PDA

View Full Version : mình nên mua loại nguông nào !

00biet
05-09-2010, 19:52
hiện tại máy của mình có triệu chứng lâu lâu fan CPu ko chạy, làm báo lỗi Fan error ! mình nghĩ là do nguồn yếu nên tính thay bộ nguôn mới ! nhưng có điều mình băn khoăng là nên mua bộ nguồn với công suât nào là hợp với máy! ( liệu nguồn acbel 350W CE2 or CM 350W Elite có cung cấp đủ hay không ? )

Cấu hình của máy mình như sau:

CPU: P4 3.0
Ram: 1G DDR
HDD: 80G
main: p5pe-vm

mong mọi người lựa chọn giúp mình với nhé !

huongct
05-09-2010, 22:19
Không phải do nguồn yếu đâu bạn, nguồn yếu máy sẽ tắt ngang hay khởi động lại. Có thể do lỏng dây, do Main có vấn đề nữa, tốt nhất bạn nên test riêng fan của bạn, nếu fan không có gì thì loại trừ, tiếp tục test cái main, sau cùng hãy test cái nguồn.

Nguồn Acbel 400W thì tương đương với CM 350W, máy phổ thông thì xài dư sức, bạn có thể vào trang của CM để tính số W tiêu thụ nhé !

00biet
06-09-2010, 12:58
vậy cho mình hỏi câu này luôn ! đôi lúc chơi game máy mình có hiện tượng máy bị lag, màn hinh bị giật và đôi lúc màn hình nó tự tắt rồi bật lại. vậy nguồn có ảnh hưởng tói chuyện này không ? ( vì mình thấy máy có cấu hình yếu hơn mình 1 tí vẫn chạy bt không bị lag rồi tắt màn hình như mình ), fan CPU thì mình thay hết mấy cái rồi. chạy đc vài tháng thì có hiện tượng chạy ì ạch lúc bt lúc đơ. còn khi cấm loa hây microphone hay nghe có tiếng rè rè. Có mấy bác bảo do yếu nguồn nên mình không bik thế nào nữa !

bạn có thể hướng dẫn mình cách test từng phần như bạn nói đc không vậy ! cám ơn bạn nhiều !

Trịnh Ngọc Lan
06-09-2010, 13:02
Có lẽ do quạt bị hư lol

Xuân Ninh
06-09-2010, 22:09
hiện tại máy của mình có triệu chứng lâu lâu fan CPu ko chạy, làm báo lỗi Fan error ! mình nghĩ là do nguồn yếu nên tính thay bộ nguôn mới ! nhưng có điều mình băn khoăng là nên mua bộ nguồn với công suât nào là hợp với máy! ( liệu nguồn acbel 350W CE2 or CM 350W Elite có cung cấp đủ hay không ? )

Cấu hình của máy mình như sau:

CPU: P4 3.0
Ram: 1G DDR
HDD: 80G
main: p5pe-vm

mong mọi người lựa chọn giúp mình với nhé !

Có lẽ do quạt bị hư lol

Lan phán chính xác!
Thay quạt hoặc tháo nó ra, rồi lột cái tem trên quạt chít vào đó 1 giọt dầu nhớt, sau đó lấy băng keo dán lại, nếu quay tốt thì xài tiếp, còn không thì... mua cái quạt khác.