PDA

View Full Version : Công nghệ HT

hoabachdan
30-05-2004, 14:51
Các bạn có ai biết vể công nghệ HT thì cho mình biết mới. Mình đọc trong báo chíp có nói rằng công nghệ HT là máy chỉ có 1 bộ vi xử lý nhưng nó làm cho hệ điều hành tưởng rằng máy có 2 bộ vxl nên tốc độ nhanh hơn. Nhưng khi mình hỏi thầy giáo dạy Kiến Trúc Máy Tính thì thầy lại bảo mình công nghệ HT là máy tính có 2 bộ vxl thực, mình chả hiểu vì sao cả. Nhưng nếu như báo Chip nói thì 2 bộ vxl ở đây là 2 cpu logic nhưng theo như mình học thì ngay như một hệ điều hành đa nhiệm thì nó cũng luôn luôn phải thoả mãn là tạo ra nhiều bộ xử lý logic để các tiến trình có thể hoạt động song song và chia sẻ cùng một nguồn tài nguyên rồi thì cần gì tới phần cứng với công nghệ HT?

C++
30-05-2004, 15:35
HT chỉ là một con chíp huynh ơi, nhưng nó có thể làm cho Xp thấy là hai con chíp và sử lý thông tin sẽ được hai con chíp (một con là ảo) xử lý cùng một lúc.
Một Hệ Điều Hành đa nhiệm xử lý cùng lúc nhiều chương trình trên một con chíp, nay có tới hai con lận vậy nó sẽ nhanh hơn là đúng đó huynh.
Nếu nói HĐH đa nhiệm xử lý một lúc nhiều chương trình xong xong thì xai rồi, vì HĐH đa nhiệm chỉ xử lý trong khỏang thời gian rất ngắn nên nếu dùng những chương trình bình thường như nghe nhạc, xem phim hay xử lý văn bản v.v. thì ta sẽ không thấy được sự khác biệt giữa hai loại chíp Ht và không Ht

hoabachdan
07-06-2004, 22:19
cảm ơn bạn rất nhiều vì đã trả lời giúp mình, thế nhưng đúng là thầy giáo mình có dạy là 1 hệ điều hành đa nhiệm cho phép nhiều chương trình hoạt động song song cùng 1 lúc và cùng chia sẻ tài nguyên mà. Bạn nói hđh đa nhiệm chỉ xử lý trong khoảng thời gian rất ngắn có nghĩa là như thế nào? mình không hiểu.

PMT
08-06-2004, 00:39
Không có chuyện song song đâu bạn. Làm cái này xong nó mới chuyển sang cái kia. Mỗi tiến trình có 1 thời gian nhất định, hết thời gian nó sẽ chuyển qua làm cái khác. Bạn học xong môn HĐH thì sẽ hiểu thôi.

Abit
08-06-2004, 21:58
HT hiện tại chỉ có mỗi 2003 và XP hỗ trợ thôi! Chẳng thấy Linux động tĩnh gì ráo!?

C++
16-06-2004, 10:32
cảm ơn bạn rất nhiều vì đã trả lời giúp mình, thế nhưng đúng là thầy giáo mình có dạy là 1 hệ điều hành đa nhiệm cho phép nhiều chương trình hoạt động song song cùng 1 lúc và cùng chia sẻ tài nguyên mà. Bạn nói hđh đa nhiệm chỉ xử lý trong khoảng thời gian rất ngắn có nghĩa là như thế nào? mình không hiểu.

Huynh hã tưởng tượng xem nhé

Khi mà phim nhựa chiếu lên màn ảnh là 24 hình/giây vậy thử hỏi là bạn có thấy được từng hình trong một giây không ? tất nhên là không phải không nào :) :)

Vậy với 20 phép tính, mà HĐH xử lý nhanh (ví dụ: 0.000005/giây cho một phép tính thì huynh có nhận ra lúc nào là HĐH xử lý phép tính nào không ? ;) tất nhiên là không rồi nếu huynh là người bình thường :tongue: