mê con bồ của tui :lick:

gigasampler
05-06-2004, 21:13
Em ko biet cac bac dung Mac the nao chu nhu cho em cung co 1 con Mac 2 chip han hoi,thinh thoang no van treo may nhu thuong, cho em lam ve am thanh voi phim,vua roi co nhap he thong cua Avid chay may Xeon chay vu vu.cha treo cung cha thay loi liec gi ca
Con ve phan mem vi em va cac bac o day toan dung phan mem ***** den ca ban Win Xp cung ***** not thi lam sao no on dinh duoc.
Em thay no cha nhanh duoc hon PC dau.
Hau nhu cac ung dung yeu cau xu li manh em thay vai nam tro lai day deu viet cho WINXP nhieu hon nhu Pinnacle va Avid,
Neu em nhieu tien em se mua mot con PC that chien.

mess
05-06-2004, 21:28
Theo tôi thì MAC vẫn ổn định hơn PC. Còn về tốc độ thì mọi so sánh đều là khập khiễng. Nhưng mà có tiền thì tôi sẽ mua PC vì gia đình nhà MAC đâu có phổ biến như trước đây.

greenduck
05-06-2004, 23:12
Cac' Bac' chờ Em chút, Em se tìm thử giá cua con Apple G5 cho các bac dễ dàng so sánh.
$2,999.00

Dual 2GHz PowerPC G5
1GHz frontside bus/processor
512K L2 cache/processor
512MB DDR400 128-bit SDRAM
Expandable to 8GB SDRAM
160GB ****** ATA
SuperDrive
Three PCI-X Slots
ATI Radeon 9600 Pro
64MB DDR video memory
56K internal modem

là chưa có màn hình đó nha. cái monnitor chắc thêm chừng hơn 1000 usd nữa, Em mà có tiền thì Em chơi Mac. Mac muôn năm. ha a ha

gigasampler
06-06-2004, 06:32
Single AMD Athlon64 FX-51 64-Bit Processor
512MB ECC Registered DDR333 Memory
HD1 - ATA133 7200RPM
HD2 - 80GB ****** ATA 7200RPM
DVD Optical Drive
GeForce FX5200 128MB DDR 8X VGA - DVI - TV
USB2.0 / IEEE-1394a / Optional IEEE-1394b
7-in-1 flash memory card reader/writer
CO 1999 DOLA thoi
bech roi, con nay chay tit hon G5 ma gia re hon rat nhieu,
NOI CHUNG LA MAC ON DINH HON NHUNG VE THANH TUU VA CONG NGHE VA CA TOC DO CON PHAI HOC PC RAT NHIEU
con nhung thang dung Mac o nuoc ngoai rat ngu ko phai nhu dan Viet Nam chung ta coi MAY TINH NHU COM BINH DAN dau.Bon no ko biet den may no bao Ram card man hinh bao MB hay phan mem va phan cung chay nhu the nao ca.Cu the chay, hong thi co nha san xuat bao hanh.
VA DAN VIET NAM THONG MINH HON 100000000000000 LAN BON TAY VE VOC MAY TINH

VA EM THAY RANG PC CHAY NHANH GAP 1000000000000000000000 LAN MAC
BAC NAO LA TIN DO CUA PC THI UNG HO EM.

gigasampler
06-06-2004, 06:52
hehe...trong lúc wins đang vất vả lao đao lăn lộn trên toàn thế giới thì Apple chỉ cần thị trường Hollywood cũng đủ giàu rồi và sống phẻ nữa.
tới đây so sánh ra được chưa
tui mê MAC còn hơn mê con bồ của tui :lick:

Dau,em vua duoc biet Columbia vua mua 1 he thong toan chip intel de xu li phim day chu.
Windows ko bi tan cong nhieu nhu the thi chac moi nguoi o day co khi dang xu dung 1 ban Windows day du chuc nang va on dinh.
Hom lau lau em co doc o tintucvietnam may MAC vua bi 1 loai Sau tan cong va ko co ban sua loi nao cho OSX ca.

