PDA

View Full Version : Comp Eng n Comp Science ?

luxuguy
25-05-2004, 18:13
cho mình hỏi ... có 2 ngành là computer engineer và computer science ... ở Mỹ fân ra làm 2 ngành hẳn hoi ... nhưng hồi o VN mình thấy gọi chung là CNTT hết .... vì mình đi lúc mới học năm 1 o VN nên hổng rành về vụ này ... vậy ở VN comp eng và comp science gọi là gì ? ... mình học CNTT ở Tự Nhiên ... nghe nói Tự Nhiên nghiêng về comp science ( tức là software ) còn Bách Khoa la comp eng ( nghiêng về hardware ) fải hông ? ... vì ở VN ko fân biệt rõ mà cứ goi chung chung la CNTT nên bây giờ mình bị phân vân ... ko bít nên chọn comp eng hay com sci ...
moi nguoi cho xin i kien ... cam on trc

mù_chữ_Java
25-05-2004, 19:25
comp science ( tức là software ) còn ...comp eng ( nghiêng về hardware )
Nói vậy cũng không đúng cho lắm. Comp Sci theo chổ tui được biết, có học software (of course), nhưng nghiêng về phía nghiên cứu như theory, AI, game, ..., còn Comp E thì có cả hardware lẫn software, nhưng nghiêng về phía ứng dụng.

Còn CNTT thì gần với IT nói chung, (cái này ở Mỹ là một ngành riêng, và nhiều trường ĐH chia ngành này ra khác hẳn so với CompE và CompSci; học nhiều về lập trình web và mọi thứ khác). Tui nói bậy vài câu zị có chi sai mí pác cứ tự nhiên góp ý.

Uh, còn câu hỏi của bạn "vậy ở VN comp eng và comp science gọi là gì ?" thì tui chắc thế nào cũng có mấy pác expert trong này trả lời tường tận cho coi, tui cũng muốn biết vậy.

luxuguy
26-05-2004, 05:55
thiệt ra tui hỏi cho bíêt thôi ... chứ cũng đã chọn ngành cho mình rồi ... tui chọn double majors comp Eng + comp Sci, lấy cái comp science làm minor major ... tui thấy làm như vậy có nhiều cơ hội xin việc hơn ... ( lạc đề chút ... hehe ) ...
Nếu mình hoc comp Eng thì khi về VN mình sẽ làm việc gì? ... tui có coi mấy mẫu tuyển dụng của các công ty tin hoc ( trên tintucvietnam hay vnexpress ) ... toàn thấy tuyển programmer um sùm ... tức là comp sci rồi còn gì ... nếu như vậy thì đừơng về VN của tui xa xôi wá rồi ... hic ... có bác nào đang làm ở vn về comp eng ko ... cho tui xin vài lời khuyên ... thanks !

quaitieutu
26-05-2004, 06:29
Uhm,

Mình thì sắp vào học Comp Scien - Business Application (năm seo), giờ vẩn còn làm thợ kiếm tiền đây.

gate2vn
26-05-2004, 16:20
hờ... phải coi tuyển vào làm cái gì chứ :D

như Java nói ở trên á, comp science nghiêng nhiều về lý thuyết, nghiên cứu hơn là comp eng, nghiêng về ứng dụng. với lại, tùy cấp bậc học của bạn mà học theo cái gì. Tôi thì chưa được học tới Doctor :D, nhưng có tham khảo 1 số chương trình của Master, thì nếu là tôi học, tôi chọn Comp Eng. Còn làm được cái gì, hay bạn sợ học xong về VN ko có việc làm, cái đó là tùy vào khả năng của bạn. Nếu bạn là active, thì chẳng thiếu việc để làm đâu :) cứ lo học cho tốt đã

luxuguy
27-05-2004, 16:36
hôm qua lên website của trừơng lôi cái chương trình học của 2 cáic ra coi ... cũng thôn đc vài cái ... cám ơn các bác nhiệt tình trả lời ... bây giờ dứt khoát theo comp eng ... hổng lưỡng lự nữa ...

vimouze
30-05-2004, 14:29
Theo tui biết thì không phải chỉ có hai ngành, mà là 3:
-Computer Science: chủ yếu là về phần mềm, viết các chuơng trình, chú trọng C++ và Java.
-Computer Information System: cũng là phần mềm, nhưng ít hơn về phần lập trình, mà chú trọng vào việc ứng dụng, và quản lý cơ sở dữ liệu cũng như hệ thống, chú trọng học php, mySQL
-Computer engineering: học về phần cứng, và lập trình cho phần cứng, cái này tui không biết nhiều, nhưng ngh đâu học nhiều về hệ nhị phân.

TUi đang học ngành computer information system vì rất thích database, nhưng nói thiệt mấy cái này rắc rối lắm, tui cũng không biết 100%

enduser
02-06-2004, 15:01
Computer Science là bao gồm tất cả những gì liên quan trực tiếp đến computer bao gồm hardware và software. Chương trình học tùy theo cấp bậc Univercity or College.
Trong hệ College (tương đương bậc trung cấp của VN) học ít nặng nề hơn Univercity (Đại học) mà chỉ chủ yếu thiên về dân dụng như lắp ráp, cài đặt OS, sửa chữa hay học về networking hoặc học về viết lập trình cho PC.....(xin nhấn mạnh là PC của chúng ta đang xài ở nhà hoặc trong công ty để cho mấy cô thư ký xài chỉ là dạng dân dụng, Personal Computer), và những bằng cấp như A++, MCSC...thì có thể lấy ở trường college (trung cấp).
Còn ở bậc Đại học thì chắc các bạn cũng biết rùi, học phê hơn nhìu, nhưng kiến thức ra trường cao hơn có thể làm được nhiều thứ lớn hơn như viết OS hay trong công nghiệp nặng như dàn computer trong...máy bay chẳng hạn, (cái này chắc không thể xài P4 winxp được đâu hehehe....)
Còn về bạn nêu ra computer engineer thì không biết bạn cho là bậc đại học tốt nghiệp cử nhân hay là engineer về 1 chuyên đề không nhất thiết là từ trường Đại học ??? Vì bạn cũng có thể học chuyên về 1 system như của Redhat Linux chẳng hạn và bạn sẽ có 1 chứng chỉ của Redhat được gọi là Redhat Certified Engineer (RHCE) và system của Microsoft cũng vậy.....
Xin hết. Có điều gì sơ sót xin chỉ giáo.
hihihi.

vantruong
02-06-2004, 22:14
theo mình biết thì College ở US cũng là cao đẳng chứ 0 phải là trung cấp(nghe ghê quá)..Thường thì ở US nguời ta thường chọn học 2 năm College trước để nhẹ học phí rồi transfer lên university học tiếp 2 years nữa để get 4 years bachelor degree.
Chương trình ở College cũng 0 phải là lắp ráp cài đạt pc gì đó đâu(nghe giống KTV tin học quá)...Nó cũng giống chuong trình đại học nhưng ít Unit hơn và quan trọng là giá rẻ hơn...

Nói thật tôi xem chuong trình 2 years của 1 số college dạy transfer lên đại học(get associated Degree) còn có ích hơn program 4 years của 1 số truong dại học ở VN

luxuguy
03-06-2004, 04:30
tui hoc kiu 2 years o college rồi transfer lên uni ...
Cám ơn mọi người quan tâm ... bây giờ rõ rồi ... cám ơn nhiều ...

traixanha
04-06-2004, 11:55
luxuguy o State nào vay? hoc double majors ha?good ah.Nhung mà bay gio comp sci ra trường khó kiếm việc làm àh,vì bay giờ đa số programming đều của Us đều chuyển qua ben India.Còn comp eng thi ok..nhung mà đa số company đòi hỏi kinh nghiệm it nhat cung phai 3-5 năm....nói chung computer eng ben Us khong còn hot như 4-5 nam ve truớc...

traixanha
04-06-2004, 12:01
Nói thật tôi xem chuong trình 2 years của 1 số college dạy transfer lên đại học(get associated Degree) còn có ích hơn program 4 years của 1 số truong dại học ở VN

cai này không đúng ah.Muốn chuyển len Uni thi phai lấy nhung classes ma Uni required.Nếu không thi khi len Uni phài lấy lại từ đầu...có nhieu students khong đọc kĩ requirement cua truong Uni ma họ muốn transfer nên đã lấy nhung classes khong phai la requirement -->khi lên Uni phải lấy lại từ đầu

vimouze
04-06-2004, 13:54
theo mình biết thì College ở US cũng là cao đẳng chứ 0 phải là trung cấp(nghe ghê quá)..Thường thì ở US nguời ta thường chọn học 2 năm College trước để nhẹ học phí rồi transfer lên university học tiếp 2 years nữa để get 4 years bachelor degree.
Chương trình ở College cũng 0 phải là lắp ráp cài đạt pc gì đó đâu(nghe giống KTV tin học quá)...Nó cũng giống chuong trình đại học nhưng ít Unit hơn và quan trọng là giá rẻ hơn...

Thật ra chữ college, và university là do phía VN dịch ra, chẳng hạn trường tui đang học gọi là union college, nhưng lại thuộc hệ thống đại họcm, tức là vẫn ra cử nhân 4 năm. còn chỉ có community college mới là dạng 2 năm chủ yếu là học nghề. úng là dạng transfer lên thì nhẹ hơn do bắt đầu từ rất thấp, nhưng bù lại có thể phải học thêm vài lớp khi chuyển qua university. Điều khác duy nhất giũa college 4 năm và univrsity là college 4 năm không thể cấp bằng master hay phD. Nhưng cũng không ít sv học universiy, tìm các lớp rẻ và dể, nhất là có thể transfer ở các community college mà học, sẽ để hơn, ít tiền hơn.

enduser
04-06-2004, 14:22
vimouze giải thích hoàn toàn chính xác.
cho tui hỏi thêm 1 câu nữa, ai đó có thể trả lời giùm tui:
theo như ở VN thì mình biết Đại Học và Cao Đẳng được phân biệt rõ ràng từ trước đến giờ, nhưng còn Trung Cấp là dạng gì vậy ??????? Có phải là nằm trong hệ thống Cao Đẳng không (mình chỉ đoán vậy thôi) ?????

luxuguy
04-06-2004, 14:35
luxuguy đang ở Houston ... muốn transfer chính xác thì lên hỏi counselor xem Uni mình múôn transfer có chấp nhận mấy lớp mà mình lấy ở college hông ... nếu hông chấp nhận thì ... tiu ... học lại lần nữa ơ Uni ...
có khi nào Trung Cấp giống như là học trong mấy trường dạy nghề như ITT or NIT mà TV ở đây quảng cáo tối ngày ... học mấy lớp đai loại như medical billing gì đó hông ? ...

enduser
04-06-2004, 14:53
ừa, tui cũng đoán vậy, vì thí dụ nếu đã như là Cao Đẳng thì tại sao lại không dùng từ "Cao Đẳng" mà lại phải kêu là "Trung Cấp".
không bít có đúng không ?????

vantruong
07-07-2004, 00:44
cai này không đúng ah.Muốn chuyển len Uni thi phai lấy nhung classes ma Uni required.Nếu không thi khi len Uni phài lấy lại từ đầu...có nhieu students khong đọc kĩ requirement cua truong Uni ma họ muốn transfer nên đã lấy nhung classes khong phai la requirement -->khi lên Uni phải lấy lại từ đầu

YES exactly.But những Class mà University Require gần như đều same các class của college có.
Có gì thì cứ gặp counseller hỏi là chắc coi mình có transfer lên university mà mình mún duoc hay 0 và phải lấy những class gì.
:lick: :lick:

daem0n
08-07-2004, 23:20
ừa, tui cũng đoán vậy, vì thí dụ nếu đã như là Cao Đẳng thì tại sao lại không dùng từ "Cao Đẳng" mà lại phải kêu là "Trung Cấp".
không bít có đúng không ?????
Đâu có, cao đẳng và trung cấp khác nhau mà, làm gì mà như nhau được? Theo tui biết thì cao đẳng cao hơn trung cấp 1 bậc.

luxuguy
11-07-2004, 00:20
vậy nghĩa là sao ? ... vậy cái nào là dạy nghề ?

daem0n
11-07-2004, 08:50
Nói chung cái nào cũng dạy nghề hết, từ trung cấp cho đến đại học, cao học. Mà hình như các bạn không thích từ "dạy nghề" cho lắm, vì nghĩ mình là công nhân chăng? Nói cho cùng, kỹ sư cũng là nghề, cử nhân cũng nghề, có gì đâu.