PDA

View Full Version : Kẹt xe ở Sài gòn

Kai_it
07-09-2010, 14:23
Vấn đề muốn bàn luận là ý thức giao thông của người Sài Gòn

phiphap
07-09-2010, 14:55
Ẹc. Đến chủ đề cũng có người đầu cơ. :D

Hạ Băng
07-09-2010, 17:25
Chưa gì anh Kai_it đóng cọc xí chỗ trước rồi.

Kai_it
11-09-2010, 11:22
tình hình là hình như không có trùng chủ đề thì phải

Mọi ngày: thường khi xe đông dừng trước đèn đỏ nên khoảng các những người sau khá xa, nhìn lên trước cứ tưởng kẹt xe, họ bắt đầu lấn đường và chạy lên. Kết quả là kẹt thiệt. Tại sao vậy?

Hôm qua: như mọi ngày! Đang kẹt ở đèn đỏ, xe phía ngã 4 còn đông, đèn xanh: nếu đi lên thì góp phần kẹt thêm, đứng lại thì phía sau bóp cói la ó. Tại sao vậy?

ai cũng từng học qua bài "dê trắng và dê đen qua cầu" lúc tiểu học mà nhỉ? :no:

chôm chôm
11-09-2010, 12:04
Chiều t6 muốn đi từ Tân Phú ra quận 3 , tránh lô cốt đi vòng vòng , kẹt xe đi vòng vòng , quẹo tùm lum tà la. Cứ thấy có người đi thì đâm đầu quẹo đại chả biết đường đó là đường gì . Lại kẹt , nhích từng chút , có khi bên đường ngược lại xe dàn hàng ngang 4-5 chiếc , bên đường mình len lỏi được 1 xe . Đi lanh quanh một hồi trễ giờ . Vừa mệt vừa đói vừa hôi khói xe . Đi ăn luôn . Oải ! :(

@ Kai : Vì ai cũng nôn nóng ra khỏi cái đám đông đó nên khiến tình trạng càng tệ hơn . Một phần do ý thức .

dinhlocphp
11-09-2010, 12:15
Chiều t6 muốn đi từ Tân Phú ra quận 3 , tránh lô cốt đi vòng vòng , kẹt xe đi vòng vòng , quẹo tùm lum tà la. Cứ thấy có người đi thì đâm đầu quẹo đại chả biết đường đó là đường gì . Lại kẹt , nhích từng chút , có khi bên đường ngược lại xe dàn hàng ngang 4-5 chiếc , bên đường mình len lỏi được 1 xe . Đi lanh quanh một hồi trễ giờ . Vừa mệt vừa đói vừa hôi khói xe . Đi ăn luôn . Oải ! :(

Chắc chum lại đi măm càng cua, càng ghẹ phải không :D

@kai_it : Mình đề nghị đổi tên thớt thành : Những hình ảnh chưa đẹp trong giao thông ở Sài gòn thì sẽ dễ tám hơn.

Một ví dụ minh họa ngay : Chiều hôm qua sau giờ tan học của các bé học sinh phổ thông. Đang chạy ở Bà huyện Thanh quan

Toạch : Một cốc nhựa đựng nước pepsi với ống hút đã dùng hết được quăng xuống đường ngay trước mặt mình. Nhìn lên thấy cậu hoc sinh khoảng lớp 7 hay lớp 8 được mẹ chở về là thủ phạm.

Nhớ những lần mình cũng chở sắp nhỏ đi - Bao giờ cũng nhắc nhở và dừng chân ở thùng rác để cho chúng nó quăng vào, riết chúng nó thành thói quen luôn vứt đồ thừa đúng vị trí. Nhưng bây giờ hình như thói quen này thành thiểu số mất rồi

Xuân Ninh
11-09-2010, 12:36
nhiều khi cũng khổ bác Lọ ơi, mua cho con bé hộp sữa, bảo uống đi con... nó uống xong thì nói: Bố à, giờ bỏ ở đâu?
Mình nói là tý nữa khi nào có thùng rác thì cho vào!
Chạy cùng Cần Thơ mà chả thấy cái thùng rác nào... lúc đến gần nhà tớ mới bảo: Con cho vào cặp đi rồi về nhà mình bỏ vào thùng rác nhà mình :(

─»ÑgÔç─ÑØ─¹─»
11-09-2010, 12:55
ở NT đi đâu cũng có thùng rác, mà thấy rác nằm bên cạnh cái thùng ko àh =))

Ở NT chỉ kẹt xe vào mùa du lịch, kẹt chút xíu hà, sướng :D

bihoctinhoc
11-09-2010, 13:17
Chiều t6 muốn đi từ Tân Phú ra ....

