PDA

View Full Version : Sao thấy bi quan quá!

AnhTuanKB
21-09-2010, 22:14
Tháng trước mình dọn nhà, để bạn gái đứng trước canh xe mình vô bưng đồ, có 2 thằng qua vờ hỏi đường nhằm lúc nhỏ không cảnh giác giựt mất túi xách với số tiền kha khá. Mất tiền đã đành, còn bị người ta trách mình chui vô nơi bất an. Thôi kệ, miễn sao người không bị gì là được. Chuyển qua chỗ ở mới mặt đường có vẻ tươm tất.
Mà ngặt nỗi chỗ này tận dụng cho thuê quá nhiều, thành ra một túm 9 người sài chung WC, may mà mình có 1 mình 1 phòng, giặt ngoài chứ ở thêm người chắc hẻo. THôi ráng vậy!
Nhưng còn cái khác oải hơn, đó là vì nhà mặt đường nên đêm đêm có mấy ku kéo ga giữa đêm, làm mình mất thức giấc,mà đã thức thì không tài nào ngủ được. Sáng vô cty gật gà gật gù. Vậy còn chưa hết, ở chưa bao lâu thì con rễ chủ nhà lên thủ thỉ chân tình: Em đang độ tuổi nghĩa vụ QS, nên phường không chịu làm tạm trú, phải có tạm vắng. Em tranh thủ về làm, ở đây lâu lâu soát người, còn nếu thấy khó về làm quá thì anh có thằng bạn ở đó, em đi uống nước rồi đưa nó vài trăm!!!?
Mình hỏi con số cụ thể thì anh ấy nói ngay là ba trăm khìn. Thôi vậy để mình chạy về quê làm cái cho rồi.
Rồi mình cũng chạy về để làm, chờ cả buổi thứ hai, vừa gặp người ta hỏi ngay năm sinh rồi bảo: tuổi em không cần làm tạm vắng nữa nhé. Mình chưng hửng chạy ngay lên SG đi làm, tối vừa về là người ta hạch ngay chuyện cũ. Mình thuật lại chuyện thì chủ nhà mau mắn: chuyện này cô không rõ, thôi con ra phường hỏi gặp anh đó rồi trình lại xem sao. Mình cũng nghe lời đi bộ ra phường ngay sát đó, nhưng không gặp anh gì đó mà gặp ngay người chịu trách nhiệm để hỏi. Người ta cũng hỏi năm sinh rồi nói: không cần làm tạm vắng, mà cô cũng chả bao giờ hỏi tạm vắng!!!!
Quá bực mình, lại nhằm lúc bạn gái mình đang kiếm nhà, thôi mình kiếm chỗ khác cho mình và nhiều người ở chung. Đến một nơi khá thoải mái, ngại cái hơi sâu. Bà chủ nhà kể chi tiết tình hình người trước nguyên gia đình ở đây 5 năm rồi, nay mua được nhà khác nên chuyển. Nghe có vẻ yên tâm, hỏi kỹ về an ninh, nhà có ngập không. Bà đinh ninh rằng cứ đi hỏi thử xung quanh, bảo đảm không ngập, chưa bao giờ xảy ra trộm cắp. Vậy cũng an tâm, đạt cọc ít tiền. Thế là mình và bạn mình phấn khởi đèo nhau về thẳng nhà. Giữa đường gặp chuyện bất bình hết sức: 2 thằng trẻ trai chạy xe giựt túi xách 2 bà, không biết có đạp xe không mà làm 2 vị này té lăn kềnh. Mình dừng ngang lại chắn cho họ rồi xuống dìu họ vô lề. Đằng sau có mấy người thấy có kẻ gây ngẽn, chưa biết cớ sự hét toáng lên: Vô lẹ lên! Lúc đẩy xe vô lề mới thấy 1 người đầu đập xuống đường còn in dấu cát, áo đứt hết nút nhưng cũng may là không bị gì nặng, may nữalà túi chẳng có gì.
Thôi vậy an tâm về.
Hôm nay bạn mình lại dặn mình qua bên đó hỏi kỹ lại xem căn nhà bên kia. Mình bỏ công chạy qua đó hỏi lại, nghe ra thì ngỡ ngàng: nhà đó ngập nặng, mấy đứa SV vừa thuê nhà đã dọn đi.
Nghe xong lòng nặng nề, chán nản. Chạy về nhà chỉ muốn đánh phịch xuống chiếu. Nghĩ mình đã trải qua nhiều chuyện, lúc bị tai nạn hay mất tiền cũng lạc quan đinh ninh chuyện gì rồi cũng qua, ngày mai trời lại sáng.
Nhưng sao giờ thấy mất niềm tin quá!

