PDA

View Full Version : enginer,who are u??

ngocquang19877
27-05-2004, 13:21
tôi có 1 số thắc mắc về cái này:

1 App như thế nào gọi là enginer đồ họa,nó là 1 phần mềm độc lập,hay dựa trên hoàn toàn 1 bộ thư viện render nào đó??

3d game studio có được gọi là enginer kô?có gì khác giữa enginer và tool create game??

enginer phải hỗ trợ những gì mới được coi là enginer mạnh.

nếu có thể.em xin 1 số ảnh về các enginer hơi nổi tiếng được kô??

ngocquang19877
26-06-2004, 06:55
nè,nói chuyện cho đàng hòang nha mậy,tao nói chuyện đàng hòang lắm đấy nhé,mà gặp mấy thứ như mày tao phải nói khác đi hiểu chưa.nếu mày không thích trả lời thì đừng nói cái giọng đó nhé,trong này toàn là đáng tuổi ông nội mày không đấy,nói cái giọng đó ra ngoài đường tao gặp là đập bỏ ##@3 mày luôn đấy.

daem0n
04-07-2004, 13:30
Sao mà nóng dữ vậy Quang?

CrazyBabe
05-07-2004, 02:58
Bài của Quang và Deamon mình sẽ xóa trong vài ngày tới nhé. Câu trả lời cho đồng chí Quang có thể giải thích hết khi đọc cuốn Engine Anatomy éh, nhưng mà kô hiểu sao tôi kô upload được, các bạn thử tìm trên net xem có kô đã nhé, nếu kô thấy tôi sẽ tìm cách upload.

ngocquang19877
05-07-2004, 08:31
em xin lỗi tất cả mọi người trên diễn đàn (trừ cái thằng mà em chửi) vì 1 phút nóng giận mà kô kềm chế được,xin lỗi mọi người,em SẼ kô lặp lại nữa đâu.to crazy nếu bác có nhã ý giúp đỡ em thì em xin cám ơn.nếu có thể thì bác cứ gửi mail cho em ngocquang19877@yahoo.com.dạo này yahoo hào phóng lém,bác khỏi sợ thiếu chỗ

CrazyBabe
11-07-2004, 15:46
Nè ngocquang, câu trả lời cho cậu nằm ở đây nè
Tôi đọc thread cậu post lên rùi lại xóa đi rùi (cái gì mà "tương lai..." đó), cũng hay đó chứ, làm đc thì cứ show lên cho mọi người xem đi, mạnh dạn lên, cầm cờ mà phất chứ nhỉ, post lại đi nhé.

ngocquang19877
12-07-2004, 12:13
hừ!nghĩ lại vẫn tức.em tính post lên mí cái srceen shot cho mọi người xem.nhưng cái server của diễn đàn kô chịu "display" mí cái đó,nên thôi.em xóa đi luôn,vả lại em còn cần 10-20 ngày nữa để chau chuốt sản phẩm.có thể là hết hè năm nay em kó mà "rớ "tới cái computer nữa,sắp thi học đại mừ T_T;cám ơn engine atomy của bác nhé,hy vọng nó giúp cho em định hình lại cái engine của mình-sao càng làm em thấy nó càng giống cái tool hơn là cái engine T_T ;

sickle_cell
05-08-2004, 19:05
tôi có 1 số thắc mắc về cái này:

1 App như thế nào gọi là enginer đồ họa,nó là 1 phần mềm độc lập,hay dựa trên hoàn toàn 1 bộ thư viện render nào đó??

3d game studio có được gọi là enginer kô?có gì khác giữa enginer và tool create game??

enginer phải hỗ trợ những gì mới được coi là enginer mạnh.

nếu có thể.em xin 1 số ảnh về các enginer hơi nổi tiếng được kô??

Hình như chữ đó là rendering engine mè. Một engine mạnh hả :-D photorism engine đó. Ví dụ hổ trợ raytarcing, radiosity, physical based material (ví dụ brdf), mutil-layer material, rui shadow effect như soft shadow, các effects như particles, lare, turbulance simulation (lữa, khói, bụi ...) . Nói chung là dùng những toàn đồ hiệu thui. Lần truớc có ghé một site của anh nào đó, nghiên cứu về real photo engine (?) nhìn lát cả mắt :-D.