đi đâu lang thang mà hong ghé vào đây chời :crying:

dinhlocphp
11-09-2010, 13:19
nhiều khi cũng khổ bác Lọ ơi, mua cho con bé hộp sữa, bảo uống đi con... nó uống xong thì nói: Bố à, giờ bỏ ở đâu?
Mình nói là tý nữa khi nào có thùng rác thì cho vào!
Chạy cùng Cần Thơ mà chả thấy cái thùng rác nào... lúc đến gần nhà tớ mới bảo: Con cho vào cặp đi rồi về nhà mình bỏ vào thùng rác nhà mình :(

Vẫn phải làm thế thôi bác - Không lẽ lại nói nó "TOẠCH" xuống đường

chôm chôm
11-09-2010, 13:35
Chắc chum lại đi măm càng cua, càng ghẹ phải không

Dạ hông , CC đi học . Hổng muốn nghỉ học đâu nhưng mừ đuối quá xá . Cả ngày đi làm đã oải. Mỗi lần tới trường giống đi khổ sai , ngồi gần 1 tiếng muốn ê cả mông lẩn quẩn trong đám đông người xe khói bụi lèn lách chen chúc. :crying: Cũng may là mấy bữa nay ít mưa . Mấy bữa mưa chỉ biết khóc tiếng Mán thôi . Mới mưa xong xe đằng trước bắn sình ra sau , nhiều khi chơi một đường ngay mặt luôn . Hết biết ! :noexpress

đi đâu lang thang mà hong ghé vào đây chời :crying:

Rảnh đâu mà ghé! :mad:

Vĩnh Thắng
11-09-2010, 13:44
Kẹt xe rất là thích, nói nghiêm túc và thật sự đó nha, cứ tới chỗ nào kẹt xe ứ ự, tiến không được, lui không được, thì mình dừng xe từ xa xa, hoặc tấp vô lề, tắt máy xe, cắm tai nghe nghe nhạc, rồi ngắm thiên hạ nhăn nhó, sốt ruột, bực mình, giành giật nhau, tự nhiên mình được thảnh thơi, trong khi xung quanh mọi người đang rất bực bội, thấy mình thật sự sung sướng biết bao, kẹt xe tới bao giờ cũng được, mình có vội vàng gì đâu chứ, vì có vội cũng chẳng được... hehe... vậy mà hổng hiểu sao mọi người cứ dồn dập đổ về cái điểm ứ ự đó, thành ra cứ kẹt dài dài... còn mình thì cứ ung dung mà chờ tới khi nào thông xe thì đi tiếp... thường thì sẽ được thấy ai đó bực dọc lùi xe, khó chịu để nhường nhịn nhau, điên tiết rủa xả về ý thức của người khác... mỗi lần như vậy vui lắm á... còn bữa nào quên Ipod để nghe nhạc thì mình lại lôi máy chụp hình ra chụp... hihi...

chôm chôm
11-09-2010, 13:52
@ Gà : Ước gì tui cũng dửng dưng được như lão . Có những ngày sau khi lăn lộn tơi bời trong đấy cũng phải cố lết tới trường . Chẳng phải siêng năng gì cho cam . Tại thầy khó , bắt điểm danh , hù cấm thi . Sợ ! :(

bethichhoahong
11-09-2010, 14:23
@ Gà : Ước gì tui cũng dửng dưng được như lão . Có những ngày sau khi lăn lộn tơi bời trong đấy cũng phải cố lết tới trường . Chẳng phải siêng năng gì cho cam . Tại thầy khó , bắt điểm danh , hù cấm thi . Sợ ! :(

Có 1 lần bé đi học bên trg KT cơ sở Trần Quang Khải, gần cty nhắm, đi chừng 5 phút, ai dè đến ngã 4 TQK - HBT thì kẹt cứng ngắc lun, kẹt đến nỗi ai cũng tắt máy, ngồi 888, hjc cả gần tiếng. Còn cách trường có mấy mét mà ko zô dc.
Sau đó thấy 1 cặp cô dâu với chú rể đang tìm cách léo ra khỏi bãi chiến trường, mọi ng vổ tay, reo hò, hjc, tội nghiệp, ko leo ra thì trễ giờ mất.

Hôm đó kẹt đúng 3 tiếng, sợ luôn.