pinochu
22-09-2010, 00:07
dòng đời không êm ái như dòng sông mà bác, ai chả gặp chuyện chán nản bi qua, nhưng chuyện gì cũng có cách giải quyết của nó, bác cứ yên tâm từ từ mà tìm. Tui thấy cuộc đời có nhân quả, ai ở ác thì trước sau gì cũng bị quả báo, bác cứ ở lành, sau này con cháu được hưởng phước, không sớm thì muộn. Cứ lạc quan như Thả gà kìa.

ngocquang19877
23-09-2010, 09:55
Tháng trước mình dọn nhà, để bạn gái đứng trước canh xe mình vô bưng đồ, có 2 thằng qua vờ hỏi đường nhằm lúc nhỏ không cảnh giác giựt mất túi xách với số tiền kha khá. Mất tiền đã đành, còn bị người ta trách mình chui vô nơi bất an. Thôi kệ, miễn sao người không bị gì là được. Chuyển qua chỗ ở mới mặt đường có vẻ tươm tất.
Mà ngặt nỗi chỗ này tận dụng cho thuê quá nhiều, thành ra một túm 9 người sài chung WC, may mà mình có 1 mình 1 phòng, giặt ngoài chứ ở thêm người chắc hẻo. THôi ráng vậy!
Nhưng còn cái khác oải hơn, đó là vì nhà mặt đường nên đêm đêm có mấy ku kéo ga giữa đêm, làm mình mất thức giấc,mà đã thức thì không tài nào ngủ được. Sáng vô cty gật gà gật gù. Vậy còn chưa hết, ở chưa bao lâu thì con rễ chủ nhà lên thủ thỉ chân tình: Em đang độ tuổi nghĩa vụ QS, nên phường không chịu làm tạm trú, phải có tạm vắng. Em tranh thủ về làm, ở đây lâu lâu soát người, còn nếu thấy khó về làm quá thì anh có thằng bạn ở đó, em đi uống nước rồi đưa nó vài trăm!!!?
Mình hỏi con số cụ thể thì anh ấy nói ngay là ba trăm khìn. Thôi vậy để mình chạy về quê làm cái cho rồi.
Rồi mình cũng chạy về để làm, chờ cả buổi thứ hai, vừa gặp người ta hỏi ngay năm sinh rồi bảo: tuổi em không cần làm tạm vắng nữa nhé. Mình chưng hửng chạy ngay lên SG đi làm, tối vừa về là người ta hạch ngay chuyện cũ. Mình thuật lại chuyện thì chủ nhà mau mắn: chuyện này cô không rõ, thôi con ra phường hỏi gặp anh đó rồi trình lại xem sao. Mình cũng nghe lời đi bộ ra phường ngay sát đó, nhưng không gặp anh gì đó mà gặp ngay người chịu trách nhiệm để hỏi. Người ta cũng hỏi năm sinh rồi nói: không cần làm tạm vắng, mà cô cũng chả bao giờ hỏi tạm vắng!!!!
Quá bực mình, lại nhằm lúc bạn gái mình đang kiếm nhà, thôi mình kiếm chỗ khác cho mình và nhiều người ở chung. Đến một nơi khá thoải mái, ngại cái hơi sâu. Bà chủ nhà kể chi tiết tình hình người trước nguyên gia đình ở đây 5 năm rồi, nay mua được nhà khác nên chuyển. Nghe có vẻ yên tâm, hỏi kỹ về an ninh, nhà có ngập không. Bà đinh ninh rằng cứ đi hỏi thử xung quanh, bảo đảm không ngập, chưa bao giờ xảy ra trộm cắp. Vậy cũng an tâm, đạt cọc ít tiền. Thế là mình và bạn mình phấn khởi đèo nhau về thẳng nhà. Giữa đường gặp chuyện bất bình hết sức: 2 thằng trẻ trai chạy xe giựt túi xách 2 bà, không biết có đạp xe không mà làm 2 vị này té lăn kềnh. Mình dừng ngang lại chắn cho họ rồi xuống dìu họ vô lề. Đằng sau có mấy người thấy có kẻ gây ngẽn, chưa biết cớ sự hét toáng lên: Vô lẹ lên! Lúc đẩy xe vô lề mới thấy 1 người đầu đập xuống đường còn in dấu cát, áo đứt hết nút nhưng cũng may là không bị gì nặng, may nữalà túi chẳng có gì.
Thôi vậy an tâm về.
Hôm nay bạn mình lại dặn mình qua bên đó hỏi kỹ lại xem căn nhà bên kia. Mình bỏ công chạy qua đó hỏi lại, nghe ra thì ngỡ ngàng: nhà đó ngập nặng, mấy đứa SV vừa thuê nhà đã dọn đi.
Nghe xong lòng nặng nề, chán nản. Chạy về nhà chỉ muốn đánh phịch xuống chiếu. Nghĩ mình đã trải qua nhiều chuyện, lúc bị tai nạn hay mất tiền cũng lạc quan đinh ninh chuyện gì rồi cũng qua, ngày mai trời lại sáng.
Nhưng sao giờ thấy mất niềm tin quá!

