PDA

View Full Version : Main hay HD lỗi?

cdtv_online
31-05-2004, 17:37
Mình xài 2 ổ cứng trên cùng 1 kênh IDÉ; nhưng mấy hôm nay bị tình trạng là: nếu có thêm ổ cứng thứ 2 (gắn ở slaver) thì máy kô nhìn ra ổ này nữa và báo boot không được luôn, thỉnh thỏang lại báo disk error, đã test riêng 2 ổ cứng thì cả hai đèu chạy tốt, gắn jumper đúng, đổi vị trí 2 ổ (đổi cả jumper) thì kết quả vẫn tương tự, máy chỉ hiểu khi chỉ có 1 HD,2 cái là nó kô thèm boot luôn. Điện nguồn ổn định, cáp đã thay cái mới, vậy chắc là lỗi mainboard rồi, ai biết lỗi gì xin chi giúp, hoặc giới thiệu dùm người nào đến nhà thì cảm ơn lắm lắm vì mình kô thể mang máy ra ngoài được.

Zanr Zij
31-05-2004, 19:43
Bạn ko nên dùng 2 jumper cho 2 thiết bị IDE trên một kênh IDE. Chỉ dùng 1 cho Master, và thiết bị còn lại thì ko. Do set jumper Slave một số hãng có cách thiết lập khác nhau.

jiSh@n
31-05-2004, 20:55
Ko hẳn là lỗi main đâu, có thể lỗi gây ra bởi HDD thứ 3 đó. Khi BIOS tìm kiếm các thiết bị, HDD thứ 3 này có lỗi dẫn đến hệ thống ko làm việc được. Bạn hãy thử gắn HDD3 vào cùng kênh IDE với HDD1 và gắn HDD2 vào kênh IDE còn lại thử xem.

cdtv_online
01-06-2004, 03:50
Thank you, nhưng mà kì lắm, lúc được lúc không, hôm nay mình thử gắn ổ slaver vào (từ trước tới giờ kô set jumper cho slaver,chỉ cho master thôi) thì nó lại chạy, vậy là sao ta? mấy hôm trước cũng bị y như vậy, cứ đúng lúc định đem nó đi Bác Sĩ thì nó lại ngoan ngõan,:) vậy là sao chời???