Vĩnh Thắng
11-09-2010, 14:29
Nói chứ đôi khi cũng thấy một cảnh đáng sợ, nhớ tới còn nỗi da gà, bữa ở đường Trần Hưng Đạo khúc KTX Kinh Tế, Tự Nhiên chỗ bé Sếu ở, tui thấy một ông xe ôm, chở bà mẹ đang bế đứa con đi cấp cứu, chắc ở bệnh viện Sài Gòn phía chợ Bến Thành, còn cỡ 500m mà đi không được, bà mẹ ôm đứa nhỏ khóc nức nở thảm thiết, tiếng khóc vô vọng giữa khói bụi và tiếng kèn xe inh ỏi, một hồi nhờ mấy anh thanh niên ở đó mở đường giúp, bà mẹ bế con chạy bộ thẳng tới phòng cấp cứu của bệnh viện... cảnh bà mẹ nức nở với đứa con bồng trên tay, len lỏi và mất hút những xe cộ ngược xuôi... thấy mình vô tư quá nhiều khi có cảm giác hình như mình cũng đang vô cảm... haizzz... nhắc tới còn thấy ghê!

chôm chôm
11-09-2010, 14:31
bữa ở đường Trần Hưng Đạo khúc KTX Kinh Tế, Tự Nhiên chỗ bé Sếu ở,

Đi đâu ra đó hả ? Khai mau ! :shifty:

Vĩnh Thắng
11-09-2010, 14:33
Đi đâu ra đó hả ? Khai mau ! :shifty:
Ặc... nhà tui ở đó cô ơi... tui ăn nằm chỗ đó từ hồi cấp 2 rồi, cấp 2 học Minh Đức mà... hehe... mà chuyện này xảy ra cũng lâu lâu lắm rồi... hình như mấy năm trước lận!

hoangnnm
11-09-2010, 14:37
Thế ra ở dây toàn người có ý thức tốt không đấy :D !

chôm chôm
11-09-2010, 14:37
Ặc... nhà tui ở đó cô ơi... tui ăn nằm chỗ đó từ hồi cấp 2 rồi, cấp 2 học Minh Đức mà... hehe... mà chuyện này xảy ra cũng lâu lâu lắm rồi... hình như mấy năm trước lận!

Ờ ờ , hồi cấp 2 ăn nằm ở đó thì ko sao , giờ mà mà như thế thì có sao nhỉ ? há há lol

Thế ra ở dây toàn người có ý thức tốt không đấy :D !

Ở đâu chui ra sọt dưa đâm hơi dễ sợ !

shena22
11-09-2010, 18:57
shena ngán kẹt xe trên tp lắm luôn, mỗi lần đi ra đường mà gặp kẹt xe thì về nhà nằm 1 chỗ luôn, ăn uống không nổi, nên mỗi lần đi học phải canh giờ thông thoáng mà đi thôi, hihi

Kai_it
11-09-2010, 19:06
@dinhloc: Nếu đổi như vậy thì chủ đề rộng quá, bao hàm cả ý thức công cộng. Nếu có thể sẽ sửa thành Giao thông ở sài gòn cũng được.

@thang: Nếu khoảng 1/3 số người ở chổ kẹt xe đó nhởn nhơ như anh thì bé gái kia sẽ đến bệnh viện sớm hơn. Cách của anh có thể nói không phải là thích kẹt xe, mà là 1 giải pháp khi kẹt xe, nhiều khi gấp gáp để rồi kẹt dài dài. Thà 1/2 nhởn nhơ như vậy lại nhanh thông đường hơn.

phàm mình ghét mấy người đã biết kẹt xe mà cứ bóp còi inh ỏi để mong giành đường đi. Không những vậy mà còn chửi bới những xe trước đó.

Thật đáng buồn :(

namsun
11-09-2010, 21:00
Có lẽ đến lúc nào đó không kẹt xe nữa thì mình thấy thiếu thiếu, đi đường quen tập trung, giờ mà yên tĩnh, ko kẹt xe chắc mình "hâm" luôn mất mấy bồ tèo ơi

Kai_it
11-09-2010, 21:59
Có lẽ đến lúc nào đó không kẹt xe nữa thì mình thấy thiếu thiếu, đi đường quen tập trung, giờ mà yên tĩnh, ko kẹt xe chắc mình "hâm" luôn mất mấy bồ tèo ơi

her her, nói như bạn...thì...mình bó tay lol

Vấn đề mình nói là ý thức người ta đang lúc kẹt xe.

Shellingfox
11-09-2010, 22:32
Kẹt xe. Đèn đỏ. Ngừng xe. Bị chửi :|.

Riết rồi giờ sáng 7 giờ lo chui ra khỏi nhà đi làm, lên công ty sớm 30' ngồi cafe đọc báo. Tối 7 giờ mới bắt đầu về nhà. Khỏi đụng chạm gì mà thấy cũng thoải mái và không phải bon chen nữa :D.

Kai_it
11-09-2010, 23:08
Kẹt xe. Đèn đỏ. Ngừng xe. Bị chửi :|.

Riết rồi giờ sáng 7 giờ lo chui ra khỏi nhà đi làm, lên công ty sớm 30' ngồi cafe đọc báo. Tối 7 giờ mới bắt đầu về nhà. Khỏi đụng chạm gì mà thấy cũng thoải mái và không phải bon chen nữa :D.

chuẩn không cần chỉnh :punk:

tdangtuan
11-09-2010, 23:35
SG giao thông còn phân làn và cũng k có nhiều xe máy đi làn đường oto và ngược lại. Các bác mà ra HN thì còn vãi núa hơn.

Kai_it
11-09-2010, 23:45
SG giao thông còn phân làn và cũng k có nhiều xe máy đi làn đường oto và ngược lại. Các bác mà ra HN thì còn vãi núa hơn.

kể ra thì bác nói đúng,nghe nói HN kẹt dữ hơn cả SG, thật ra thì ý thức người tham gia giao thông bây giờ đa dạng nên có khi có người cũng muốn làm thế này thế nọ mà bị số đông chèn ép nên phải theo thôi :no:

Ngày trước đọc 1 bài báo: cứ tính kẹt 1 giờ cho mỗi ngày. Mỗi xe máy tốn 2k tiền xăng cho lúc kẹt. Tính đi tính lại cả năm lỗ lã tiền tỷ vì kẹt xe.

kiettt
12-09-2010, 08:19
Dân SG ra đường một phân cũng không chịu nhường nhau, thấy dân tỉnh chạy xe mà mắc cở.

Đà Nẵng: ngã tư hai đường to như cái đại lộ đông tây, phần đường mình đi đang đèn xanh, còn vài giây nữa, phần đèn đỏ bên kia đông nghẹt người, vừa trờ tới ngã tư thấy bên kia vẫn bình thản, không nhìn đèn giao thông mà nhìn mình, thấy còn vài giây nữa, sẵn trớn chạy qua luôn, đến giữa ngã tư phần đường của mình chuyển sang đèn đỏ, bên kia đèn xanh nhưng không ai nhúc nhích gì cả, mình còn vài mét nữa là qua hoàn toàn khỏi ngã tư mới thấy có người bắt dầu di chuyển.

Huế: quen thói quen trong SG, tới ngã tư gặp đèn đỏ, mình chen vào chỗ trống sát qua một chiếc xe đạp, vọt lên để quẹo phải, cô bé học sinh đi xe đạp gọi với theo "đèn đỏ kìa bác ơi", nhục dễ sợ, hỏi thăm mấy ông xe ôm, mấy ổng bảo "đèn đỏ thì phải ngừng lại, ông quẹo phải tức là ông chạy rồi".

SG: phần đường đèn xanh, bên kia ngã tư xe đang đông do đèn từ ngã tư trước đó nữa, một xe con đời mới, lái xe là một ông từ quần áo, mắt kiếng đến đồng hồ rõ là một tay trí thức, làm to, nhiều tiền, cứ việc chạy xe lên và sắp hàng ngay giữa ngã tư, hai ba chiếc xe hơi chạy theo, bít hoàn toàn ngã tư, đến lúc bên kia đèn xanh, bà con ùn ùn chạy lên vào ngã tư thành cái nút, mọi người tự khóa lẫn nhau, còi xe loạn xạ, cho nhau ăn đủ thứ.

dinhlocphp
12-09-2010, 08:42
Kể ra mà nói thì mình cũng đi ẩu nhiều lần phết

Có bài này thấy cũng phù hộ với thớt trích đây đọc cho vui để xem người Đức họ nghĩ về giao thông VN thế nào

http://tuanvietnam.net/2010-09-10-duong-sat-cao-toc-khong-de-ra-nen-giao-thong-hien-dai

thaychuastudio
12-09-2010, 09:11
Ngán nhứt ở Xì Gòng là: Sẵn sàng lao vào ăn thua đủ với nhau chỉ vì quẹt cái xe nhẹ hều :|

Đi xe hơi rồi sẽ thấy cảnh, các bác đi xe máy cứ "Cắt" đầu.Ban đầu thì giật mình giẫm thắng, làm thằng Taxi sau lưng chửi inh hỏi : mày điên hả, mày mới biết chạy xe thì vô trong khu Tên Lửa mà tập :(

Sợ nhất cái cảnh như bác Kiệt nói: Đen đang xanh, miềng chạy. Nhưng chỉ qua được 1/2 đường thì bên kia xanh. Thế là cả đám con người ùa nhau chạy qua, kẻ trước mặt, người sau lưng. Chửi nhau loại xạ. Chỉ cần 1 cái đèn xanh nữa bật lên là kẹt xe.

Mà không hiểu người ta bận việc quái quỷ gì mà lật đật, vội vàng chạy như ma đuổi vậy không biết :no:

ngocquang19877
12-09-2010, 09:32
Kể ra mà nói thì mình cũng đi ẩu nhiều lần phết

Có bài này thấy cũng phù hộ với thớt trích đây đọc cho vui để xem người Đức họ nghĩ về giao thông VN thế nào

http://tuanvietnam.net/2010-09-10-duong-sat-cao-toc-khong-de-ra-nen-giao-thong-hien-dai

Đọc xong thấm gì đâu :crying:

ton.
12-09-2010, 12:02
Bực cái là đèn đỏ rồi, còn tới mấy chục giây mới đèn xanh, mà ở phía sau cứ bấm còi tin tin hoài, mà cũng ko hiểu chạy nhanh hơn được vài chục giây đó thì làm được gì không nữa?!?

Kai_it
12-09-2010, 12:29
Dân SG ra đường một phân cũng không chịu nhường nhau, thấy dân tỉnh chạy xe mà mắc cở.

SG: phần đường đèn xanh, bên kia ngã tư xe đang đông do đèn từ ngã tư trước đó nữa, một xe con đời mới, lái xe là một ông từ quần áo, mắt kiếng đến đồng hồ rõ là một tay trí thức, làm to, nhiều tiền, cứ việc chạy xe lên và sắp hàng ngay giữa ngã tư, hai ba chiếc xe hơi chạy theo, bít hoàn toàn ngã tư, đến lúc bên kia đèn xanh, bà con ùn ùn chạy lên vào ngã tư thành cái nút, mọi người tự khóa lẫn nhau, còi xe loạn xạ, cho nhau ăn đủ thứ.

Trưa nay về lúc cao điểm ngay ngã tư cũng thế. Lý do kẹt cứng là đã biết xe đang đông mà khi đèn sắp đỏ thì rán rướn lên để qua luôn.
Nghĩ lại, nhiều lần mình cũng rán như vậy lắm, nhưng mà vì nếu đứng lại thiên hạ đằng sau có người chửi bới.

Ngán nhứt ở Xì Gòng là: Sẵn sàng lao vào ăn thua đủ với nhau chỉ vì quẹt cái xe nhẹ hều :|

Đi xe hơi rồi sẽ thấy cảnh, các bác đi xe máy cứ "Cắt" đầu.Ban đầu thì giật mình giẫm thắng, làm thằng Taxi sau lưng chửi inh hỏi : mày điên hả, mày mới biết chạy xe thì vô trong khu Tên Lửa mà tập :(

Sợ nhất cái cảnh như bác Kiệt nói: Đen đang xanh, miềng chạy. Nhưng chỉ qua được 1/2 đường thì bên kia xanh. Thế là cả đám con người ùa nhau chạy qua, kẻ trước mặt, người sau lưng. Chửi nhau loại xạ. Chỉ cần 1 cái đèn xanh nữa bật lên là kẹt xe.

Mà không hiểu người ta bận việc quái quỷ gì mà lật đật, vội vàng chạy như ma đuổi vậy không biết :no:

Em nghĩ là trong số họ hơn 1/2 số người đều có ý nghĩ là lên thì sẽ kẹt xe, nhưng lúc đó ai cũng phải theo số đông, không làm giống thì bị nhìn, bị mắng :(

1 đều em ngán nhất là các xe máy cứ len lỏi vào đầu vào đuôi xe lớn khi qua ngã 4, hay xe ô tô quay đầu, để rồi xe này tiến thoái lưỡng nan. Rồi đổ thừa do xe buýt, xe ô tô, nhưng thực ra nếu tính kĩ thì nếu cứ dừng lại để chiếc ô tô đó bình thản quay đầu hay băng qua thì có lẽ thời gian di chuyển nhanh hơn khi cố luồn lách để rồi chiếc xe lớn đứng giữa đó chặn cả con đường.

Nói mãi thì nói chứ 1 mình mình đứng giữa phố đông không làm gì hơn.