Bác này ở đâu mà đủ thứ chuyện thế nhỉ :no:

star215
23-09-2010, 10:05
Bác này ở đâu mà đủ thứ chuyện thế nhỉ :no:
người ta chỉ cần 1 lời khuyên hay chia sẻ gì thôi!!

TongNghien
23-09-2010, 10:07
Mới có bây nhiêu đó mà đã bày đặt nản ! :no:

Em gái của anh (1985) nó một thân một mình, tự thuê nhà trọ, tự đi xin việc, ở Sài Gòn hơn 8 năm nay, đã từng thay đổi 7, 8 cái phòng trọ rồi. Lúc thì ở một mình một phòng, lúc thì ở ghép, lúc thì ở nhà nguyên căn, đủ các dạng... Ấy thế mà nó vẫn tỉnh rụi khi nói chuyện (mặc dù nó rất mỏi mệt).

Đàn ông con trai gì mà... :no:

Ông bà xưa có câu: "Chớ thấy sóng cả, mà ngã tay chèo" !

Ráng lên em !!!

Ku Long
23-09-2010, 12:05
Bác Hồ từng nói "Không có việc j khó chỉ sợ lòng không bền"
Bill Gate đã từng nói "Cuộc sống luôn luôn khó, ta phải thích ứng với cuộc sống thì mới có thể tiến lên được"
Ku Long đã từng nói "Không có việc j khó, chỉ có những việc không làm được, tự tin, cuộc sống cũng như chơi lô đề, lúc được lúc mất, lúc cực lúc khổ, không có những đêm nằm thao thức vì mất trắng thì làm sao có ngày bợ cả bọc tiền được" Cố lên bác :D

AnhTuanKB
23-09-2010, 13:58
Mới có bây nhiêu đó mà đã bày đặt nản ! :no:

Em gái của anh (1985) nó một thân một mình, tự thuê nhà trọ, tự đi xin việc, ở Sài Gòn hơn 8 năm nay, đã từng thay đổi 7, 8 cái phòng trọ rồi. Lúc thì ở một mình một phòng, lúc thì ở ghép, lúc thì ở nhà nguyên căn, đủ các dạng... Ấy thế mà nó vẫn tỉnh rụi khi nói chuyện (mặc dù nó rất mỏi mệt).