mess
06-06-2004, 11:06
Single AMD Athlon64 FX-51 64-Bit Processor
512MB ECC Registered DDR333 Memory
HD1 - ATA133 7200RPM
HD2 - 80GB ****** ATA 7200RPM
DVD Optical Drive
GeForce FX5200 128MB DDR 8X VGA - DVI - TV
USB2.0 / IEEE-1394a / Optional IEEE-1394b
7-in-1 flash memory card reader/writer
CO 1999 DOLA thoi
bech roi, con nay chay tit hon G5 ma gia re hon rat nhieu,
NOI CHUNG LA MAC ON DINH HON NHUNG VE THANH TUU VA CONG NGHE VA CA TOC DO CON PHAI HOC PC RAT NHIEU
con nhung thang dung Mac o nuoc ngoai rat ngu ko phai nhu dan Viet Nam chung ta coi MAY TINH NHU COM BINH DAN dau.Bon no ko biet den may no bao Ram card man hinh bao MB hay phan mem va phan cung chay nhu the nao ca.Cu the chay, hong thi co nha san xuat bao hanh.

Yêu cầu bạn GIGASAMPLER đọc kỹ cấu hình của bạn GREENDUCK đi nhé. Nếu máy 1999 USD của bạn đắp thêm đồ vào thì cũng khoảng 2500 USD rồi đấy. (cùng chưa có Monitor). Con card màn hình FX5200 "chuối" vật, còn xa mới bằng con Radeon 9600. Giá nó chênh nhau cũng khoảng 100 USD là ít. Main con PC của bác đã có 3 PCI-X chưa? 7-in-1 flash memory card reader/writer giá chỉ có 13 USD tính vào làm gì thêm mệt. Nói chung với khoảng giá tiền đó thì mua G5 luôn cho rồi.
Còn chắc bác đang ở nước ngoài nhưng tiếp xúc với mấy đân ấm ớ về vi tính thôi. Bác đã thấy người ta kéo nhẹ nhàng P4 1,7 GHZ lên 5 GHz chưa nhỉ?
Bác đã vào mấy trang overclocker của tụi nó chưa? Mà nói cho cùng, xin các bác thứ cho, cùng ở VN nhiều người mua máy tính về chỉ để đánh văn bản và nghe nhạc, lướt WEB thì cần gì biết rõ máy móc như thế nào.
Tôi tâm đắc nhất một câu nói, của một vị nào đó phát biểu: " Cái quan trọng nhất là cái vật nằm giữa màn hình và cái ghế".

trieu_tulong
06-06-2004, 11:57
Yêu cầu bạn GIGASAMPLER đọc kỹ cấu hình của bạn GREENDUCK đi nhé. Nếu máy 1999 USD của bạn đắp thêm đồ vào thì cũng khoảng 2500 USD rồi đấy. (cùng chưa có Monitor). Con card màn hình FX5200 "chuối" vật, còn xa mới bằng con Radeon 9600. Giá nó chênh nhau cũng khoảng 100 USD là ít. Main con PC của bác đã có 3 PCI-X chưa? 7-in-1 flash memory card reader/writer giá chỉ có 13 USD tính vào làm gì thêm mệt. Nói chung với khoảng giá tiền đó thì mua G5 luôn cho rồi.
Còn chắc bác đang ở nước ngoài nhưng tiếp xúc với mấy đân ấm ớ về vi tính thôi. Bác đã thấy người ta kéo nhẹ nhàng P4 1,7 GHZ lên 5 GHz chưa nhỉ?
Bác đã vào mấy trang overclocker của tụi nó chưa? Mà nói cho cùng, xin các bác thứ cho, cùng ở VN nhiều người mua máy tính về chỉ để đánh văn bản và nghe nhạc, lướt WEB thì cần gì biết rõ máy móc như thế nào.
Tôi tâm đắc nhất một câu nói, của một vị nào đó phát biểu: " Cái quan trọng nhất là cái vật nằm giữa màn hình và cái ghế".

