PDA

View Full Version : Một số phận nghiệt ngã

nhungvisaodauyeu
26-05-2004, 16:51
Hãy hót lên, chim sơn caNguyễn Thị Bích Duyên
(Tổ 4, Ba Làng-Vĩnh Hòa-Nha Trang)

Mến tặng Nightingale!

Ngày... tháng... năm...

Hôm nay mình lại phải nhập viện vì cơ thể đau nhức quá đỗi. Đến bây giờ mình đã quen với sự hiện diện của những tế bào ung thư trong cơ thể chưa? Người ta nói mình chỉ còn sống có 5 tháng nữa khi đang còn biết bao dự định chưa thực hiện...

Ngày... tháng... năm...

Cơn đau dày vò mình cả ngày hôm nay. Các bác sĩ đã trả mình về gia đình. Mình bắt đầu đếm xem có bao nhiêu người sẽ đến dự đám tang của mình và trong số những người ấy có bao nhiêu người sẽ khóc. Mình thấy người ta thường xót xa trước những cái chết trẻ, nhưng mình không muốn có ai đó phải đau khổ vì mình.

Ngày... tháng... năm...

Mình không chịu đựng nổi ánh mắt của mọi người, dù trong đó chứa đựng bao nhiêu thương cảm và xót xa. Mình biết mẹ cố giấu nước mắt trước mặt mình, còn bố thì chẳng hay cười như trước nữa. Sáng nay mình vào phòng bố thấy gạt tàn đầy những mẩu thuốc.

Ngày... tháng... năm...

Bố nhường cho mình dùng chiếc máy tính của bố và mua cả card Internet cho mình nữa. Bố còn để sẵn địa chỉ một forum, tên gì ấy nhỉ, hình như là Ước mơ xanh thì phải. Bố bảo mình nên tham gia vào forum này, cần thường xuyên gặp gỡ mọi người khi còn có thể...

Ngày... tháng... năm...

Hôm nay mình lại nhận được thêm mấy cái e-mail kết bạn từ diễn đàn. Nhiều người thích cái tên Nightingale (chim sơn ca) của mình. Thế nhưng tại sao họ đều nghĩ mĩnh đã lớn tuổi nhỉ? Họ nói các bài viết của mình già dặn. Thế nhưng có ai khi nằm trên giường bệnh phải tính bằng đơn vị "tháng" như mình mà không già trước tuổi ?

Ngày... tháng... năm...

Ái chà, mình đã trốn Thần Chết được hơn 3 tháng. Nhiều người gọi điều đó là kỳ diệu, nhưng mình biết nguyên nhân của điều kỳ diệu ấy: Đó là những niềm vui mình nhận được khi trở thành thành viên của diễn đàn này. Mình đã học được nhiều bài học từ môi trường ấy, một môi trường ảo của những con người thật, với những tình bạn thật. Một thành viên đã tặng cho mình câu: “Cuộc đời con người cũng giống như những cuốn tiểu thuyết, không cần phải dài nhưng nhất định phải hay”.

Ngày... tháng... năm

Mẹ thuyết phục mình bỏ công việc ở diễn đàn mỗi khi thấy mình lên cơn đau. Mẹ sợ mình mệt mỏi và không chịu đựng nổi nữa. Mình có cảm giác như Thần Chết sắp tìm thấy mình. Tuy nhiên, mình không muốn bỏ công việc đang làm ở diễn đàn. Chỉ có ở nơi ấy mình mới cảm thấy mình không vô dụng, mình vẫn có ích cho người khác. Chim sơn ca không muốn ngừng hót, nó muốn góp cho đời những bài ca về cuộc sống. Hãy hót lên, chim sơn ca!

Trích từ echip.com.vn
Số phận của Nightingale thật nghiệt ngã và đáng thương bạn nhỉ ?
...
Tôi muốn hỏi có ai biết địa chỉ của Forum Ước mơ xanh mà Nightingale đang tham gia không ? Tôi muốn động viên tinh thần cho bạn ấy..
Cầu chúc cho Nightingale vượt qua số phận hiểm nghèo
nhungvisaodauyeu

Ghost1982
26-05-2004, 20:57
Tui hiểu một phần thôi, bởi ba tôi cũng đang trong tình trạng nguy kịch .................................................. .................
Buồn!!!!!!!!!

subasa77
28-05-2004, 00:11
to nhungvisaodauyeu : cậu có thể vào trang web http://uocmoxanh.org,bên chuyênmục quà tặng cuộc sống và hy vọng rằng bạn sẽ tìm được điều mình cần tìm,thân.

subasa77
31-05-2004, 04:29
to nhungvisaodauyeu : Nightingale giờ đã không còn hiện hữu trên cõi đời,một lời chia buồn gửi đến cánh chim sơn ca,một cánh chim không mỏi không chịu đầu hàng số phận.

hopesky531
12-07-2004, 06:00
mình thấy cảm dộg quá .....mình cũng không biết nói sao bay giờ nữa, xúc dộng quá.......