Đàn ông con trai gì mà... :no:

Ông bà xưa có câu: "Chớ thấy sóng cả, mà ngã tay chèo" !

Ráng lên em !!!
Anh nghiện hiểu sai ý em rồi, không phải sợ khó mà nản chí, cơ bản là bây giờ cái xã hội này nó bát nháo quá, nên người ta nhìn đâu cũng khó thấy được niềm tin mà vươn lên.

TongNghien
23-09-2010, 14:14
Anh nghiện hiểu sai ý em rồi, không phải sợ khó mà nản chí, cơ bản là bây giờ cái xã hội này nó bát nháo quá, nên người ta nhìn đâu cũng khó thấy được niềm tin mà vươn lên.

Anh hiểu đúng như những gì em vừa giải thích luôn. :)

Nhưng, anh xin phép gợi lên một ý như sau:

- Suy nghĩ và nhìn nhận như em, anh cũng nhận thấy tương tự. Nhưng ở thời trước chúng ta (cách đây 100 - 200 năm, hay 1000 - 2000 năm) thì sao ?

- Phải chăng người ở thời ấy cũng nhận thấy xã hội ngày càng bát nháo ?

- Và, quan trọng nhất là: trước tình cảnh như vậy, chúng ta buông xuôi hay nỗ lực vươn tới ?!!

* Cuộc sống, xã hội, nhân sinh vốn không có lúc nào bất di bất dịch cả. Và mỗi chúng ta đang hòa vào môi trường như vậy, thì muốn tồn tại phải nỗ lực không ngừng. (tính nói nhiều nữa, mà... đang làm việc)

lqkhoi
23-09-2010, 15:54
Nghiện dạo này chuyển nghề làm triết gia ta ơi =))

Sa Huỳnh
23-09-2010, 16:11
Phải tìm cách thích nghi để mà tồn thôi bác ạ. :)

thaychuastudio
23-09-2010, 17:10
10000 năm nữa, người ta sẽ vẫn còn nói câu này :" ôi, xã hội bây giờ..."

dinhlocphp
23-09-2010, 17:14
10000 năm nữa, người ta sẽ vẫn còn nói câu này :" ôi, xã hội bây giờ..."

100.000.....000 năm nữa mới đúng chùa ơi. Nhưng hình như chỉ đúng với ai hay than thở

Cũng có những người "bi quan và khổ sở" vì thấy có nhiều cái hay để vui để hưởng thụ - Chùa là một ví dụ nè :D :D

Mà nghe nói chùa đang đau gì vậy

thagnv
23-09-2010, 17:14
Cách đây 5 năm, bác Trùa còn khổ hơn vậy nữa á... lol

shena22
23-09-2010, 17:19
có đấu tranh thì mới có phát triển, cuộc sống khó khăn thì con người ta mới được rèn dũa, mới chín chắn và cứng rắn hơn.....

nói thật lúc mới lên tp shena chả phải lo gì hết nên không biết khổ là gì, nhưng mà từ lúc bắt đầu lo cho nhỏ em, thì mới biết tìm chỗ ở khó khăn, nhưng mà không dám than vì sợ bị la, hihi.

Culytruong
23-09-2010, 19:02
Mấy cha nội! khổ mà không cho than thì còn quái gì là cái thú của sự khổ nữa. :no:

nino
23-09-2010, 22:12
Mấy cha nội! khổ mà không cho than thì còn quái gì là cái thú của sự khổ nữa. :no:

hơ hơ, cái thú nó là ở chỗ này :lick:

megaownage
24-09-2010, 12:00
Cái hay nằm ở chỗ thấy người ta đau khổ thì phải châm thêm vào, chọc cho dữ. Nạn nhân sau một trận bực tức sẽ phì cười. Thế là hết cả.

tb. trong thế giới ảo mới làm vậy nhá, các bác đem cái lý luận này ra đời thật thì ăn dao chớ có trách ai!

traicocxanh
24-09-2010, 17:38
Cũng như kẹt xe vậy đó bác ui, oải gừng chết, nhưng mà ngày nào cũng phải đi thôi. Mà đã ra ngoài đường thì phải chạy thôi...

Bác ráng lên nào, chuyện gì rồi cũng sẽ qua đi thôi.

lqkhoi
24-09-2010, 20:54
Có rất nhiều cách để bớt bi quan. Một trong những cách là bớt đọc những thông tin bi quan, tìm kiếm những thứ lạc quan yêu đời và hãy "tự sướng".

"Tự sướng" ở đây là cảm nhận cuộc sống của những con người còn khó khăn hơn mình nhằm mục đích AQ. Chú KB thử làm một chuyện với THX để "tự sướng" xem sao?

TongNghien
24-09-2010, 21:13
Có rất nhiều cách để bớt bi quan. Một trong những cách là bớt đọc những thông tin bi quan, tìm kiếm những thứ lạc quan yêu đời và hãy "tự sướng".

"Tự sướng" ở đây là cảm nhận cuộc sống của những con người còn khó khăn hơn mình nhằm mục đích AQ. Chú KB thử làm một chuyện với THX để "tự sướng" xem sao?

Muốn chửi xéo thẳng vào mặt đám THX là đang "tự sướng" đấy phỏng ?!! :mad::mad::mad:

nino
24-09-2010, 22:20
Ví như đường đời bằng phẳng hết
Anh hùng hào kiệt có hơn ai.

huongct
24-09-2010, 22:33
Muốn chửi xéo thẳng vào mặt đám THX là đang "tự sướng" đấy phỏng ?!! :mad::mad::mad:

:w00t: hên quá ! mình hổng phải THX ! lol

kiettt
25-09-2010, 08:38

Hắn đang hỏi anh tháng sau có chỗ nào đi không ? Cho hắn đi theo với, điệu này chắc là mất sướng rồi nên phải đi kiếm chỗ tự sướng nè.

thaychuastudio
25-09-2010, 08:43
Khổ quá đi!!!

ăn rồi nhậu, nhậu rồi ăn... :( uống nhiều, xỉn!! khổ quá đi.

Đi xe hơi, kẹt đường . Khổ quá đi

Quen gái đẹp, lại lắm thằng nhào đầu vào giành giựt, khổ quá đi!

Lên diễn đàn, bị Dly banned . Khổ quá đi!!

:bawling:

Xì chét quá đi!!

shena22
25-09-2010, 08:48
tự nhiên hôm nay thấy mọi thứ đẹp hơn nên muốn share cho mọi người trong này một chút để cho mọi người bớt bi quan nghen (rống từ hôm qua tới giờ)

http://www.youtube.com/watch?v=YNGQUxh8W0o

Kai_it
25-09-2010, 08:52
tự nhiên hôm nay thấy mọi thứ đẹp hơn nên muốn share cho mọi người trong này một chút để cho mọi người bớt bi quan nghen (rống từ hôm qua tới giờ)

hì, ngày đi MHX, tập mấy bài hát này tự dưng cả đội 50 người đều bắt đầu phải thốt lên rằng, nhạc cách mạng nghe hay dường nào. Đây là bài mình thích nhất :D

TongNghien
25-09-2010, 10:05
Ví như đường đời bằng phẳng hết
Anh hùng hào kiệt có hơn ai.

Chỉ cần sống yên ổn đến hết cuộc đời là mừng die-mother ! :no:

Không ham làm hào kiệt, anh hùng gì đâu. :emlaugh:

ttn47
25-09-2010, 11:10
http://www.youtube.com/watch?v=XFOO1zZnfU4

nghe nhạc thôi bác ơi

lqkhoi
25-09-2010, 11:10
Hắn đang hỏi anh tháng sau có chỗ nào đi không ? Cho hắn đi theo với, điệu này chắc là mất sướng rồi nên phải đi kiếm chỗ tự sướng nè.

Đúng rùi đấy anh, tự sướng mừ :D. Chẳng hiểu tại sao các chú cứ nghĩ nó bậy bạ rùi xù mỏ lên nhỉ :p :p