Excellent response. Cung la $2000 nhung ma minh tham hon thay vi 1 may nen dau tu vo 7 Xboxes. 2 cai lam servers (upgraded HDD 120G), 5 cai kia thi lam multimedia centers (format nao cung lam lang). Minh tat firewall o router (old P2 running Mandrake MNF) doi hoai ma chang thay con virus nao lai tham minh het; hahahaha. May nguoi xai window$ thi choi giong minh thu coi !#$. Ranh roi thi choi game, con lam viec thi reboot qua vo be (Linux GentooX) HD output qua monitor ro nhu ban ngay. Quen mat nhu vay ma con du tien cho 1 AP (linksys WRT54G, sweasoft flash), 24 db-gain antenna, dem len mai nha, point -to-point link voi ba chi cach xa 2 miles (clear line-of-sight >>5Mbps throughput)
May cua minh so sanh voi may cua may bac thiet la thua xa, Huyndai vs. Ferrari. Tham re tham nhieu danh chiu vay thoi. Just my $.02

enduser
06-06-2004, 12:52
...con nhung thang dung Mac o nuoc ngoai rat ngu ko phai nhu dan Viet Nam chung ta coi MAY TINH NHU COM BINH DAN dau.Bon no ko biet den may no bao Ram card man hinh bao MB hay phan mem va phan cung chay nhu the nao ca.Cu the chay, hong thi co nha san xuat bao hanh.

TO gigasampler: Vì tui ngu nên không dám bình lụân câu này, chỉ post cho bà con coi xong rồi suy gẫm về bạn thôi.

Giữa MAC và PC đều có những nhược điểm và ưu của từng loại và chúng ta chỉ đang bàn thảo về MAC và PC nhằm bổ sung kiến thức cho nhau để khi chúng ta cần làm về công việc gì thì cũng có thể chọn cho mình loại computer thích hợp.

Đối với tui thì hiện tại ở nhà tui xài cả 2 vì bên này có món hay mà bên kia thì lại không có và ngược lại. Chơi vậy cho chắc ăn.

gigasampler
06-06-2004, 15:25
Xin loi bac enduser ay la em thay may thang Tay no the.Em chua duoc tiep xuc voi bon cao thu mong bac chi giao them

To bac mess
Nói chung với khoảng giá tiền đó thì mua G5 luôn cho rồi.
Co tien the em cung cha mua G5.o Tay phan mem dat lam.O Viet nam muon co cac phan mem mat co 10 nghin thoi.ma phan mem cua MAC thi......
Con ve PCI X cai nay doi voi mot may de ban thi ko can thiet em thay PCI X co o cac main cho may chu nhieu, tu dung bo tien ra mua 1 cong nghe co khi cha bao gio dung toi,hien gio em cung dung 1 con G4 nhung em thay no chay chuoi hon P4 2,8 tat ca moi ung dung.
c

enduser
06-06-2004, 16:07
To gigasampler: Oh, không có gì, chắc bạn ở bên Pháp nên mới dùng từ "thằng Tây", còn tui thì ở Mỹ, Pháp và Mỹ tính cách khác nhau cho nên tui cũng không biết sinh hoạt bên đó, có thể bạn nói đúng theo môi trường hiện tại mà bạn đang sinh sống ở đó. Sự thật thì cũng như là bạn trieu_tulong có nói " Cái quan trọng nhất là cái vật nằm giữa màn hình và cái ghế" cho nên chỉ là tính cách trao đổi với nhau để mà học hỏi lẫn nhau thôi. Bỏ qua đi :drunk:

mathiencusi
06-06-2004, 17:28
Thôi đi mấy pa :D...........
Xưa nay ai lấy mac đọ tốc độ với PC bao giờ?????? hai cái này khác nhau như đàn bà với đàn ông vậy.....người có cái này kẻ có cái khác :D :D soft khác thì sao mà đọ mấy 3:D
Về đồ họa thì cái giao diện xinh xinh của window chính là chôm của mac đó và ngượi lại mac cũng chôm nhiều thứ của PC
Đàn ông biết uống bia ôm và đàn bà biết bán bia ôm đơn giản mờ keke :D:D

enduser
06-06-2004, 17:39
hehehe....
dzụ gì chứ cái dzụ đàn ông và đàn bà là tui rành lắm mà :D

nntrung
06-06-2004, 19:00
bác mess gì cho mình hỏi ở đâu người ta "kéo nhẹ nhàng" P4 1.7 lên 5ghz vậy, cho mình học hỏi với

gigasampler
06-06-2004, 19:24
Thôi đi mấy pa :D...........
Xưa nay ai lấy mac đọ tốc độ với PC bao giờ?????? hai cái này khác nhau như đàn bà với đàn ông vậy.....người có cái này kẻ có cái khác :D :D soft khác thì sao mà đọ mấy 3:D
Về đồ họa thì cái giao diện xinh xinh của window chính là chôm của mac đó và ngượi lại mac cũng chôm nhiều thứ của PC
Đàn ông biết uống bia ôm và đàn bà biết bán bia ôm đơn giản mờ keke :D:D

Em thay no ko khac nhau den muc do nhu dan ong voi dan ba dau
Mac va PC cung dung chung Chuot
Cung cam chan PCI
Vi em thay nhieu nguoi bao rang Mac chay cac ung dung chuyen nghiep tot hon,Em ko dong y quan diem day.Ko mot li do gi may PC nhieu thanh tuu hon,nhieu phat minh hon va duoc nhieu hang khung bo nhu Intel,AMD,va rat nhieu hang cung ket hop san xuat ko li gi lai kem hon MAC duoc phat trien boi 1 cong ty
Cach day 4 nam neu bao MAC chay tot hon em dong y,nhung tu hoi co P4 va WinXP em thay phai thay doi quan diem
tranh luan va hoc hoi@

mess
06-06-2004, 21:25
bác mess gì cho mình hỏi ở đâu người ta "kéo nhẹ nhàng" P4 1.7 lên 5ghz vậy, cho mình học hỏi với

Tui xem 1 video clip của bọn Đức dạy cách overclock. Tụi nó dùng main ASUS, card màn hình la gì không biết, RAM cũng không nói. Nhưng tụi nó dùng tản nhiệt bằng chất gì đó hóa lỏng (không fải dùng băng khô như mấy bác nhà mình). Trong video clip đấy nó không giới thiệu về thằng chất lỏng đó. Nhưng bọn nó có thí nghiệm chứng tỏ nó cực lạnh bằng cách nhúng 1 bông hoa vào chất lỏng đó, rồi rút ra ngay, lấy búa đập, tiếng bông hoa đó bể giống hệt như tiếng thủy tinh vỡ. (chứng tỏ hóa băng trong phút chốc). Bác nào biết về chất lỏng đó thì nói cho anh em biết để học tập.
To: mathiencusi, không biết bác có phải là mathiencusi ben voz không nhỉ?

mess
06-06-2004, 21:28
To GIGASAMPLER; bác thử qua bên ttvnol.com đọc cái bài : "cấu hình máy mọi người như thế nào?" trong mục phân cứng nhé. Bên đó mọi người cũng bàn bạc rôm rả về MAC lắm đấy.

mathiencusi
07-06-2004, 01:59
Cung cam chan PCI
Vi em thay nhieu nguoi bao rang Mac chay cac ung dung chuyen nghiep tot hon,Em ko dong y quan diem day.Ko mot li do gi may PC nhieu thanh tuu hon,nhieu phat minh hon va duoc nhieu hang khung bo nhu Intel,AMD,va rat nhieu hang cung ket hop san xuat ko li gi lai kem hon MAC duoc phat trien boi 1 cong ty
Cach day 4 nam neu bao MAC chay tot hon em dong y,nhung tu hoi co P4 va WinXP em thay phai thay doi quan diem
tranh luan va hoc hoi@

Thế này nè : sở dĩ PC và mac đều dùng chuột là do PC chôm con chuột và giao diện đồ họa của Mac đó.........
Còn sở dĩ PC có nhiều thành tựu hơn Mac là vì thế này : kiến trúc PC cởi mở hơn nhiều so với mac và lúc đẻ ra PC IBM không đăng kí độc quyền công nghệ nên sau này đẻ ra một đống khái niệm đại loại như: PC tương thích IBM hay máy nhái IBM...........và nhờ thế có rất nhiều hãng cùng phát triển PC......ngược lại Mac được Apple đăng kí độc quyền và chỉ nó mới được phép phát triển mac mà thôi , có nghĩa là Mac là sân chơi độc quyền của mac không có phần của hãng khác xía vào.....một mình phát triển nên mac không phổ biến bằng ..........và đa số các công nghệ của apple đều độc quyền hãng khác muốn sử dụng phải trả phí bản quyền : ví dụ như cái IDEE 1394 nó cũng độc quyền nốt hãng này gắn một cổng lên phải trả 1USD tiền bản quyền...
Dù PC có ưu thế hơn Mac nhưng giới chế bản đồ họa vẫn tin dùng mac bạn ạ....mỗi thứ có thế mạnh riêng mà.....