Vậy còn OpenGl hay DX nằm ở đâu trong thứ tự các engine trên ?? :-D chắc cũng gần dưới tận cùng vực thẳm. ah ah xin các bạn đừng nóng , vì ờ đây đang bàn về engine nào mạnh nhất nhe :-D kà kà.

Còn một khía cạnh nửa cũng rất quan trọng trong việc đánh giá rendering engine là : speed!!!!!!!!!!!! Để render một frame mè tốn > 1 tuần mè cái hình xấu quắc thì chắc không ai ngu mà xài. Bởi vậy tùy mục đích mà engine được phân loại khác nhau. Vậy ở catalogue speed, engine nào xịn nhất? Hehe theo Sickle nghĩ chắc là DX thui. Không phải vì OpenGL kô phát triển bằng mà đứng đàng sau DX là anh chàng bụng bự MS. Còn Opengl, được silicon valley (?)dev, là engine compatible với nhìu (tất cả ???) các OS cho nên vì cái tội "một chân đạp nhìu xuồng " nên nó chậm hơn nhìu là phải. Bên 8 lạng, người 1/2 cân, chưa ai thua ai đâu. Nhưng một bên là nghiên cứu để .. nghiên cứu (opengl) một bên là nghiên cứu để đẻ ra $$$ , nên Sickle sẽ ủng hộ OpenGL hơn, ý kiến cá nhân thui.

Àh còn 3Dmax : nó cũng có engine riêng, nhưng dù sao cũng chỉ là software (hình như chỉ ở hạng trung ???)

CrazyBabe
07-08-2004, 09:34
Ý thèng ngocquang này là nói về 3D engine cho game cơ, kô kể render framework đâu mà tính Max vô...
DX với OGL là base flatform, ai tính...

CrazyBabe
07-08-2004, 09:39
À wên, post típ...
OGL ra tiền hơn DX là cái chắc. DX thắng ở gaming nhưng lên máy trạm là kô có gòi, chưa nói đến render farm toàn dùng OGL kô à...
Nói OGL "rẻ xiền" là kô đúng đâu...
OGL came from Silicon Graphics, hiện giờ thì có rất nhiều corp lớn bắt tay là partner của SG để pt OGL, điển hình là 3 đại gia Matrox, ATi, nVidia (tui kể Matrox đầu tiên vì card OGl của nó đỉnh nhất), nó được thiết kế theo Open Framework và các hệ thống tương thích với nó chứ kô fải ngược lại.

sickle_cell
07-08-2004, 12:56
Ý thèng ngocquang này là nói về 3D engine cho game cơ, kô kể render framework đâu mà tính Max vô...
DX với OGL là base flatform, ai tính...

Khoan đã, Cái nèy Sickle hổng rõ, muốn hỏi là : "rendering engine là sao ?" Sickle cứ nghĩ đơn giản RE là cái engine bít render thui chứ :-D.

Vậy implement 1 RE là phải làm cái giè ? Sickle thì cứ tạo ra thư viện (chỉ chứa methods thui) rùi thằng nào invoke thì cứ theo đó mà vẽ thui.

CrazyBabe
07-08-2004, 16:12
Về bản chất như nhau hết, nhưng mục tiêu và cách thể hiện # hoàn toàn. Render framework chỉ tập trung vào những kĩ thuật đem lại chất lượng hình ảnh cao nhất. Render engine của game (một phần của game engine - renzine) thì trung hòa giữa yếu tố tốc độ và chất lượng, giá thành, nó thường áp dụng những công nghệ phổ thông, kô yêu cầu phần cứng quá tàn bạo. Thế thui muh.
Để guru một game engine >> please read Game Engine Anatomy first.

ngocquang19877
08-08-2004, 00:29
hé hé,mù.kỹ thuật nhìu quá.nhưng cám ơn bác đã tận tình chỉ bảo.em chỉ nghĩ cái render engine chỉ là cho cái game chạy được thui chớ-ai ngờ sao mà lắm thứ thế.à,mí cái kỹ thuật trên đó là software hay hardware rendering vậy?? và hình như bác nói DX chỉ là thứ bét bảng?? vậy thì em thấy lạ lắm nha,nếu viết 1 engine từ 2 bàn tay trắng thì rõ ràng tốn sức lắm-với lại em thấy cái DX cũng mạnh lắm mà?? hiệu ứng gì cũng làm được.à nhân đây em hỏi pixel sahder và vertex shader là cái chi vậy? DX có hỗ trợ phong shader kô?