PDA

View Full Version : Ổ cứng kêu rèn rẹt, giúp mình với !

nightstar
26-05-2004, 22:25
Cái ổ cứng Quantum lct10 dung lượng 12GB gì đấy. Mua tháng 2/2003 ở Hoàn Long - bảo hành 1 năm. Nay hết hạn rùi. Khi mở máy lên ổ cứng phát ra tiếng kêu rèn rẹt. Máy không nhận được ổ, tức là hoàn toàn ko nhận được ổ cứng luôn ngay cả trong CMOS. Nếu ngay khi bắt đầu mở máy mà không phát ra tiếng kêu rèn rẹt, ghé tai vào gần thấy ổ quay xoành xoạch thì nhận ra ổ cứng bình thường. Nhưng máy chạy trong win một lúc thì ngưng. Nói chung là cứ lâu lâu tắt đi mở lại ổ lại quay được và nhận ra rồi lại ngưng. Để một hai ngày mở lại nhận ra, rồi lại ngưng. Mình đã làm cho nó chạy lại được hai lần, mỗi lần chắc khoảng được một tiếng gì đấy, giá biết trước mà copy dữ liệu nhỉ?
Như vậy có phải ổ cứng của mình bị hỏng cơ không ? Có cách sửa không. Khi sửa nếu mình muốn lấy lại dữ liệu ở trong đó có được không? Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ với, hay giới thiệu chỗ nào có thể lấy lại dữ liệu đảm bảo. Xin cho mình biết qua một chút giá cả nếu lấy được dữ liệu, tính theo giá như thế nào?
Mong các bạn giúp đỡ và chỉ dẫn. Chân thành cảm ơn!
(Bây giờ mình đang cắm cái ổ này vào một máy khác và cứ rút điện ra rồi lại cắm lại. Mong rằng nó chạy lại được 15 phút thôi như hai lần trước nó đã từng chạy lại được để lấy lại dữ liệu, nhưng vẫn chưa được, cứ điện vào là kêu rèn rẹt. Lạy trời ước gì cho nó chạy lại chút thôi híc híc ... sad )

subasa77
27-05-2004, 23:43
tui có cái ổ cứng củng như vậy đó,chạy thì nó cứ kêu rét rét nghe phát lạnh luôn,chập chờn như đèn trước gió,vui chạy buồn đứng câm luôn,đem ra tiệm thì cung vậy họ phán lung tung rồi bảo là để xemthử có chữa được không,mệt,không biết bạn có giám chơi như tui không,cậu lấy một miếng vải đủ lớn và dày,quấn cái ổ cứng lại và a lê 1 -> 2 -> 3 cứ mỗi cạnh tui nện xuống nền nhà hai cái,tất nhiên không phải là giang tay ra mà nện mà chỉ là tình thương mến thương thôi tức là gõ nhẹ thôi í,hhihihi,kết quả là như bây giờ đây em vẫn xinh như ngày nào,bạn nghĩ sao(tất nhiên la bây giờ cái ổ cứng ấy vẫn còn,chạy winxp đàng hoàng).

Kehuydiet
28-05-2004, 23:48
kêu rẹt rẹt cũng là dấu hiệu của thần chết rồi , tui cũng bị một cái rồi , sau khỏang 3 tháng nghe nó ca hát thì nó im luôn .