mathiencusi
07-06-2004, 02:03
Tui xem 1 video clip của bọn Đức dạy cách overclock. Tụi nó dùng main ASUS, card màn hình la gì không biết, RAM cũng không nói. Nhưng tụi nó dùng tản nhiệt bằng chất gì đó hóa lỏng (không fải dùng băng khô như mấy bác nhà mình). Trong video clip đấy nó không giới thiệu về thằng chất lỏng đó. Nhưng bọn nó có thí nghiệm chứng tỏ nó cực lạnh bằng cách nhúng 1 bông hoa vào chất lỏng đó, rồi rút ra ngay, lấy búa đập, tiếng bông hoa đó bể giống hệt như tiếng thủy tinh vỡ. (chứng tỏ hóa băng trong phút chốc). Bác nào biết về chất lỏng đó thì nói cho anh em biết để học tập.

thấy cái tên là bít roài :D :D

enduser
07-06-2004, 03:54
Cung cam chan PCI
tranh luan va hoc hoi@
hehehe....chán chú wá đi, male và female cũng có 2 tay 2 chân giống nhau đó, chỉ khác nhau cái "tút" thôi :w00t:
Hai thằng thì thằng nào cũng có ưu và khuyết điểm riêng, nhưng nếu làm về công việc graphic hay những gì liên quan đến màu sắc hình ảnh thì xài MAC tốt hơn. Thử đem 2 màn hình để sát nhau rồi cho chạy cùng 1 đĩa DVD phim rồi sẽ thấy rất khác nhau, chấp cho PC có cái LCD loại tốt nhất hiện nay cộng luôn cả tất cả các thứ khác cũng không bằng G5
Còn ngược lại MAC mà cho chạy trong LAN thì thật là phí tiền và hiệu quả không bằng PC
Giá G5 loại top-of-the-line của Apple hiện nay là khỏang $10.000 USD, lên web của apple coi cấu hình thì sẽ thấy, cho nên nếu xài cho ngành video-graphic thì mới nên xài vì tiền đẻ ra tiền, còn xài những việc khác thì như văn phòng hay home thì xài PC cho rẻ tiền hơn và hiệu quả cao hơn
Apple mà bị trục trặc thì sửa điên hơn PC chứ không phải dễ sửa đâu, ngồi khóc tiếng mán từ sáng tới tối đó

gigasampler
07-06-2004, 04:58
hehehe....chán chú wá đi, male và female cũng có 2 tay 2 chân giống nhau đó, chỉ khác nhau cái "tút" thôi :w00t:
Hai thằng thì thằng nào cũng có ưu và khuyết điểm riêng, nhưng nếu làm về công việc graphic hay những gì liên quan đến màu sắc hình ảnh thì xài MAC tốt hơn. Thử đem 2 màn hình để sát nhau rồi cho chạy cùng 1 đĩa DVD phim rồi sẽ thấy rất khác nhau, chấp cho PC có cái LCD loại tốt nhất hiện nay cộng luôn cả tất cả các thứ khác cũng không bằng G5
Còn ngược lại MAC mà cho chạy trong LAN thì thật là phí tiền và hiệu quả không bằng PC
Giá G5 loại top-of-the-line của Apple hiện nay là khỏang $10.000 USD, lên web của apple coi cấu hình thì sẽ thấy, cho nên nếu xài cho ngành video-graphic thì mới nên xài vì tiền đẻ ra tiền, còn xài những việc khác thì như văn phòng hay home thì xài PC cho rẻ tiền hơn và hiệu quả cao hơn
Apple mà bị trục trặc thì sửa điên hơn PC chứ không phải dễ sửa đâu, ngồi khóc tiếng mán từ sáng tới tối đó

Thua Bac em thu roi,1 cai em dung man 17in det phang cua LG.1 ben la cai man ma xoay xoay duoc cua Mac em cha biet ten ko hieu em co bi mu mau ko chu em thay no cha dep hon gi ca.
em tuong la hinh dep hay ko phu thuoc va card man hinh chu,thu that la em cung cha biet con G4 o co quan em no chay card gi vi em cung cha dam nghich hong ra day thi chet ,em cung chi lam quen voi Mac co may tuan nay thoi,
Bac xem o dau ma gia G5 len tan 10.000 usd day

enduser
07-06-2004, 08:37
Thua Bac em thu roi,1 cai em dung man 17in det phang cua LG.1 ben la cai man ma xoay xoay duoc cua Mac em cha biet ten ko hieu em co bi mu mau ko chu em thay no cha dep hon gi ca.
em tuong la hinh dep hay ko phu thuoc va card man hinh chu,thu that la em cung cha biet con G4 o co quan em no chay card gi vi em cung cha dam nghich hong ra day thi chet ,em cung chi lam quen voi Mac co may tuan nay thoi,
Bac xem o dau ma gia G5 len tan 10.000 usd day
mệt wá, mỗi lần giải thích là mỗi lần phải mở thêm browser để dò đúng chỗ
Here: http://www.apple.com
Vô mục Store, kím G5 rồi customize nó.
Tui đã mua online cho company rồi vì company của tui đang làm việc là printing company, cái đám prepress dept. rất cần, với cái giá 10.622 là đã được discount rồi đó, nội cái iSight cũng là $149.00 rồi để mấy papa đó họp hành với nhau từ plant này với plant bên kia cách xa nhau khoảng 100 Miles
À mà wên, lần trước tui nói hông rõ ý, đúng ra là đem 2 dàn máy chạy cùng 1 lượt để 2 màn hình sát nhau so sánh 2 system, làm chú hỉu lầm là đem monitor cắm wa cái này rồi cắm wa cái kia sorry.

nntrung
07-06-2004, 13:00

chắc bro có sự nhầm lẫn ở đây, con P4 1.7 là 1 trong những con OC dở nhất, lại chỉ có 128Kb cache. Theo mình biết thì OC lên được 5Ghz thì có P4 2.8C. Còn OC lên 4Ghz thì là con P4 2.4C (cái này người ta dùng đá khô). Còn 1.7Ghz thì chắc chắn không bao giờ lên nổi cỡ đó đâu :-)

mess
07-06-2004, 17:59
Ý của NNtrung là OC lên 4Ghz con P4 2.4C bằng cách đẩy từ 200 -> 400 Mhz, rồi nhân với hệ số nhân 12 chứ gì? Hay là giảm hệ số nhân xuống 11, rồi nhân FSB 300. Cái đó thì có làm được, nhưng mà chạy không ổn định. Ổn định nhất vẫn là 2,4 GHz lên 3,6GHz, ở FSB 300Mhz. Thế người ta dùng mainboard hiệu nào vậy? Nếu là ABIT, ASUS trên nền intel 875 thì lên được 400 Mhz đấy, nhưng theo sự kiểm nghiệm thì hoạt động đâu có ổn định đâu.
Mà mấy bác overclocker xin cho ý kiến giúp, cache có ảnh hưởng nhiều đến overclocking không? Theo tui là không. Quan trọng nhất là CPU đó có khóa hệ số nhân chưa. Bác có tin chip Intel 166 Mhz lên hơn 1GHz không nhỉ? Em đầu tiên cũng không tin lắm đâu, nhưng chắc là được vì Intel đời cũ kô khóa Hệ số nhân.

mathiencusi
07-06-2004, 18:00
chắc bro có sự nhầm lẫn ở đây, con P4 1.7 là 1 trong những con OC dở nhất, lại chỉ có 128Kb cache. Theo mình biết thì OC lên được 5Ghz thì có P4 2.8C. Còn OC lên 4Ghz thì là con P4 2.4C (cái này người ta dùng đá khô). Còn 1.7Ghz thì chắc chắn không bao giờ lên nổi cỡ đó đâu :-)

P4 nào 128K 3:D...........

nntrung
07-06-2004, 18:10
sorry lộn, hehehe 256kb

gigasampler
08-06-2004, 08:40
mệt wá, mỗi lần giải thích là mỗi lần phải mở thêm browser để dò đúng chỗ
Here: http://www.apple.com
Vô mục Store, kím G5 rồi customize nó.
Tui đã mua online cho company rồi vì company của tui đang làm việc là printing company, cái đám prepress dept. rất cần, với cái giá 10.622 là đã được discount rồi đó, nội cái iSight cũng là $149.00 rồi để mấy papa đó họp hành với nhau từ plant này với plant bên kia cách xa nhau khoảng 100 Miles
À mà wên, lần trước tui nói hông rõ ý, đúng ra là đem 2 dàn máy chạy cùng 1 lượt để 2 màn hình sát nhau so sánh 2 system, làm chú hỉu lầm là đem monitor cắm wa cái này rồi cắm wa cái kia sorry.

Y bac noi la Mac an dut PC chu gi
Em chua thu so voi G5 nhung Xeon 3,06 an dut G4dual 1,25 day ve xu li phim va Audio con cac cai khac em ko biet
Co bac bao la ko nen lay Xeon ra xo voi G4 vi khap khieng nhung gia ca cua hai thang nay tuong doi bang nhau co chenh 1 ti thoi,Mac dat hon nhung phai cong nhan la man hinh cua Mac cuc an tuong ve kieu dang con ve toc do phai xem lai

gigasampler
08-06-2004, 08:52
Thoi ko tranh luan chu de nay nua
thang nao cung co uu diem va khuyet diem TOT NHAT LA DUNG CA 2 DANG NAO CUNG CHA PHAI MUA
o nha dung con PC vao NET va choi Games la nhat

enduser
08-06-2004, 10:57
Y bac noi la Mac an dut PC chu gi
Em chua thu so voi G5 nhung Xeon 3,06 an dut G4dual 1,25 day ve xu li phim va Audio con cac cai khac em ko biet
Co bac bao la ko nen lay Xeon ra xo voi G4 vi khap khieng nhung gia ca cua hai thang nay tuong doi bang nhau co chenh 1 ti thoi,Mac dat hon nhung phai cong nhan la man hinh cua Mac cuc an tuong ve kieu dang con ve toc do phai xem lai
chời, sao chú cứ so sánh tốc độ để làm gì, G5 thật ra tốc độ chỉ có 2 gig thôi, nhưng trong công việc printing chỉ cần chất lượng sản phẩm chứ đâu phải chơi game đâu mà so đo tốc độ, và cần nói thêm là G5 có thể support tới 8 gig DDRAM
Đã nói là tùy vào công việc gì mà chọn loại computer đó.
còn ai bàn về Xeon gì đó thì thật ra tui không biết, vì công việc của company tui đang làm việc cần phải xài MAC, những công việc giấy tờ khác thì tụi tui xài PC 1.4 gig cũng đũ thõa mãn cho công việc rồi, tui không có giờ để chơi game hay coi DVD movies nên không cần so đo các loại PC làm gì cho mệt. Cái quan trọng là sử dụng computer vào công việc kiếm $$$ là chính và cũng đừng phí tiền cho computer quá nếu như không thu lợi về hiệu quả công việc :D:D
chuyện đáng phải xài thì không nên tiếc tiền để đầu tư, còn xét hiệu quả không đem về được thì không nên tốn tiền dù là 1 xu. Chú có tin là thằng big boss của tui tới giờ vẫn còn xài AMD 333 Mhz hông, thử suy nghĩ xem tại sao nó không cần phải có P4 mới mặc dù nó vẫn dư sức mua được :D:D:D

gigasampler
09-06-2004, 03:27
Chan bac,Pic o day la toc do ma.em dang muon biet PC noi chung va Mac thang nao chay nhanh hon thoi,vi tren nay em toan thay dan nha minh dung ca MAC lan PC

enduser
09-06-2004, 15:04
ủa vậy hả hehehe...sorry nha
nhanh hay chậm hả, vậy chỉ có 1 nhận xét thôi:
PC hiện đang có CPU 3.4 gig
Mac hiện đang có CPU Dual 2 gig
vậy thôi, khỏi bàn nữa

sonicxpx
09-06-2004, 15:16
Tóm lại tất cả nha : "phụ thuộc vào vị trí giữa màn hình và cái ghế".... đủ chưa ? sao cứ nói hoài thế nhỉ ?

enduser
09-06-2004, 15:53
dạ đủ rồi ạ :D
vậy tắt đề tài này chuyển qua đề tài khác đi
:D:D:D:D:D:D:D