PDA

View Full Version : Lam sao bien dich lai RH or FC ???

hunghongoc
03-06-2004, 13:48
Tui co 3 dia nguon cua FC2, tui dang du`ng hdh FC, lam sao de sua bo nguon FC roi bien dich lai, sau do danh vao cd de install,
xem minh sua no the nao, ai biet chi giup nhe',
nhanh nhanh cang tot

vnpenguin
03-06-2004, 18:26
Bạn muốn biên dịch cụ thể là cái gì ?

hunghongoc
03-06-2004, 21:42
Tui co day du bo source cua Fedora core (ai can thi hoi tui nhe') vay lam sao tui xa no' vao moi truong linux, roi sua mot so cai theo yeu cau cua tui, sau do' bien dich lai toan bo bo code do' thanh mot bo cai dat, de co the thu nghiem voi nhung gi minh da sua doi?

Cam on neu dc chi dan

no_name
04-06-2004, 03:19
ngay cả muốn làm gì bạn còn chưa biết thì làm sao mọi người giúp đc?

enduser
04-06-2004, 12:13
muốn biên dịch cái gì ???
sang tiếng Việt hay là tiếng.....Thái Lan ???
hehehe...ấm ớ thiệt

hunghongoc
04-06-2004, 12:48
That ra ko can biet la tui bien dich ra cai gi dau, tui muon la tu bo source do', tui chi sua mot so cho rat don gian thoi, roi dich lai thanh bo setup cua rieng tui, vay thi co gi la ko ro rang chu? neu biet thi giup thui voi nghen, cam on nhieu

grok_bloodhorn
04-06-2004, 12:58
ngây thơ quá, bác định bắt chước vietkey linux hả ? bác cứ dùng cho thạo, tìm hiểu cho kĩ đi đã, em thật chứ trình độ bác bây giờ chưa làm được đâu

hunghongoc
04-06-2004, 13:05
troi a`, may bac cu yen tam ve chuyen lam dc hay khong cua cha'u di ma`, tui chi can may bac chi cach nhu vay thoi, con viec lam ko dc thi tui se co lam, chua thu thi lam sao biet lam dc hay khong chu?
May bac cu yen tam, sau nay tui ma lam dc cai VN Linux thi tui se share free cho cac dong chi xem, van de hien tai tui can la lam sao... ma tui hoi cac bac nay gio roi ma`
lam on chi giup di, neu chi tiet mot chut thi cang tot, lam sao tui lam dc thoi.
Cam on nhieu

enduser
05-06-2004, 13:28
chị Hai ơi làm ơn đánh chữ có dấu giùm cái please please please..., đã vậy còn chơi viết tắt nữa. Đọc có mấy dòng thôi mà 2 con mắt muốn văng ra ngoài rồi.
bạn có thể nói rõ ý định muốn biên dịch phần nào thì mới chỉ đúng phần đó chứ nếu như muốn biên dịch hết toàn bộ và "neu chi tiet mot chut thi cang tot" thì hic hic...troài oai nội cái ngồi type cũng đũ gãy hết ngón tay wá. Tốt nhất là học lại beginning a b c về linux đi.
Một bước chân không thể lên tới thiên đàng đâu.

HueLinux
05-06-2004, 13:42
Sao mấy bác khắc khe với ông hunghongoc vậy? kệ, giúp nhau một tí có sao đâu, thôi thì thế này nhe', cháu cũng có ý kiến như chị hunghongoc vậy, nhưng để đơn giản hơn, mấy bác có thể chỉ cho cháu biết cách dịch lại nhân (bắt đầu là sửa source ở chổ nào, rồi biên dịch nó ra sao)
à, cho cháu hỏi thêm chúht xíu, nếu mình muốn dịch lại chỉ một đĩa 1 của FC1 có được không vậy, nếu được thì xin chỉ giúp nhe'.
cảm ơn nhiều

enduser
05-06-2004, 16:43
đâu có khắt khe gì đâu, sự thật là như vậy mà :chris:
thôi được rồi tui có ý kiến như vầy, bạn muốn vẫn giữ nguyên trạng thái của FC chỉ muốn biên dịch từ English sang Vietnamese của phần đầu setup cho tới lúc chấm dứt (reboot) hay là biên dịch phần giao diện sau khi log-in.
Đại khái là vậy, sáng ý chưa :chair:
:lick: :lick: :lick:

HueLinux
05-06-2004, 17:14
ah`, vay thi bac da mo duong cho em roi do', vay cam on truoc bac nhe'
Thoi thi truoc tien bac chi cho em bien dich sau khi log in di nhe'
roi sau nay chau se nho bac chi giup setup tu dau cho den khi reboot
Cam on nhieu

vnpenguin
06-06-2004, 03:26
hơn, mấy bác có thể chỉ cho cháu biết cách dịch lại nhân (bắt đầu là sửa source ở chổ nào, rồi biên dịch nó ra sao)

Biên dịch Kernel 2.6.x (http://vnphp.sourceforge.net/wikini/wakka.php?wiki=CompilingKernel)

multsyh
07-06-2004, 17:19
Tui cũng đang làm mấy cái như chị Hunghongoc đây các bác nào biết rõ làm ơn chỉ giúp với. Tui có thể cụ thể lại một việc nhỏ như thế này có bác nào biết thì chỉ giúp cụ thể chút nhé:
Tui muốn thay đổi chữ Logout trên start menu của Linux thành chữ đăng suất chẳng hạn. Nhưng mà tui muốn thay đổi từ code sau đó biên dịch lại và cài lại HĐH thì làm sao mặc định chữ "Logout" sẽ chuyển thành chữ "đăng suất".
Mong được các bác chỉ giáo! cảm ơn nhiều