PDA

View Full Version : có ai biết cách chạy code VB trong Flash !

hienpx
23-05-2004, 01:55
mình đã viết xong 1 chương trình xử lý = VB nhưng mỗi tội giao diện xấu quá, mình đang muốn viết lại chương trình này có nhúng Flash vào và các nút điều khiển là của 1 file Flash chạy các code xử lý trong VB nhưng không biết cơ chế trao đổi các hàm xử lý qua lại như thế nào ?

jiSh@n
23-05-2004, 04:47
Hình như Flash có thể truyền thông điệp sang cho parent window của nó. Bạn xem các hàm ActionScript của Flash để biết chi tiết nhé.

hienpx
24-05-2004, 06:40
cụ thể luôn, bi giờ muốn tạo 1 button trong Flash để đóng form VB lại (giống như lệnh End của button trong VB) thì phải làm thế nào ? Mong các cao thủ giúp đỡ

Kennic
24-05-2004, 09:22
Flash luôn có cơ chế thông điệp để gởi các thông điệp event cho các chương trình host khác. Đó là lệnh fscommand
trong VB hay bất cứ các phần mềm lập trình nào (như Delphi, C++, C#, VB.NET v.v..) cũng có thể nhận được thông điệp fscommand của Flash - rồi từ đó xử lý tình huống theo ý mình.
Chắc hẳn bạn cũng biết lệnh fscommand("fullscreen",true) trong flash phải không, nó làm cho chương trình Flash Player của Macromedia tự động xem toàn màn hình - thực ra thì không có gì đặc biệt, FlashPlayer của Macromedia nhận thông điệp fscommand từ file flash với 2 thông số là "fullscreen" và "true" - rồi chương trình FlashPlayer mới chạy lệnh làm fullscreen ra, chứ không phải file Flash làm fullscreen trực tiếp.
Tới đây chắc bạn đã nắm được vấn đề?
Cụ thể với ví dụ của bạn - Bạn làm 1 Button trong Flash, trong phần on(pressed) bạn chạy 1 lệnh thông điệp fscommand với bất thông số mà bạn tự đặt ra - ví dụ như:
on(pressed)
fscommand("buttonpressed",true); // fscommand có 2 thông số để gửi thông điệp - tự coi Help để biết nha
sau đó trong phần event của VB, tui bỏ VB lâu lắm rồi nên không nhớ cụ thể nó ghi như thế nào - nhưng list các event của flash activex thì nó có phần fscommand gì đó thì chính là nó đó. Trong phần đó bạn viết lệnh để nhận các thông điệp của Flash truyền tới và xử lý các thông điệp đó theo ý mình. Ví dụ:
case parameter1 of
"buttonpressed":
case parameter2 of
true: //lệnh thoát chương trình ở đây
hehe xin lỗi nha tui quên mẹ nó cái cú pháp của VB rồi nên viết đại loại mô phỏng vậy thôi ok
Tới đây chắc là hiểu rồi chứ gì, chúc làm thành công nha, làm xong share chứ đừng bán nha hehe

giachuot
04-08-2004, 04:25
Có cần source demo không tui cho luôn nè. giachuot@yahoo.com

dvn155
10-08-2008, 13:42
neu ban muon biet ve lap trinh giua VB va Action Script cua Flash thi hay gui mail cho minh,hien nay minh dag lam ve phan nay,co the giup iich cho ban neu ban muon tim hieu,

longtqdayma
10-08-2008, 23:04
Hay quá bạn ơi bạn cho mình xin bài về xem dược không
longdv1208@gmail.com

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn có tài liệu gì về Flash tiếng việt không mình cũng rất muốn học Flash

nqthanh95
13-08-2008, 11:57
Mình cũng đang cần cái này bạn cho mình xin
nguyenquocthanh0905@yahoo.vn

dvn155
14-08-2008, 20:02
trước hết để lập trình giao tiếp giữa VB và AS(Action Script) của Flash thì bạn phải hiểu biết về VB và biết sử dụng AS của Flash nữa,thật sử hai ngôn ngữ này có thể trao đổi qua lại với nhau rất hiệu quả thông qua các biến,các giá trị biến của VB có thể được truyền cho AS xử lý,và ngược lại,điều này rất hiệu quả khi bạn muốn chuơng trình có cảnh dộng,vì nếu bằng VB thôi thì bạn phải lập trình rất nhiều và thiết kê không đẹp nữa,nhưng khi có AS và Flash thì điều đó trở nên đơn giản hơn rất nhiều và rất hiệu quả,bạn có thể làm đủ thứ những gì bạn muốn,vì trong VB nó xem chưong trình AS của Flash như một hàm mà thôi,bạn chỉ cần truyền tham số cho hàm và nhận kết quả từ hàm này,như thế bạn sẽ thấy chương trình VB của chúng ta sẽ đơn giản rất nhiều,mà rất hiệu quả,Mình có các tài liệu chủ yếu là tiếng Anh thôi,mình sẻ chia sẻ cho bạn những điều bạn hỏi, địa chỉ mail của minh dvn155@yahoo.com,liên lac với mình mình sẽ giúp,hiện nay mình đang làm việc phát triển phần mềm ở Nhật Bản,