PDA

View Full Version : Xin các bro giúp em về cách share mạng!

ngophunglinh
03-09-2010, 22:56
Tình hình thế này, em có 1 con desktop p4 chạy xp có 1 card mạng onboard + 1 card mạng rời và 1 con laptop, em kết nối 2 máy bằng cáp mạng bấm chéo, 2 máy nhận nhau,share dữ liệu ok. Bây giờ em muốn share mạng cho 2 máy đều sữ dụng internet được nhưng modem e chỉ có 1 port em kết nối với con desktop bằng card onboard còn card rời em share mạng cho laptop xài nhưng laptop lại không chạy được internet.xin các bro hướng dẫn em cách share mạng để cả 2 đều sử dụng internet được. Em xin cảm ơn!

user_84_gialam
03-09-2010, 23:52
Bro chạy ra cửa hàng tin học mua 1 bộ chia gọi là Switch về. Bro rút dây mạng nối từ modem vào NIC card trên destop ra (rút dây nối vào PC nha) sau đó bro nối vào Switch, tiếp theo bro cấp nguồn cho Switch hoạt động. Công đoạn cuối cùng là bro kiếm 2 sợi cáp nhảy, 1 sợi nối vào PC, sợi còn lại nối vào laptop. Vậy là xong, cả 2 máy đều vào mạng đc và đều có thể share dữ liệu cho nhau đc.

ngophunglinh
07-09-2010, 21:04
cám ơn câu trả lời của bạn nha.nhưng vấn đề ở đây là mình thấy có nhiều người không cần switch mà chỉ cần thêm 1 card mạng mà vẫn kết nối 2 máy xài internet được.mình chỉ muốn biết được cách làm như thế nào thôi vì mình đã thử nhiều lần nhưng không được.nếu bro nào biết xin hướng dẫn để anh em cùng chia sẽ.nếu như có switch thì mọi chuyện đơn giản rùi.thanks.

hanguyenhong
10-09-2010, 10:15
cám ơn câu trả lời của bạn nha.nhưng vấn đề ở đây là mình thấy có nhiều người không cần switch mà chỉ cần thêm 1 card mạng mà vẫn kết nối 2 máy xài internet được.mình chỉ muốn biết được cách làm như thế nào thôi vì mình đã thử nhiều lần nhưng không được.nếu bro nào biết xin hướng dẫn để anh em cùng chia sẽ.nếu như có switch thì mọi chuyện đơn giản rùi.thanks.

Bạn có thể tham khảo ở đây, chính xác là nó sử dụng giao thức Bridge giữa 2 card mạng
1 .Start -> Control Panel -> Networks Connections -> Bấm chuột phải vào card mạng 1 (là card mà bạn dùng để kết nối trực tiếp vào Internet)-> Properties -> tab "Advanced" -> bỏ dấu chọn vào nút "Allow other network users..." -> Tiếp theo, ở bên dưới phần "Home networking connection" bạn chọn card thư 2 (là NIC mà thông qua đó người khác sẽ được chia sẻ kết nối qua Máy desktop). -> OK

2. Tại máy client, bạn chuyển IP sang "dynamic" (Obtain IP address automatically)

3. Để chia sẻ tài nguyên giữa 2 máy, bạn cần đảm bảo 2 máy đó có cùng tên cho Workgroup và tạo ra các share. Ngoài ra cũng cần đảm bảo là bạn đang sử dụng dạng "simple file sharing" cho cả 2 máy: chạy Widnows Explorer -> View -> Folder Options -> tab "View" -> bạn cuộn xuống dưới cùng và đảm bảo là hộp "User simple file sharing (recommended)" được chọn. Nếu bạn không dùng simple file sharing, mọi sự sẽ phức tạp hơn.

ngophunglinh
10-09-2010, 15:59
thanks bạn hanguyenhong nha! mình sẽ làm thử rồi báo lại sau nha!

kenny_chicken
10-09-2010, 18:48
Thử đi, nhưng sẽ mau chán thôi. Vì xài net share như vậy nó chậm như rùa lol. Nếu nhanh như bình thường thì mấy nhà sản xuất hub, switch phá sản à lol