Phải chăng học luật giao thông là vô nghĩa.
Trong luật rõ ràng bảo khi vượt xe thì phải bóp còi và vượt bên trái, vậy chứ bao nhiêu người im lìm luồn bên phải vì trống, nguy cơ tay nạn cao khi xe kia rẽ bất ngờ vào lề :(

Cái này có vẽ không liên quan, nhưng thật sự nếu được góp ý, em xin đề xuất thêm vài đều bắt buộc phải thuộc hay gì đó khi tham gia giao thông. Chứ có mấy cái câu hỏi trắc nghiệm mọi người học mẹo chỉ để lấy bằng lái xe thì... có ý nghĩa gì đâu.

Việc ý thức tham gia giao thông quan trọng hơn hết, các ông lớn trên bộ cứ suy nghĩ, cân não nhức óc chặn đường này, đường kia 1 chiều, cấm ô tô từ 16h-18h trong nội thành...v.v... dường như mệt mỏi và bất tiện khi một người không rành đường hay lâu ngày mới đi đường đó bổng dưng lại thành đường 1 chiều :(, họ có nghĩ tới làm cách nào thay đổi ý thức người tham gia giao thông không nhỉ? Trong lúc học luật để lấy GPLX chẳng hạn.

tridung_info
12-09-2010, 22:02
hihi, em sống ở SG được hơn 5 năm rồi, chuyện kẹt xe giờ thấy bình thường thấy quen rồi. Mình chạy đúng luật là được rồi, em đề nghị các bác chụp hình kẹt xe nhiều nhiều rồi post lên đây cho mọi người xem xả stress, mình làm 1 gallery chuyên đề kẹt xe

shena22
12-09-2010, 22:09
kẹt xe....kẹt xe....vấn đề nan giải khó mà giải quyết triệt để được, nếu ai cũng chậm lại một chút, nếu ai cũng biết kiên nhẫn một chút thì có lẽ sức nóng của vấn đề này không lên cao như vậy!!!!!!!!!

Kai_it
12-09-2010, 22:14
kẹt xe....kẹt xe....vấn đề nan giải khó mà giải quyết triệt để được, nếu ai cũng chậm lại một chút, nếu ai cũng biết kiên nhẫn một chút thì có lẽ sức nóng của vấn đề này không lên cao như vậy!!!!!!!!!

ai kiên nhẫn, ai sẽ nhường cho đây lol

btw: lúc chiều đi ra ngoài, đoạn lô cốt thì đã hẹp mà bên ai nấy di không nói, thế mà 2 phía thi nhau đi ngược cho vui :D, làm mình kiếm đường vòng đi mãi đi mãi cuối cùng tốn xăng quá xá. Được lợi là khám phá ra nhiều hẻm cụt :punk:

qingsong
13-09-2010, 00:23
Dạo này đang thấy các bác có chiêu mới xẻ mấy cái lề ra làm chỗ quẹo, hông biết có tác dụng gì hông.

Kai_it
13-09-2010, 10:08
Dạo này đang thấy các bác có chiêu mới xẻ mấy cái lề ra làm chỗ quẹo, hông biết có tác dụng gì hông.

tác dụng là chạy lên thêm được 1 khoảng rồi lủi xuống chen trước mặt 1 lớp lớp người ta ở đằng sau:buck:
Thường mình cũng có khi lủi lề chứ bộ, mà lúc đó gần tới chổ gửi xe hay ngã 4 rẽ phải lề trống nên lủi :boxing:, hehe... nhưng mà lúc kẹt thì không bao vờ :punk:

dinhbaochau
13-09-2010, 10:30
Nếu hạ tầng Tp>HCM này muốn mở rộng thêm bao nhiêu đi nữa để đối phó với kẹt xe thì cũng không thể giải quyết nạn kẹt xe.
Nếu nói là đường hẹp -> không đúng
Nếu nói là giao lộ đồng quyền nhiều -> không đúng
Nếu nói ít có cầu vượt và giao lộ không có các làn dẫn đường -> không đúng

DÂN VIỆT NAM MÌNH BỊ KẸT TƯ DUY -> Chứ không có Kẹt Xe

ngocquang19877
13-09-2010, 11:02
Nếu hạ tầng Tp>HCM này muốn mở rộng thêm bao nhiêu đi nữa để đối phó với kẹt xe thì cũng không thể giải quyết nạn kẹt xe.
Nếu nói là đường hẹp -> không đúng
Nếu nói là giao lộ đồng quyền nhiều -> không đúng
Nếu nói ít có cầu vượt và giao lộ không có các làn dẫn đường -> không đúng

DÂN VIỆT NAM MÌNH BỊ KẸT TƯ DUY -> Chứ không có Kẹt Xe

Với lại kẹt...tiền :buck::buck::buck:

Kai_it
13-09-2010, 11:04
Trước có lúc gần đèn đỏ, còn vàng 3s thì cũng có đôi khi cũng cố vượt.
Từ ngày lập thớt tới nay thấy đèn xanh còn 3s thì đã đạp phanh rồi lol

traicocxanh
13-09-2010, 11:10
Trước có lúc gần đèn đỏ, còn vàng 3s thì cũng có đôi khi cũng cố vượt.
Từ ngày lập thớt tới nay thấy đèn xanh còn 3s thì đã đạp phanh rồi lol

Bác cẩn thận hen, khéo có đứa lại ủi vô đít xong rồi nó còn "lìu mịa" mới đau! :emlaugh:

Em thì em ghét nhứt là đèn đỏ sắp sửa qua xanh mà cứ thi nhau bóp kèn inh lên, làm như là mình ko muốn chạy lắm vậy đó! :buck:

Kai_it
13-09-2010, 12:30
Bác cẩn thận hen, khéo có đứa lại ủi vô đít xong rồi nó còn "lìu mịa" mới đau! :emlaugh:

Em thì em ghét nhứt là đèn đỏ sắp sửa qua xanh mà cứ thi nhau bóp kèn inh lên, làm như là mình ko muốn chạy lắm vậy đó! :buck:

thì bởi vậy mới nói mình có muốn chấp hành cũng không xong, không những bóp còi mà còn thêm vài lời mắng mỏ ở đằng sau, khi đen xanh họ vượt mặt và nhìn mình như người ngoài hành tinh lol

shena22
13-09-2010, 12:42
hôm nay xém nữa bị la, cái tội ham nhìn ông chủ bán bánh..............làm bánh....thấy ổng là điệu nghệ quá nên mãi ngó ổng mà không nhìn đèn, đèn xanh rồi mà cứ đứng mãi, làm phải xin lỗi rối rít.....hức hức, lần sau không được như thế nữa shena nhá!!!!

Kai_it
13-09-2010, 12:45
hôm nay xém nữa bị la, cái tội ham nhìn ông chủ bán bánh..............làm bánh....thấy ổng là điệu nghệ quá nên mãi ngó ổng mà không nhìn đèn, đèn xanh rồi mà cứ đứng mãi, làm phải xin lỗi rối rít.....hức hức, lần sau không được như thế nữa shena nhá!!!!

Kể cũng lạ, 1 chiếc xe máy thôi mà, họ cứ né sang 1 bên rồi chạy thôi. Cũng tại vì cái tâm lý của mỗi người, nôn nóng, người ta chạy nên chưa thể tránh sang 1 bên và phải chờ nên ra cớ sự thế, 2-3s mà người ta còn rán nói chi đợi hết xe để rẽ thay vì hối xe đằng trước :D

shena22
14-09-2010, 20:00
trời mưa mới thấy kẹt xe đuối thế nào.......nhất là những người không mặc áo mưa như shena (cũng may chiều nay chỉ mới hơi đông xe thôi chứ chưa kẹt mà thấy muốn đuối....cũng may mọi người đi cũng chậm, không có bóp kèn ing ỏi lên nên thấy cũng bình tĩnh chứ nếu không là ..........

Culytruong
14-09-2010, 20:05
trời mưa mới thấy kẹt xe đuối thế nào.......nhất là những người không mặc áo mưa như shena (cũng may chiều nay chỉ mới hơi đông xe thôi chứ chưa kẹt mà thấy muốn đuối....cũng may mọi người đi cũng chậm, không có bóp kèn ing ỏi lên nên thấy cũng bình tĩnh chứ nếu không là ..........

Rút kinh nghiệm

Lúc nào củng phải mang theo áo mưa.

Có kẹ xe đở cực hơn.

Kai_it
14-09-2010, 21:04
Hôm nay trời mưa, đi đón đứa em đi học về, chạy mãi nhìn bên kia đường xíu nữa tông vào người đi ngược chiều, hic hic :no:

qingsong
14-09-2010, 23:38
Nãy đi ngang LVS, con đường của lô cốt và hầm hố thấy 1 chiếc taxi dính bẫy:

shena22
14-09-2010, 23:44
ui...............người bên trong có sao không??????

Kai_it
15-09-2010, 00:15
ui...............người bên trong có sao không??????

http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/09/3BA2060B/

shena22
18-09-2010, 18:20
shena đang làm tiểu luận về giao thông thành phố: vấn nạn và cách giải quyết, thấy muốn nhừ quá..........

lqkhoi
20-09-2010, 09:20
shena đang làm tiểu luận về giao thông thành phố: vấn nạn và cách giải quyết, thấy muốn nhừ quá..........

Sến có thể search mấy bài cũ của anh. Hồi đó anh có thử đề nghị 1 vài cách giải quyết, bé Sến tham khảo thử xem. Hình như năm 2009

shena22
20-09-2010, 09:43
thanks anh nhiều, em search ra quá chừng, chọn lọc để viết bài xong muốn đuối nhưng mà cũng sắp xong rồi, hihi.

hana_vip
20-09-2010, 10:02
Em thấy ở SG trên các tuyến đường sao mà người ta đào lên nhiều thế nhỉ??? thấy mọi người cứ leo lên lề để đi, không kẹt cũng uổng lắm á lol

Kai_it
20-09-2010, 10:18
Em thấy ở SG trên các tuyến đường sao mà người ta đào lên nhiều thế nhỉ??? thấy mọi người cứ leo lên lề để đi, không kẹt cũng uổng lắm á lol

đào thì phải đi lề thôi chứ làm sao. Có vấn đề là họ thấy lề bên họ đông đông xe là quẹo qua lề chiều ngược lại để đi (trường hợp 2 bên đồng nhau).

hana_vip
20-09-2010, 11:45
Ở Đà nẵng ít khi bị kẹt xe lắm, nếu có kẹt thì chỉ khi đi thăm mộ nhân dịp năm mới đường nhỏ mới kẹt thôi :) bữa nay đường đường làm rộng ra rồi mọi người tha hồ đi không lo kẹt xe nữa. Công nhận giao thông Đà Nẵng sướng

lqkhoi
20-09-2010, 12:20
Anh ra Đà Nẵng chỉ có một ước ao kiếm tiền mua xe hơi chạy :)). Sướng thiệt :). Nghĩ cảnh chạy 4 bánh ở Sài Gòn muốn bệnh quá.

dly
20-09-2010, 12:32
Anh ra Đà Nẵng chỉ có một ước ao kiếm tiền mua xe hơi chạy :)). Sướng thiệt :). Nghĩ cảnh chạy 4 bánh ở Sài Gòn muốn bệnh quá.

Bởi thế mới có thằng mua xe hơi mà đi xe đạp :emlaugh:

Nè tớ hổng có nói nó hết tiền mua xăng à nha :no:

hana_vip
20-09-2010, 12:45
ở SG người quá đông đường lại nhỏ tưởng tượng cảnh chạy xe 4 bánh mà muốn quay đầu thì phải làm sao nhỉ :emlaugh:

Khâm phục cái tài chạy xe và nhớ đường của anh Cá Viên Chiên và anh Bẹc :punk: quá giỏi luôn :D cho em chạy xe máy trong SG chắc em chạy không được :emlaugh:

dly
20-09-2010, 12:57
Khâm phục cái tài chạy xe và nhớ đường của anh Cá Viên Chiên và anh Bẹc :punk: quá giỏi luôn :D cho em chạy xe máy trong SG chắc em chạy không được :emlaugh:

Có gái nó thế đó em ơi. Cái nhà anh tụi nó đến hoài mà mỗi lần đến lại một lần hỏi đường :mad:

shena22
20-09-2010, 13:14
đường ở Vũng Tàu cũng đẹp, chạy như xé gió cũng không sợ kẹt xe (sợ tông thôi hihi), lên tp muốn phát bệnh vì giao thông trên này, làm xong bài tiểu luận rồi, muốn bệnh luôn.......hehe

hana_vip
20-09-2010, 13:14
Có gái nó thế đó em ơi. Cái nhà anh tụi nó đến hoài mà mỗi lần đến lại một lần hỏi đường :mad:
kekeke thì ra chở gái cũng có cái lợi lol

Kai_it
20-09-2010, 17:53
kekeke thì ra chở gái cũng có cái lợi lol

nói gái nghe nó kì kì, người ta gọi là có "động lực" :lick:

techlifffe
20-09-2010, 21:37
sáng kẹt chiều ngập giữa trưa thẫn thờ cúp điện, tiền đổ vào đường xá cho lắm vào nhưng rồi tuồn về chủ tịch hết :) lol

Kai_it
20-09-2010, 21:42
sáng kẹt chiều ngập giữa trưa thẫn thờ cúp điện, tiền đổ vào đường xá cho lắm vào nhưng rồi tuồn về chủ tịch hết :) lol

Bác la nhỏ thôi :angry: