PDA

View Full Version : Trở lại Kim Đôi

dly
01-09-2010, 15:30
Bài viết của anh Kiettt Dê Lì post

Do có hành lý ký gởi, mình phải ra khỏi nhà sớm, 2g chiều trời mưa tầm tã, hai vợ chồng gồng gánh đống hành lý, đội mưa ra đường đón taxi. Ngoài quần áo gọn nhẹ thôi, còn thùng đồ nghề mà ít quà bạn bè gởi ké theo tặng cho các bé trong trại mồ côi ở Kim Đôi.

Phòng chờ TSN phân biệt đối xử thiệt, bên quốc tế thì có wifi, bên nội địa hông có, đang ngồi gõ bằng cái 3G bác Dê cho mượn.

Cái thùng giấy và ba lô đứng tổng cộng đúng 40kg, vừa đủ cho hành lý check-in cho đủ tiền, còn cái sac marin thì nhét laptop vô, đeo lên mái bai

Đi kiếm chỗ cắt cơn đây, 20' nữa nó mới cho lên mái bai

nino
01-09-2010, 15:32
he he, có cái phòng để cắt cơn đó anh lol lol, có 1 lần em chui vô đó xong muốn cái thuốc luôn :( :(

dly
01-09-2010, 15:46
Vọng theo từng bước chân anh chị đấy nhé. Chuyến đi này có lẽ khá mệt cho chị đây.

Nghe tin ngoài ấy đường vào Kim Đôi đương ngập nước (Hic cứ nghĩ tới cảnh con người ta là tiểu thư mà lão Kiệt nỡ lòng nào đem nhúng phèn :buck:), ngoài việc gửi trao mấy máy mới còn có ba máy ngưng hoạt động đang mong có bàn tay anh đó.

ngoccong2001
01-09-2010, 16:31
17h10 là bác Kiệt tới Đà Nẵng hả :)
mới phone cho bác mà máy bận :(

nino
01-09-2010, 20:46
17h10 là bác Kiệt tới Đà Nẵng hả :)
mới phone cho bác mà máy bận :(

xấu, nhậu mà hông kiu một tiếng...:boxing:
mới nãy gọi bác Kiettt, nghe nói là chuyến đi tốt đẹp, chỉ qua mấy cái ổ voi nên xốc chút ít và bảo là đang nhậu với mấy bác ở ĐN zui lắm :(

ngoccong2001
01-09-2010, 22:24
đã về đến nhà :D
Bác Kiệt cũng đi về rồi, không biết tới nhà................... nào :D
Gặp mí bác trong Xì Gòn ra đây dzui ghê :D
ngủ thôi
mệt rồi:D

kiettt
01-09-2010, 22:54
Chưa tới Kim Đôi mà đã lo xì pam rồi, điệu này lại phải làm riêng 1 bài nghiêm ... chỉnh òi.

Bữa nay bị delay hết nửa tiếng, do phải chờ mái bai từ ĐN vô, nó dồn chắc 2 chuyến vô một hay khách đông quá, chơi luôn 1 em A330 ba hàng ghế, rỏ khỉ, đã delay còn đông khách, lúc bay ngang qua khoảng Quy Nhơn mái bai nó sụp mấy cái ổ gà, lúc còn ngồi phòng chờ bị nó thuốc chai nước lọc 30 ngàn, mềnh tiếc của ngồi tu cho bằng hết, tức bụng quá mà nhỏ lơ máy bay nó hông cho đi tè, nó bẩu đang xóc thế này đứng trong đó nguy hiểm lém chú ợ :lick: Hức, mài mà không cho tau vô, tau ngồi đây còn nguy hiểm hơn ấy chứ.:no:

17:30 mới đáp xuống DN, do là công dân gương mẫu nên lúc lên máy bay ngồi mình tắt điện thoại hẳn hoi. vừa mở lên thấy một đống miss call của chú Công, và cái tin nhắn của cha Lý "ha canh chưa anh ?", Bấm vội cái trả lời "Ha canh roi, di kiem cho tha cang day" mình tọt ngay ra ngoài kiếm chỗ giải quyết.

Bà con í ới gọi, nhưng phải về nhà cất đồ, chào hỏi đã. Do ở nhờ nhà bà chị dâu, bà này lại ở nhờ nhà người khác nữa nên phải làm công tác ngoại giao trước, đến gần 7g tối mới mượn được cái xe, lò dò đi kiếm đường.

Gặp lại Ngọc Cỏng, Hana, cu Út hết và Ku Long dui dễ tè, mấy anh em ngồi nói chuyện huyên thuyên, có dịp thưởng thức cá chìa vôi nướng nè, lẩu cá cu, chả cá thác lác ở đây ăn ngon hơn, có cảm giác nguyên chất hơn đồ bán ở Xè Gòn, có mấy cha mất nết đánh hơi thấy mùi, gọi ra í ới kiểu như là "Ai kiu tui đóa", xí.

Nghe nhỏ Hana méc là có con mắm nào trong làng mấy bữa trước đòi đi theo, rồi im luôn, Hana có nhắn hỏi, nó dám bảo "Em đâu có nghe bác Kiệt rủ đâu !", trời ạ, tui mà bít con mắm nào tui úynh cho bét đít :mad:

Ráng chờ cái 3G nó mở được imageshack để khoe hình con cá chìa vôi mà nãy giờ ly cà phê tan hết đá rồi, ghét quá để về nhà post.

Lịch trình là sáng mai thức dậy giờ nào đi ăn bún chả cá giờ đó, xong ra bến xe đón xe bít đi Huế, đến Huế đi chơi giòng giòng, ghé nhà mấy cha bạn cũ Minh Mạng, Tự Đức,... rủ nhậu. Lên điện hòn Chén xin xăm cầu diên, đi ăn bún bò, bánh khoái, hờ hờ hờ.

dly
01-09-2010, 23:01
hehe Có kẻ mê ngồi nhậu cái tui móc điện thoại, cái tui tán dzợ chả hehe :lick:

Long_Phung
01-09-2010, 23:08
Vụ nghiêm chỉnh đứng đái tính sau!
nhớ lúc 28h hơn kém xíu, bốc alo gọi thấy bọn chúng um sùm bên bàn.. chẹp chẹp. Lớn tiếng nhất là hot gơ ĐN chứ không phải lão Ngọc CỎng...
Chợt hiểu ra, lão Lặc sợ dzìa không nổi, nên mang theo vệ sỹ số 1 để còn có đường rút ra...
Nhìn cái thực đơn của lão.... lau nước miếng mấy lần.....
Hứa có ngày ra đó đàm đạo.. lão cỏng với hot gơ ĐN.

Vụ mắm nào đó đề nghị L điều tra... mịa, tối hôm họp L ở 81, nó mesenger chưởi SM "có giỏi thì band nó"... call lại nó tắt máy ùi....
hèn hèn hèn...

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

gần không tha, xa không bỏ, có ngày ... cháy hết râu .. dê :lick::lick::lick:

Mùa Thu
02-09-2010, 00:00
Cái lão "Nhất tiệt, râu dê, thích lái cồn" này lạm quyền quá nè :boxing:

ngoccong2001
02-09-2010, 21:28
bác Kiệt thư giãn ở Huế vui không ta :D sao chưa nghe nói gì hết trơn :D

Ngày mai, Bé Hana với Ku Long chắc chắn sẽ ra Huế phụ với bác Kiệt :D
riêng em do có kế hoạch dẫn vợ đi chơi trước đó nên đành hẹn lại dịp sau :D

dly
02-09-2010, 21:32
bác Kiệt thư giãn ở Huế vui không ta :D sao chưa nghe nói gì hết trơn :D

Tin nhắn nhận được:

"Ở tại nhà nghỉ của Dương Phước, đang ăn bánh, khoái nàng chết bà lun"

Không chừng sau chuyến đi này anh chị có thêm bé :punk:

hollandfc.net
02-09-2010, 22:18
Hic, để em dịch lại cho: ở tại nhà nghỉ của Dương Phước, đang ăn bánh khoái, nắng chết bà luôn.

ktvnguyenchien
03-09-2010, 12:56
oái! Lão nhắn sáng nay "Thoi tiet dep, Nang teo cu..."!
Nàng mà có ... cái đó sao ta?
Chắc chưa rời khỏi Kim Đôi, nên chưa có thông tin gì thêm...

dly
03-09-2010, 14:18
Ngày mai, Bé Hana với Ku Long chắc chắn sẽ ra Huế phụ với bác Kiệt :D

Số lão Kiệt đẻ bọc điều chắc luôn. Nghĩ lão sẽ vất vả lắm đây. Dè đâu ra tới ngoải có 2 đứa này dến phụ. Thế là tha hồ đứng chơi cho 2 đứa cắm đầu vô làm.

Ku Long
03-09-2010, 20:07
Số lão Kiệt đẻ bọc điều chắc luôn. Nghĩ lão sẽ vất vả lắm đây. Dè đâu ra tới ngoải có 2 đứa này dến phụ. Thế là tha hồ đứng chơi cho 2 đứa cắm đầu vô làm.
Hì, vừa mới đáp máy bay xuống Đà Nẵng lại.
Em chỉ viết lại đoạn em với chị Hana đi thôi, còn phần chính thì nge chú Kiệt nói là chú viết cũng đc hơn 1000 từ rồi :

* Phần 1: ĐI ĐƯỜNG
7h sáng (03/09) em với chị Hana bắt đầu lên đường tại Đà Nẵng, 9h05 thì tới trung tâm Huế, sau đó chạy men theo Huỳnh Thúc Kháng và hướng về Kim Đôi, đường đi rất khó khăn và cũng không có đoạn nào ngập nước như chú Lý cảnh báo trước. Tuy nhiên, theo em quan sát thì vùng này cực kỳ trũng và mép nước dưới kênh chỉ mấp mé đường và đất đai. Và sau được xơ Huệ kể về ngập lụt ở đây thì rất là kinh khủng. Một năm khoảng 5,6 lần nước lên. Đường hẹp khoảng 2->2,5m và ổ gà cả rổ. Lúc đi ra cứ nghĩ chú Kiệt mà ngồi oto thì chắc ra tới nơi thì đuối luôn.
Đời sống của người dân ở đây rất nghèo, nghề nghiệp chính là làm nông, đi lượm bán ve chai, thường thì nhà nghèo nên không có điều kiện cho con đi học nên rất nhiều người gửi con vào cô nhi. Điều tiếc nhất là cho đến khi ra về vẫn không kịp chơi với mấy đứa nhỏ tại vì cắm đầu vô mấy cái máy tính, chỉ nhìn được loáng thoáng lúc trưa đi dạo mà lúc đó thì tụi nó đang ngủ, chiều trước khi ra về có ngồi trò chuyện với một đứa em lớp 2. Còn ngoài ra ở đây có các em học cấp 2, cấp 3 rất dễ thương và ngoan.
* PHẦN 2: SỬA MÁY
Từ lúc bắt đầu ra thì nhảy vào làm luôn. Có lẽ phần này để cho chú Kiệt tường thuật. Kết quả sơ bộ thì 7 cái màn hình vẫn chạy tốt, tuy nhiên có 1 cái CPU không thể sửa được. Cuối cùng sau khi vệ sinh và abcxyz nó xong thì chạy đc 6 bộ hoàn chỉnh ( không biết cái cuối cùng kết quả thế nào, nhưng em đoán là chạy tốt).
* PHẦN CHÍNH: ĂN UỐNG
Phần này em xin để các bác bình luận lol
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2391.jpg
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2392.jpg
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2393.jpg
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2395.jpg
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2397.jpg
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2397.jpg

nino
03-09-2010, 21:34
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2395.jpg

chân cẳng vặt ra để mần riêng hở bác Lông lol

kinglaptop
03-09-2010, 21:48
dĩ nhiên ròi, a Kiệt còn đẹp chai phong độ, còn bác Dê thì bóng ngả xế chiều rồi. hèn chi ...:D
Chúc a Kiệt có một chuyến đi ý nghĩa và hạnh phúc nha

kiettt
03-09-2010, 22:03
Tóm tắt luôn, phải mang về 3 cái xác, 2 máy nghe nói nằm đây lâu lắm rồi, xài con 478, một cái chạy ngon lành, chừng 5' shutdown cái bụp ngon lành, tháo đồ mang qua cái kia cũng tối thui, dĩa cứng thì chạy giống máy tàu đề pa, còn 1 cái DELL năm ngoái mang tặng bị lỗi windows, mang lộn cái dĩa cài SP3, RAM lớn quá nó không chịu cài, dùng cái bên cạnh ghost qua, chép được cái file ghost qua hết hơn 1 tiếng (hơn 2 GB), tới lúc ghost lại nó cũng bảo RAM lớn quá, không đủ chỗ để boot có support USB. Sr Huệ không cho mang hết về, sr bảo để gởi xe đò quen mang về cho tiện, mình thì bảo còn mấy chục kg tiêu chuẩn bên vietnam airline, để em mang về cho nó đủ tiền, sr bảo thôi bỏ đi. Việc hôm nay phải tính hoàn toàn cho lần ra mắt ấn tượng của Tin Học Xanh Đà Nẵng, hai bạn Long và Hana làm rất tốt, mình chỉ phụ được 1 máy trước khi hai bạn tới, và trao đổi vài kinh nghiệm đối phó với mấy cái máy bay bà già của THX.:lick:

Dân Phá Tam Giang nghèo thì nghèo, chơi phải chơi cho tới, cua nhiều, bán không ai mua thì mang đi biếu, người được biếu đãi khách chỉ ăn phần nào có thịt thôi, chân với cẳng có khỉ gì mà ăn, chỉ mu với càng thôi. Công nhận nào giờ tuy không ăn cua, mình cũng để ý thấy thường con nào cua gạch thì thịt không chắc, hôm nay xơi được một em thịt chắc, gạch cũng chắc luôn, tôm thì bằng ba con tôm sú Xè Gòn, cũng chắc nịch.

Post lại đoạn viết ngày hôm qua, đang làm giở thì cái vịt teo trở chứng, chả còn vạch nào, phải copy lại để dành, bắt chước mấy cha già kia câu bài, hôm nay đăng chi tiết ngày hôm qua thôi.

------------------------

Bài bắt đầu viết từ 2/9, do cái 3G của bác Lý chạy như vịt, lúc có tín hiệu lúc không nên không post được, sẵn viết cho xong luôn, post từ từ.

Thấy bả nghe điện thoại mà cứ dạ, dạ, dạ lia lịa, tui hỏi dụ gì dạ ? Bả biểu ai biết gì đâu nè, nghe tiếng ổng thều thào mà không nghe ra câu nào hết, không biết ổng muốn nói cái gì nữa. Đại khái là dăn dò em nhớ canh chừng, anh đi xa là hư lắm,… (đồ hại bạn nè), chuyến này về anh mang điện thoại em đi sửa đi, mình nói người ta nghe, người ta nói mình hông nghe thấy gì hết. Bữa nay điện thoại bả chạy phà phà, gọi về nhà nghe con báo cáo tình hình cứ là rõ mồn một. rõ ràng ông chời có mắt, khứa khứa khứa. (icon cười té ghế).

Sáng sớm nay (2/9) bà chị mang về cho hai tô phở hàng không mẫu hạm, bả bẩu hai đứa đi đường xa, lo mà ăn sáng cho no, hic hic, ăn xong tô phở hết bụng uống cà phê lun, mà nào giờ sáng mình đâu có ăn sáng, toàn cà phê không.:no:

06:30 nghe lời tư vấn của bọn ĐN, ra bến xe tìm xe chất lượng cao Mai Linh, cả bến xe duy nhất chỉ có 1 quầy bán vé xe khách đi Huế, hết cửa rồi đành mua vé đại. Mình đang gây lộn với thằng lơ xe tại sao cái thùng có chút chéo mà tính tiền baga bằng tiền vé một người, rõ ràng hai cái vé xe đang cắm trong miệng, tự nhiên thấy mình to tiếng với nó mới giật mình, chít mịa vé xe đâu, nhìn quanh mới thấy bà tiểu thư nhà mình tọt lên xe từ lúc nào, băng chót còn đúng 2 ghế trống bả xí lun.

Đếm trên xe tổng cộng có 38 cái ghế, đếm đầu thì 62 mạng lúc xe rời bến @07:30, cà lê cà lết đến 8g mới ra đến đầu đường hầm Hải Vân, xe bị thổi lại vì tội chở quá tải, chả hiểu tài xế làm luật kiểu gì mà xe ngừng đến cả 15 phút, mùi khói xe, mùi dầu xanh, mùi mấy cô xay xe làm mình muốn xây xẩm theo, liếc qua thấy bả còn có vẻ chịu đựng được, may quá.

Bác Lý trước khi đi cho số điện thoại của một ông xe ôm ngoài Huế, mấy hôm trước đã trao đổi, ổng hứa lo cho cái phòng trọ có đủ tiện nghi, có nước tắm, có mền đắp, mình nghĩ thôi kệ, nhiêu đó là tốt chán rồi, ổng dặn chừng nào tới Phú Bài thì gọi cho ổng. Tới trạm thu phí Phú Bài, bị ngừng một chặp gần nửa tiếng nữa vì cái tội xe chạy nhằm vô cái cổng thu phí đang đóng, tay nhân viên thu phí nhất định không chịu bán vé để mở cổng, một dãy xe tải xếp hàng sát đít nhau phía sau bấm còi inh ỏi. Hai bên thi gan một hồi, một tay xe container phía sau dọa nếu không tránh chổ, ổng ủi lên trúng thằng nào thằng đó ráng chịu. Mấy ông tài xế container khác thì bảo mấy ổng sẽ đồng thanh bấm còi, coi đứa nào chết trước cho biết:lick:, cha nội bán vé trạm thu phí mới chịu mở cổng cho qua.

dự kiến xe từ ĐN đến Huế là 2 tiếng, mình khởi hành lúc 07:30 và xuống xe ở gầm cầu vượt lúc 10:15, lúc đó còn cách Huế khoảng gần 20km nữa (À, ông xe ôm bảo mình xuống xe ở cầu vượt, ổng sẽ đón ở đó vì nhà nghỉ nằm ở ngoại ô, lúc kêu lơ cho xuống, bà lơ xe hỏi cầu vượt hay cầu Vực, hai cầu này cách nhau vài cây số, cha mẹ ui tui mà nghe ra tui chết liền á :no: , may mà bà ngồi kế bên hồi nãy nghe lỏm mình nói chuyện, bả suy ra rằng ông kia nói là anh chờ dưới gầm cầu, vậy là cầu vượt rồi, ặc ặc ặc.

Đứng chờ dưới gầm cầu, ông xe ôm bảo 5 phút nữa em tới, mình dặn luôn có cái thùng to lắm, coi chừng phải có thêm người chở, ổng bảo hông sao, nửa tiếng sau một chiếc VIOS trờ tới, tay tài xế mở trunk sau rồi nhảy xuống, bê ngay cái thùng quần áo bỏ lên, lúc đó mình đang lân la đi "bảo dưỡng bê tông cái chân cầu", nghe bà xã la um xùm mà không làm sao ra được, ông kia vội vàng bảo "Em là Phước xe ôm đây", trời đất ơi.

Leo vô trong cái xe bốn chỗ mát mẻ, thơm phức, chao ôi là hạnh phúc, nhất là xả được mớ nước lèo phở, giờ đó mới biết ông này là chủ một doanh nghiệp dịch vụ du lịch, kiêm thêm cho thuê xe 2 bánh, nói chuyện một hồi mới hay ông này chuyên lãnh phần chở các sơ trong Kim Đôi mỗi khi các chị cần đi đâu xa hay chở bệnh nhân đi cấp cứu (nơi THX đến, các sơ giống như trụ sở cứu hộ cứu nạn, ai nhà có việc gì gấp cũng chạy vào cầu cứu), gặp người quen thấy yên tâm hẳn.

Nhận phòng, được cái nhà nghỉ cũng tiện nghi, có nước nóng đàng hoàng, chắc hông ngon bằng mấy nhà nghỉ cu Thày chùa mỗi lần nhậu xỉn chui vô, nhưng với mình là ok rồi. Tắm được một phát, lại leo lên xe vào thành phố vì xe gắn máy nằm ở công ty chớ không phải ở nhà nghỉ. Lúc đó hơn 11 giờ rồi. Nhận được chiếc xe ở bờ Nam cầu Tràng tiền, ổng dặn đi dăn lại có mấy chỗ bắn tốc độ, anh đừng chạy quá 50 dùm em, tới lúc nổ máy chiếc xe, mình hỡi ơi, xe này mà thả hết ga không biết chạy đươc 40 không nữa, chỗ đó còn đứng một chiếc, thấy chả còn bao nhiêu thời gian nên mình đành nhắm mắt lấy đại.

Băng qua cầu Tràng , hai đứa mò vô Đại Nội chơi, bữa nay nghỉ lễ nên tất cả các khu vui chơi dùng từ “xả vé”, tức là mở cửa tự do cho mọi người vào, chứ ngày thường là mỗi em 35 khìn đấy, giả sử mà bỏ ra nhiêu đó tiền chắc nhân viên ở đây nghe tui càm ràm, nó trả lại tiền dám nó còn phải thối thêm cho tui nữa :lick:, di tích được UNESCO công nhận gì mà giả dối, mấy cái cột lớn ngoài lối đi thì làm bằng mấy cây nhôm, bọc lớp mica chừng nửa ly bên ngoài rồi dán xi mi li hình rồng, hiện vật mười món hết chín rớt cái chú thích, cái còn dính được phần chú thích thì văn chương lủng củng, phần tiếng Anh và Pháp dốt như tui còn biết là viết sai nữa :no: Nhục nhất là các ghi chú đều gọi điện Thái Hoà (từ này còn thấy trong các hình chụp trước 1975 trưng bày trong đó) là tử cấm thành (forbitden city), bắt chước tử cấm thành ở Bắc Kinh, đồng ý là phần kiến trúc thì na ná, nhưng tại sao lại phải bê nguyên cái tên nó mang về gán cho cái nhà của mình. Haizzz, nói chung là tui bảo dân ở đây hay lấy dân HN làm khuôn mẫu mà, ai muốn cãi mở thread mới đi, tui qua đó gây lộn tiếp.

Đi một vòng trong đại nội chán quá, nắng kinh hoàng luôn, hai đứa ra ngoài đi kiếm gì ăn trưa, nghe người ta nói chỗ này gần bánh khoái Lạc Thiện, chỗ mấy chị em câm điếc bán hàng, hai đứa chạy qua, gần xịt hà. Bụng đói nhưng hai đứa chỉ dứt được 3 cái là vừa đủ no. Nghe bàn kế bên hỏi chú giữ xe đường lên chùa Thiên Mụ, chú ấy chỉ con đường lớn bảo chị cứ chạy thẳng đường này lên, 3 cây số nữa. Hai đứa tui ăn xong xách xe chạy lên chùa lun. (Hôm nay (3/9, nghe ku Long méc là mọi người nóng ruột không biết anh chị thế nào, anh Lý bảo anh có nhắn tin cho anh Lý nói là đang ăn bánh, khoái nàng chít mịa lun !” rồi anh Lý thuyết minh là chuyến này về thế nào anh chị cũng có em bé :mad: Xời ơi, tui có bỏ cái dấu phảy đúng chỗ hẳn hòi, đang ăn bánh khoái, nắng chịt mịa lun mà chả dịch ra vậy đó)

nino
03-09-2010, 22:11
tính ra Ku Lông và Hana cũng có nghề hả anh? vậy chuyến này đi coi bộ cũng khỏe hen anh Kiệt :D

The Old Man
03-09-2010, 22:17
Đi cứu trợ mà được ưu đải bồi dưởng cao cấp như vầy nên có rất nhiều người tình nguyện theo chân.:crying:

Ku Long
03-09-2010, 22:27
Đi cứu trợ mà được ưu đải bồi dưởng cao cấp như vầy nên có rất nhiều người tình nguyện theo chân.:crying:
Lúc tụi cháu lên đường thì không biết bất cứ một tin tức gì ngoài việc "đi tới Sịa rồi hỏi Kim Đôi". :crying: Lúc đi vào đây nhìn dân cư rất nghèo. Sau đó thì được mời ăn trưa thì tất cả mọi người đều ngạc nhiên vì bữa ăn rất thịnh soạn, chưa kể là xơ Huệ rất chu đáo và quan tâm, chính điều này làm bọn cháu ngại quá trời. Nói thật là ở cái xứ ngèo khổ này mà kiếm ra được những thứ này thì mặc dù xơ Huệ nói là mọi người mang tới cho hay j j đó thì mình cũng thấy rất ái ngại. Nhưng dù sao xơ Huệ là người theo tôn giáo, và nhiệt tình như vậy. Mình cũng không từ chối được và không muốn có một hành động nào đó lỡ như không tốt thì lại có lỗi.

hana_vip
04-09-2010, 11:07
Chuyến đi Kim Đôi này em thấy thật là có ý nghĩa quá. Vừa giúp được mọi người vừa được ăn ngon (em chưa bao giờ ăn được con Tôm to như vậy) ăn xng không muốn về.

Chuyến đi này nói chung em là người sướng nhất lol ra khỏi nhà là đã có Ku Long chở( có tài xế thì đi đâu mà không tới lol) nói là ở Đà Nẵng nhưng mà lần đầu tiên em đi xe máy ra Huế và đi qua Hầm Hải vân(HV)(bị say xe nặng nên không có được đi đâu hết) tưởng đâu qua hết Hầm HV là đến Huế ai ngờ phải qua thêm 2 ngọn đèo khoản 83km rồi mới đến Huế ngôi vừa mỏi lưng vừa ê mông lol không biết Ku Long đi quen rồi có bị như em không lol.

Đường vào Kim đôi như Ku Long nói ổ gà ổ vịt ổ trâu ổ voi ổ nào cũng có hic hehehe nhưng mà em không không bị rớt đất vì em có cái cột đằng trước để lợi dụng rồi hehe :lick: nói chung không rớt đất và bảo toàn được tính mạng đến Kim Đôi là okie lắm rồi lol.

Vào Nhà Thờ thì để Pác Kiệt tường thuật :yes:

Lúc đi tưởng đâu cũng nhanh có thể làm đến 1-2 h chiều xong thì chị em đi chơi quanh TP Huế rồi về(cái này là dự đoán thôi còn thời gian thì đi) nhưng mà khi làm còn chưa xong thì đã 4h, mà từ ĐN đến Kim Đôi đường xa dịu vợi ghập ghềnh khó đi nên phải mất đến 3h thì mới đến nơi nên, mặc dù rất tiếc phải để Pác Kiệt làm một mình hai đứa cũng phải dong xe về ĐN chứ không qua đèo ban đêm nguy hiểm :bawling:

Đi giữa đường thấy khó chịu vì tự nhiên đi Huế về lại không có quà cho mọi người nên thấy cái hàng bán Bưởi và bánh lọc lại giục Ku Long quay lại mua đem về làm quà hic. mà cái vụ này em uất :mad: em mua 2 quả Bưởi cho em một quả Ku long một quả mà nó lấy cho em một quả hư một quả tốt :mad: lại còn bị chém đẹp nữa :mad: bữa sau đừng hòng bà mua lại nữa nhé :mad: lol

Phải khâm phục cái tài chạy xe của Ku Long :emlaugh: nó làm em rớt tim mấy lần nhưng mà cũng nhờ vậy mà vừa qua đèo thì cũng vừa chập choạng tối hic hên quá trời luôn lol về đến nhà đúng 7h ăn tối xem TV xong nằm nhớ lại đúng là mình bỏ một bữa làm cũng đáng :lick:

Ku Long
04-09-2010, 12:07
Một vài hình ảnh trong lúc abcxyz máy hôm qua
Vừa mới ra thì lao vô làm cái này ngay.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2390.jpg

Xơ Huệ tới thăm

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2407.jpg

Xơ dạy Tin học cho lớp :) Xơ có khuôn mặt rất hiền.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2408.jpg

Đồ đạc lỉnh kỉnh. Chú Kiệt mang theo rất nhiều đồ, không những sửa được máy tính mà còn sửa được bàn ghế nữa.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2415.jpg

Chú Kiệt thiệt là sướng, có vợ đi theo nữa.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2409.jpg

Đã chạy

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2414.jpg

Chị Hana check lại máy

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2406.jpg

Giữa chiều thì có thêm cafe, các xơ rất chu đáo.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2403.jpg

Cái này là cái duy nhất mà vất vả nhất, cháy 1 thanh Ram và ổ cứng, phải thay ổ cứng từ cây khác qua rồi sau đó cài win và ghost nhưng theo lời chú Kiệt thì bị dư Ram nên không ghost đc. Nếu nó vẫn còn để lại ở đó thì chắc lần sau em sẽ quay lại ghé qua sửa.

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2402.jpg

Thành quả

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2414.jpg

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2416.jpg

Ghé thăm phòng may

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2410.jpg

Một vài em nhỏ

http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2412.jpg

Đĩa khoai bồi dưỡng trước khi về. Thèm lắm mà không hiểu sao lúc đó quên ăn mất, lúc về mới nhớ ra
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2417.jpg

ngoccong2001
04-09-2010, 13:15
Mới về tới nhà :(
Lên đó sóng di động kg, internet không, wifi càng không :(
Lâu lâu có chút sóng phone bé Tâm hỏi thử anh em đi tới đâu rồi :) may quá :D tới nơi an toàn.
Lần này bác Kiệt sướng nhá :D Đà Nẵng có Hot Boi và Hot Gơ đi theo bác thì nhất bác rồi :D.

dly
04-09-2010, 13:23
Không đi được nhưng vẫn theo dõi từng bước chân của các bạn. Vui nhất là nhận được tin có thêm một Tin Học Xanh Đà Nẵng nữa. Mong cho những cánh tay của chúng ta, mọi người vươn đươc khắp mọi miền đất nước các bạn nhỉ

hana_vip
04-09-2010, 14:27
Mới về tới nhà :(
Lên đó sóng di động kg, internet không, wifi càng không :(
Lâu lâu có chút sóng phone bé Tâm hỏi thử anh em đi tới đâu rồi :) may quá :D tới nơi an toàn.
Lần này bác Kiệt sướng nhá :D Đà Nẵng có Hot Boi và Hot Gơ đi theo bác thì nhất bác rồi :D.

Kiệt Lặc Phu Nhân đúng là quá đỉnh vừa xinh đẹp vừa hiền lại vui tính và thân thiện hihihi lol Pác Kiệt đúng là có số hưởng lol ai đăng ký là rể Pác Kiệt cũng có số hưởng nốt lol

kiettt
04-09-2010, 15:45
Mấy cái máy hư đã được đóng thùng và sẽ gởi về Sài Gòn rồi cu, khi nào xong gởi ra chắc sẽ nhờ cu có dịp về quê thì tạt ngang qua ráp dùm. Thật ra anh Lý và anh chỉ dám nhờ các bạn lo hộ vụ lắp ráp và xử lý những hư hỏng kiểu như hôm qua thôi, còn làm chi tiết hơn thì cũng khó, vì mấy linh kiện cũ đó trong này mới có sẵn, ngoài đó có đâu mà thử :no:

chuyến Kim đôi coi như xong, mấy cái linh tinh kia chắc mình sẽ đem qua mục "đi chơi" và "ẩm thực", không spam trong đây nữa.

Cộng đoàn này được người dân trong vùng coi như nơi đầu tiên mà họ sẽ tìm đến khi có khó khăn bác TOM ơi, từ con bịnh chạy vô nhờ bà sơ chở đi khám, ma chay cưới hỏi không có tiền lo, đến chuyện trong nhà có trái bom nổ chậm, đem vô bà sơ dấu nữa. Sơ Huệ cho hay phía sau tu viện có một "nhà bầu" nhưng khi bà xã ngỏ ý vào thăm thì sơ không nói đến chuyện đó nữa, lúc hỏi thăm thì sơ bảo nhà này dành cho những cô gái lỡ có bầu, nếu nhà thờ không nuôi thì các cô sẽ tìm cách phá chứ các cô không có khả năng lo cho em bé, hiện trong đó có vài cô sinh viên và cả học sinh nữa, có lẽ vậy nên sơ ngại, không muốn cho người ngoài vào thăm. Em có thắc mắc với sr ủa sao cái nhà bầu này lúc nào cũng có người, sơ bảo không hiểu sao có những người ở xa cũng biết mà tìm đến, sơ còn bảo may mà nó đẻ trong nhà thờ, có gì các sơ còn lo, chứ nó mà đẻ ngoài đường rồi nó bỏ bờ bỏ bụi, mình đi nhặt về còn mệt chết.

Do đó, khi biết trong nhà dòng có khách, nhất là khách đó lại là THX (do mấy bộ máy tính năm ngoái tụi em mang đến đã làm một cuộc cách mạng trong học tập đối với các học sinh ở đây, các em siêng năng hơn hẳn do có máy để thực tập và học thêm, bà con nghèo quê mình hay có tính nhà sẵn con cá, con gà, thấy nhà hàng xóm có khách mà có vẻ thiếu đồ ăn là tự động mang qua ngay.

Low battery, tối về đến SG gõ típ.

ngoccong2001
04-09-2010, 15:47
Kiệt Lặc Phu Nhân đúng là quá đỉnh vừa xinh đẹp vừa hiền lại vui tính và thân thiện hihihi lol Pác Kiệt đúng là có số hưởng lol ai đăng ký là rể Pác Kiệt cũng có số hưởng nốt lol

anh nghi ngờ lắm :banghead:
có đứa gọi chú Kiệt ơi chú Kiệt à ngọt lịm:banghead:
có khi nào nó hưởng kg ta:censored:

@THX: anh em Đà Nẵng lo mấy vụ đó được, chứ còn sửa chữa thì.............................................. .................................................. .....không có hàng thay thế :(
Lỡ có thì cũng không đủ bộ để thay thế, đành phải gởi hết vào trong các bác để lắp ráp hoàn chỉnh rồi gởi lại vậy :)

Dennis Bergkamp
04-09-2010, 15:51
Thằng nào? Anh cứ nói :chris:

dly
04-09-2010, 15:54
@THX: anh em Đà Nẵng lo mấy vụ đó được, chứ còn sửa chữa thì.............................................. .................................................. .....không có hàng thay thế :(
Lỡ có thì cũng không đủ bộ để thay thế, đành phải gởi hết vào trong các bác để lắp ráp hoàn chỉnh rồi gởi lại vậy :)

Đổng ý. Cứ thế mà làm nhé :punk:

ngoccong2001
04-09-2010, 15:59

Nhất trí:punk:
Vì THX phát triển và cao cả :yes:

nino
04-09-2010, 17:24
Nhất trí:punk:
Vì THX phát triển và cao cả :yes:

hi hi, vậy là thêm 3 mạng ăn cơm nhà vác ngà voi :w00t:
Bác Ngỏng cố lên nhé, chúc bác và các anh em ngoài đó mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn.

kiettt
04-09-2010, 19:09
hi hi, vậy là thêm 1 mạng ăn cơm nhà vác ngà voi :w00t:
Bác Ngỏng cố lên nhé, chúc bác và các anh em ngoài đó mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn.

Chưa chi thấy tới ba mạng rùi, đím gì kỳ dậy ông mập :no:

Đang ngồi chờ lên mái bai, công nhận người ta nói đi đâu, muốn tìm hiểu về văn hóa của vùng đó thì vào chợ, muốn coi vùng đó phát triển thế nào thì nhìn cái sân bay, Phú Bài mang danh là sân bay của thành phố đang phấn đấu để thành tP trực thuộc trung ương (hồi trưa chạy nhanh quá, lại phải băng qua đường nên không chụp được cái cam kết này làm bằng, nó là tấm bia to vật vã luôn, nằm ở điểm bắt đầu tỉnh TT-Huế khi vừa qua Quảng Trị) mà còn thua Phú Quốc nữa, kiến trúc thì y chang, xe hơi vào cổng phải ngừng phía ngoài mua vé vào cổng, ông bán vé nhận tiền, trao vé xong, xe chạy lên thêm chừng 20m nữa có thêm một cổng, tài xế lại phải ngừng xe, hạ kiếng xuống trả lại vé cho ông soát vé, một cái procedure thật là ... IQ cao ngất, thấu trời luôn.:no:

nino
04-09-2010, 21:27
Chưa chi thấy tới ba mạng rùi, đím gì kỳ dậy ông mập :no:

Đang ngồi chờ lên mái bai, công nhận người ta nói đi đâu, muốn tìm hiểu về văn hóa của vùng đó thì vào chợ, muốn coi vùng đó phát triển thế nào thì nhìn cái sân bay, Phú Bài mang danh là sân bay của thành phố đang phấn đấu để thành tP trực thuộc trung ương (hồi trưa chạy nhanh quá, lại phải băng qua đường nên không chụp được cái cam kết này làm bằng, nó là tấm bia to vật vã luôn, nằm ở điểm bắt đầu tỉnh TT-Huế khi vừa qua Quảng Trị) mà còn thua Phú Quốc nữa, kiến trúc thì y chang, xe hơi vào cổng phải ngừng phía ngoài mua vé vào cổng, ông bán vé nhận tiền, trao vé xong, xe chạy lên thêm chừng 20m nữa có thêm một cổng, tài xế lại phải ngừng xe, hạ kiếng xuống trả lại vé cho ông soát vé, một cái procedure thật là ... IQ cao ngất, thấu trời luôn.:no:

anh on lai bằng điện thoại nào mà gõ được tiếng Việt vậy, mấy lần em trước on lai bằng điện thoại không gõ chữ có dấu được đã xin lỗi mod rồi mà hông biết cha mót nào xóa bài mất tiêu :(

The Old Man
04-09-2010, 23:39
Sao cái nic của bác NÍN ẩn hiện khôn lường!
Đúng là giáo chủ của Spam giáo!

thagnv
05-09-2010, 00:32
Haizzz... tội nghiệp ghê, mấy bác đi đợt này ăn uống kham khổ quá, nghĩ phận mình đi với ông bố vợ sao mà sung sướng gì đâu... huhu...

Xuân Ninh
05-09-2010, 15:26
Sao cái nic của bác NÍN ẩn hiện khôn lường!
Đúng là giáo chủ của Spam giáo!

nóa band em luôn rồi bác TOM ui :crying:

kiettt
06-09-2010, 12:31
Nào giờ cứ tưởng nhỏ này dân kẹp giấy, ai dè cũng là đồng đạo trèo tường khoét vách, trong ảnh, Hana vừa phục hồi nhân phẩm cho một em mouse, em này trở chứng chỉ chạy ngang, không chịu lên xuống, xem tem bảo hành thì em mouse này hình như bằng tuổi với nhỏ Sến, 9x đời đầu.

Thùng đồ nghề của người ta đẹp vầy, mà có người nói sao nhìn nó giống thùng đồ của mấy bà làm móng dạo ngoài chợ, hic hic :no:

Cu Hồng Nhật, lúc sinh bé ra, cả cha và mẹ đang học lớp 9, bình thường cu tươi nhất nhà, hay được ưu tiên bế ra khoe khi có khách đến thăm vì ai nhìn cu là cu cười toe toét. Bà xã đòi theo chuyến này cũng là do mê mệt nụ cười và vẻ mặt sáng như thiên thần của bé, nhưng lần này cu đang khó chịu trong người, cả trường vừa khỏi bệnh sốt xuất huyết và bé đang mọc răng nữa, thêm thời tiết thay đổi nên miệng lở hết, lưng thì rôm sảy đầy ra nên chuyến này cu cậu nhõng nhẽo lắm. Hiện giờ trại trẻ chỉ còn bốn bé so với hơn 10 bé hồi năm ngoái, Các bé kia đã tìm được cha mẹ nuôi và giờ đang hạnh phúc và được yêu thương trong mái ấm mới, chừng vài tháng nữa là các cô cậu này có thêm một đợt em nữa :no:

hana_vip
06-09-2010, 12:55
Em nhận được cái USB của Pác Kiệt nói là của Pác Dê đưa nói trong đó có mấy cái chương trình để học bằng A, em có mân mê vào các folder thì thấy toàn là ảnh bí khiếp với nghẹt thở á nhầm nghệ thuật đậm chất LM không hà lol cho mấy em học cái đó là chết chắc luôn á lol

ngoccong2001
06-09-2010, 13:02
Mấy cái ebooks Tin học căn bản đó anh có nguyên 1 CD bằng từ A tới C chứng chỉ khi xưa :D
Có gì anh gởi lên mediafire.com cho em down về.

@ chờ bác Kiệt post tiếp mà lâu quá :(

kiettt
06-09-2010, 14:48
Hị hị hị, măm xong còn cà phe nữa chớ, bữa giờ uống trả bữa chưa hết.

Bữa trưa của các bé nhà trẻ, tại đây có hai lớp nhận giữ và nuôi trẻ cho các gia đình quanh vùng, các em được miễn phí hoàn toàn từ quần áo, chăn chiếu gối đến bữa ăn. Sơ Huệ cho biết có một nhà trẻ ở đường Nguyễn Văn Đậu, Q. Phú Nhuận, SG, cứ hết năm học, trong buổi họp phụ huynh cuối năm là xin phụ huynh mấy vật dụng đó và gởi ra cho Kim Đôi (nhà trẻ ở SG mỗi năm mỗi sắm mới, tiêu chuẩn một em là 1 bộ tô muỗng và ly, một gối, một mền mỏng, khăn mặt, bàn chải đánh răng. Mấy món này khi hết năm học nhà trường trả lại cho học sinh, rồi sang năm sắm bộ mới bằng tiền gọi là "cơ sở vật chất").

Giờ ngủ trưa của các bé. Còn một tấm chụp cô giáo của lớp này, nếu post bên "Nàng" chắc chắn sẽ là mẫu đẹp nhất từ trước đến giờ, nhưng do quên hỏi cô giáo này là cô giáo dạy trẻ bên ngoài vô, hay là tu sĩ trong nhà dòng, nên đành cất riêng không công bố.

Vào đầu mùa lũ (chừng cuối tháng này), em này sẽ được khiêng xuống, bảo trì cẩn thận rồi hoạt động gần như cả ngày. Cộng đoàn Kim Đôi có một nhà khách và 2 phòng học mẫu giáo diện tích tổng cộng chừng hơn 50m2, mỗi mùa lũ dân làng chạy lụt vào trú trong nhà dòng có năm tổng cộng đến 600 người, nước lên cao quá thì lại rút tiếp lên lầu 1 cố thủ, phòng trên lầu thì tổng diện tích nhỏ hơn một chút, chiếc xuồng nhỏ khi đó làm nhiệm vụ tiếp tế đồ ăn, nước uống cho những ai ở lại giữ nhà mình (híc, còn mỗi cái nóc nhà nhô lên thì giữ được cái gì nữa trời)

Dân làng nhờ sân nhà dòng để phơi lúa, mình không rành vụ này, nhưng cảm thấy hạt thóc rất lép và nhẹ, ku Long bốc một nắm lên xem rồi bảo lúa này đã bị ngâm nước rồi, gần nổi mốc lên. Cách đây chừng 10 ngày làng Kim Đôi vừa bị ngập một đợt, nhẹ thôi, chỉ vài ngày, dân làng phải chia nhau ra đem lúa vào sân nhà dòng phơi, vì chỉ chỗ này mới có khoảng sân xi măng, họ có thể đổ trực tiếp xuống đất rồi đảo cho lẹ, không cần phải lót bạt bên dưới.

shena22
06-09-2010, 15:15
xem tem bảo hành thì em mouse này hình như bằng tuổi với nhỏ Sến, 9x đời đầu.

hichic, con chuột đó bằng tuổi con hả Bác, hichic...ghét chuột mà sao cứ dính tới chuột hoài vậy nè, hức hức

Ku Long
06-09-2010, 15:25
xem tem bảo hành thì em mouse này hình như bằng tuổi với nhỏ Sến, 9x đời đầu.

hichic, con chuột đó bằng tuổi con hả Bác, hichic...ghét chuột mà sao cứ dính tới chuột hoài vậy nè, hức hức

chuột này chạy bằng...1 hòn bi, chị Hana phải lấy bi ra, lau sạch bi, sau đó lăn đi lăn lại kiểm tra, cuối cùng lắp bi vào. Chị Hana thiệt là mát tay quá lol

ktvnguyenchien
08-09-2010, 14:05
Bác Kiệt check lại link hình nha! bị delete rồi hay sao mà không hiển thị...

Ghét chuột hay ghét người...tuổi chuôt. Chỗ này mà yêu mới ghét chi hả...

Xuân Ninh
08-09-2010, 14:14
Bác Kiệt check lại link hình nha! bị delete rồi hay sao mà không hiển thị...

Ghét chuột hay ghét người...tuổi chuôt. Chỗ này mà yêu mới ghét chi hả...

Hôm bữa coi ngon lắm bác cá viên ui, chắc hỗm nay trang flickr bị sao đó :(

bihoctinhoc
09-09-2010, 02:55
http://i651.photobucket.com/albums/uu231/mrvietlong/KIm%20Doi/CIMG2417.jpg

huhu...nhớ quê hương quá năm sau mới được về :bawling::bawling::bawling: ai bỉu mình nghèo chi :down::clown:

chôm chôm
09-09-2010, 09:39
Không xem được hình chú Kiệt ơi !!! :no:

kiettt
09-09-2010, 09:55
Sory mọi người, để rảnh post lại, mang nó qua imageshack, thằng flickcr nó lảm nhảm mấy hôm nay, login vào mà chạy như con rủa lật ngửa vậy

dly
09-09-2010, 10:18
Sory mọi người, để rảnh post lại, mang nó qua imageshack, thằng flickcr nó lảm nhảm mấy hôm nay, login vào mà chạy như con rủa lật ngửa vậy
imageshack là nhất lão Kiệt ơi. Bỏ hình trên đó 4 năm vẫn còn nguyên, hồng bị xóa như mấy em khác. ít bị phiền toái bời mấy cái lỗi vớ va vớ vẩn

Xuân Ninh
09-09-2010, 10:26
imageshack là nhất lão Kiệt ơi. Bỏ hình trên đó 4 năm vẫn còn nguyên, hồng bị xóa như mấy em khác. ít bị phiền toái bời mấy cái lỗi vớ va vớ vẩn

mà hình như dung lượng bên đó hơi ít phải không anh?

hana_vip
09-09-2010, 15:21
Hôm đó trễ quá chứ không là ăn hết khoai lang rồi mới về hic :bawling: bi giờ nhìn thèm :bawling:

kiettt
10-09-2010, 22:35
Vừa sửa lại các link trong những post trước, hy vọng bên imageshack này ổn định hơn, nào giờ chỉ thích những cái gì miễn phí, tự nhiên bỏ ra 25$ bạc Mỹ mua cái account pro bên flickcr kỳ cục quá, hôm bữa chạy có 20$ đóng tiền domain cho THX mà phải đào cái hũ chao quỹ đen lên, may mà bà xã hỏng bít :lick:

Nói thêm về xưởng may trong nhà dòng mà hình ku Long đã post lên, nhà dòng dành riêng ra một phòng nhỏ khoảng 30m2 đặt một số máy may, máy vắt sổ và dạy nghề may cho các bạn nữ trong khu vực, bạn nào xong lớp căn bản mà muốn đi tìm vận may thì vào Saigon, với tay nghề của các bạn đủ sức thi vào những công ty may mặc vốn nhiều như muỗi ở văn phòng cô Chôm tại SG hay Bình Dương, mỗi tháng lãnh lương chừng hơn 2 triệu, còn không thì ở lại quê, sáng sáng chạy vào nhà dòng may đồ, trưa về nhà ăn cơm. Sơ Huệ cho biết sơ gởi mua vải thun ký từ SG, cứ 50 ngàn/kg (khoảng ~2.5US$) vải thun hay vải gì đó mình quên tên rồi, flanen thì phải, mỗi kg trung bình may được 3 cái áo thun polo size XXL, tiền máy móc, tiền điện, kim chỉ nhà dòng chịu, gởi bán những áo này ngoài Huế người ta trả tiền sau khi bán được hàng, có khi cả hàng tháng mới nhận được tiền, tính công ra thì mỗi người thu nhập được khoảng 1 triệu/tháng, cũng là một khoản đáng kể ngoài đó. Bà xã mình đang tổ chức vận động trong công ty, quyên góp mỗi người ủng hộ 1kg vải để gởi ra ngoài đó, coi như mình góp phụ thêm chút đỉnh tiền vốn và thu nhập của các chị sẽ thêm được một khoản nữa, phụ vào mùa bão lũ năm nay. Anh chị em trong dd nếu có nhã ý cùng góp tay vào xin cứ liên hệ với mình, mình sẽ gom lại đi mua vải và chuyển đi một lần cho nó lợi tiền xe.

Để khỏi loãng chủ đề chính, chuyện trở lại Kim Đôi xin dừng ở đây, các vấn để còn tồn đọng lại như chuẩn bị các software cơ bản cho các máy tính ngoài đó và gởi ra cho THX Đà Nẵng, hay bạn nào muốn giúp đỡ thêm cho địa phương thì tiếp tục post ở đây, chuyến đi này coi như hai vợ chồng thu xếp được nửa ngày "hâm nóng tình iu" (hí hí hí, mắc cở wé), chuyện sẽ được đem qua box thư giãn (icon đỏ mặt) :lick:

dly
10-09-2010, 22:39
bên kia thấy lão Dính lọ ngương, giờ tới phiên chú hói đỏ mặt. chuyện lạ lạng Mùi

kiettt
10-09-2010, 23:05
bên kia thấy lão Dính lọ ngương, giờ tới phiên chú hói đỏ mặt. chuyện lạ lạng Mùi

À quên, còn chuyện rất quan trọng mà lo đỏ mặt nên quên mất (ai như có người râu ria nhiều quá, mặt không đỏ được nữa).

Xin thay mặt Kim đôi được cám ơn các chị Vân và Thuận (là bạn đồng nghiệp của mình), chị Vân thì gói cho một bao mền (bị nhà máy bay tính là 1 kiện hành lý ký gởi), còn chị Thuận thì một túi mấy đồ lẩm cẩm cho trẻ sơ sinh, nghe các sơ gọi bao mền của chị Vân là mền "chạy giặc", tung hết cái mền ra đắp được một góc tư phòng. Còn túi đồ của chị Thuận mới lạ chứ, nghe bà xã giải thích cho các sơ là mấy miếng gạc này là gạc rốn, sau khi tắm cho em, lau em khô ráo rồi thoa phấn rôm là mấy chai này (có lấy cây viết lông ghi chú lên tứng món nữa), xé một miếng gạc xếp lại rồi đắp lên rốn em, rồi lấy băng rốn là mấy cuộn vải thun kia cuộn quanh bụng em. Mấy chai màu vàng là để tắm đầu, mấy chai màu xanh là tắm mình, chai màu trắng thì xoa bóp em cho ấm,... giờ đó mình mới biết là nhà sản xuất hình như cho là mấy thứ đó ai cũng biết xài, nên hướng dẫn xử dụng ghi rất vớ vẩn, và nhìn vẻ lạ lùng của mấy bà sơ, mình có thắc mắc và được biết hiện nay ở lại dòng là các sơ trẻ vừa tuyên thệ, chưa có nhiều kinh nghiệm. Còn các sơ đã có kinh nghiệm nuôi trẻ thì đã được điều đi nơi khác, có thể nói là "vùng sâu vùng xa" hơn.

Cũng xin được nhờ bác Lọ chuyển lời cảm ơn đến các anh Vinh và Long, ở Đà Nẵng mình có gọi được cho anh Vinh và xin lỗi vì không ghé qua chào anh được, với lý do chắc anh Vinh cũng hiểu là vừa xuống tới Đà Nẵng là các bạn la í ới và túm ngay lấy rồi. riêng anh Long thì không liên lạc được bằng cả hai số bác Lọ cho nên không ngỏ lời cám ơn đến anh ấy được.

kiettt
02-10-2010, 20:19
Cũng vẫn là chuyện về Kim Đôi.

Tháng trước, khi chứng kiến hoạt động của xưởng may, bà xã vào công ty phát động phong trào "mỗi bạn một ký vải cho Kim Đôi", do tháng rồi bả chuyển qua bộ phận khác, lu bu chuyện bàn giao, rồi công ty có những bạn đang mùa bận rộn hoặc kẹt học nên mãi đến tuần vừa rồi mới khoá sổ, và sáng nay mình đã đến vựa vải, biết chỗ này gần nhà Khôi mập, tối hôm qua chú ấy năn nỉ đi buổi chiều để chú ấy về kịp đi theo chơi, nhưng do sợ mưa và đã hẹn các bạn nên không đổi kịp, sáng nay đi cũng dính cơn mưa rất to, chạy xe ngang khúc đồng trống, mưa nó tạt chèm nhẹp, còn mỗi cái lỗ ... rún là chưa ướt. :lick:

Vải chất ngoài sân

Chính diện kho vải, các công nhân ngồi phân loại

Sau khi lựa vải và cân xong, bà chủ bảo là mùa này ngoài đó đang bão lụt, nên nhờ anh công nhân này đổ hết vải ra, luồn thêm một bao nylon lớn vào phía trong cái bao xanh rồi nhét vải trở lại, cũng may, nhờ mấy người chuyên đóng hàng đi xa mới biết chuyện này, chứ mình đâu có nghĩ ra, tưởng tượng mà cái bao này nếu không gói kỹ, nó ngấm nước mưa thì không biết ai mà khiêng cho nổi nó nữa :lick:

Tổng cộng sáng nay mua được 78kg vải thun và 8kg cổ áo + bo tay cho hai mẫu vải, cộng thêm 20kg quần áo cũ các bạn quyên góp từ nhiều nguồn, quần áo cũ thì các bạn giặt sạch, ủi phẳng phiu, gói ghém đàng hoàng, do tiếc tiền xe nên mình xổ hết ra ngoài, ra sức nhét vào hai bao vải lớn, anh bạn công nhân xuýt xoa "bao đây con thiếu gì, để con lấy cái bao khác bỏ hết vào cho chú, đồ ủi đẹp thế, chú nhét vậy nó nhăn hết còn gì !!!". Tớ gồng mình dồn cái quần jean xuống tới đáy bao, làu bàu "Thêm một bao nữa là trăm ngàn tiền ba ga, ủi lại đống này vèo cái là xong, thế chú thích kiểu nào", anh chàng nhe răng cười nham nhở "ối giồi ôi, khiếp ông thật:lick::lick::lick:"

Nhờ mua vải ký kiểu này mới biết, vựa này lấy nguồn từ các công ty chuyên dệt vải thun xuất khẩu nên mình hàng khá đẹp, có hai loại vải, vải khúc giá mắc hơn chút (tức là vải đã cắt ra từng khúc ngắn, dễ may áo hơn do khi thơ may lấy rập và cắt ra thành miếng thì dễ thao tác hơn, và thích hợp để may áo size lớn, may đồ cho cỡ Bi mập hay Khôi mập thì phải dùng loại này), và vải thân, tức các công ty may đã cắt thành thân áo, loại này thì mình phải canh khi lấy rập, giá rẻ hơn và thích hợp cho các size chuẩn, may đồ cho cỡ cô Chôm, cô Sếu, hay xì gầy như nhỏ Hà Na, ku Long, cu Berg thì loại này vừa, tuyệt nhất là may áo thun trẻ con thì loại này tha hồ lợi vải.

May áo thun polo (tức áo thun có cổ, còn áo thun không cổ thì gọi là T shirt, vợ tớ dạy thế, ai bảo sai tớ giết :boxing:) thì phải đi chung với cổ dệt và bo tay, mấy cái này hãng nó dệt sẵn cho mình với nhiều màu, mình lựa màu nào hợp thì phối vào áo, theo tư vấn của bà chủ vựa thì số lượng bo tay và cổ áo sáng nay mua dư sức đủ lên áo cho số vải mình vừa mua.

Lúc đóng hàng xong, gọi điện thoại ra Huế thông báo cho sơ là ngoài tiền vải đã thanh toán đủ, các bạn đã chu đáo gởi thêm tiền cho bà chủ vựa, nhờ thanh toán dùm tiền cước chuyển hàng ra đó, nghe giọng sơ nói chuyện khá gấp gáp, sơ cho biết ngoài đó đang bị nước lụt, sơ chỉ vội vàng nhờ chuyển lời cám ơn tới các bạn chứ không thể nói chuyện lâu.

Tin học xanh và cộng đoàn Kim Đôi xin cảm ơn chị Quang, bạn Nam và các bạn nhân viên công ty kiểm toán PWC (PricewaterhouseCoopers), tấm lòng chia xẻ của các bạn sẽ góp phần đem đến cho người dân ngoài đó một giấc ngủ khô ráo và ấm áp, tửơng tượng mới vừa chạy thoát lụt, cả người ướt nhem, thay được bộ đồ khô ráo thì có ngồi mà ngủ cũng đỡ hơn ngủ với đồ ướt (hình như chuyện này có kể rồi, căn phòng cố thủ của cộng đoàn Kim Đôi khoảng 30 m2, khi nước dâng cao thì khoảng 600 người dồn hết vào phòng đó, và chỉ có thể ngồi dựa vào nhau chứ không đủ chỗ nằm, một năm có vài lần như thế, mỗi lần vài ngày).

Mới nhận được tin từ Kim Đôi, hàng hóa đã ra tới Huế nhưng do đường đi vẫn còn bị cô lập, và dự báo thời tiết cho hay trong vài ngày tới sẽ tiếp tục có mưa lớn, nên hy vọng đến cuối tuần này cộng đòan sẽ nhận được.

Ku Long
05-10-2010, 16:52
mới nhận được tin từ ngoài nhà điện vào, nước ngập lên tới tận nóc :hang:, giờ này chắc ở Kim Đôi nước cũng ngập hết rồi :(

Sa Huỳnh
05-10-2010, 17:01
mới nhận được tin từ ngoài nhà điện vào, nước ngập lên tới tận nóc :hang:, giờ này chắc ở Kim Đôi nước cũng ngập hết rồi :(
Nhà bác ở đâu dzị bác?
Quê em được chỗ gần cửa biển nên nước cũng ít ngập cao. Trừ trường hợp bể đập thủy lợi thì cả thôn ra biển mò tôm :(

Ku Long
05-10-2010, 18:19
Nhà bác ở đâu dzị bác?
Quê em được chỗ gần cửa biển nên nước cũng ít ngập cao. Trừ trường hợp bể đập thủy lợi thì cả thôn ra biển mò tôm :(

Huyện Lệ Thủy - Tỉnh Quảng Bình, bác Sa Huỳnh người Quảng Ngãi phải ko?

Sa Huỳnh
05-10-2010, 20:38
Huyện Lệ Thủy - Tỉnh Quảng Bình, bác Sa Huỳnh người Quảng Ngãi phải ko?
Hu hu. Em có đến 4 người bạn ở Lệ Thủy, Quảng Trạch, Bố Trạch, để gọi điện hỏi thử coi tình hình ra sao. Nhà bác vẫn bình an chứ bác?
Em ở Quảng Ngãi bác ạ.

Mới gọi cho nó xong, ba mẹ nó phải leo lên nóc nhà ngồi từ nửa đêm hôm qua. Người thì không sao nhưng tài sản, hoa màu chắc tiêu hết :(

Ku Long
05-10-2010, 20:52
Hu hu. Em có đến 4 người bạn ở Lệ Thủy lận, để gọi điện hỏi thử coi tình hình ra sao. Nhà bác vẫn bình an chứ bác?
Em ở Quảng Ngãi bác ạ.

Ba em đang bị sốt xuất huyết :hang: hic, hai người lại già nữa rồi, có anh trai mà nhà a trai cách 10km, nhà anh đang bị ngập hết tầng 1, còn tầng 2 cho mọi người trong xóm lên trú

kiettt
05-10-2010, 20:54
Kim Đôi nước mới vào đến sân thôi, chưa lên tới bậc thềm, nhưng mưa vài ngày nữa là mệt à, vì nhà mình tôn nền lên cao làm chỗ trú lụt mà, nước vào tới sân thì nhà người ta chắc ngập phân nửa rồi.

The Old Man
05-10-2010, 21:03
Sao năm nào miền Trung củng lảnh đủ hết vậy?
Ông trời coi bộ không có mắt sao?

Ku Long
05-10-2010, 21:10
Áp thấp nhiệt đới ngoài biển đang vô, hồi chiều điện cho ba thì ba bảo nước bắt đầu rút ra khỏi nhà rồi, may quá. Không biết nay mai có lên nữa không.
Ở Kim Đôi nước mà vào tới sân thì cũng gay lắm rồi. Hic, thương quá miền Trung ơi!:(

kiettt
05-10-2010, 21:20
Lần đầu tiên biết tới bão lũ miền trung là năm 1970 khi vừa biết đọc, 40 năm rồi vẫn vậy. Chắc ổng không có mắt thiệt rồi.

Ku Long
05-10-2010, 21:36
Lần đầu tiên biết tới bão lũ miền trung là năm 1970 khi vừa biết đọc, 40 năm rồi vẫn vậy. Chắc ổng không có mắt thiệt rồi.

năm 1996, lúc đó em mới học lớp 2 hay 3 gì đó, năm đó xã còn nghèo, nước sâu và cao mà lâu ngày ko cso j ăn phải bơi mấy cây số đi xin ăn.
Năm 2007 gần nhà em có 3 vợ chồng chiều đi xuồng ra thả lưới bắt cá, đứa con lớp 4 bị rớt xuống nước, mà mẹ lao theo tìm con, người chồng lao theo vợ, nước ko chảy mà chỉ sâu với sóng to nhấn chìm 3 người, cả đồng nước rộng mênh mông hơn 10km, ngày đó cả làng huy động cano, xuồng đi vớt 1 ngày mà ko có, sau đi coi thầy bói thầy bảo lấy cả cây tre nguyên buộc vào phía sau xuồng sẽ vớt đc, y chang sau đó lần lượt tìm được xác 3 người. Đám tang kéo dài từ đầu làng tới cuối làng, còn 3 đứa con sau được xã trợ cấp nuôi dưỡng.
Cũng năm 2007 quê em có một anh công an cùng 4 người đi xuồng cứu nạn cho dân, xuồng lật, 4 người thoát đc, còn anh bị nước cuốn đi, anh chết mà vợ mới chỉ sinh con được 2 tháng. Ngày đám tang, các đồng chí ngoài bộ vào tận nhà thắp hương, truy tặng huân chương, phong liệt sĩ,...nhìn người vợ bồng đứa con nhỏ thiệt không có lời nào để nói hết nỗi đau của người dân vũng lũ :(

kiettt
23-12-2010, 16:32
Update thêm tin tức liên quan đến Kim Đôi.

Đã chuyển được 2 triệu anh Lý gởi ra cho các em đón Giáng sinh, dùng ATM chuyển từ hôm thứ Bảy, tối hôm qua mới nhận được tin báo máy móc nó trục trặc gì đó, bị trả lại, sáng nay cáu sườn mình lên thẳng ngân hàng, nói chuyện với mấy ẻm nhân viên xinh đẹp cho chắc ăn. Bị nó charge hết mười mấy ngàn, ngắm được gần 20 cô, huề :lick:

Sơ Huệ cho biết các đợt lũ vừa qua, thiệt hại nặng nhất của cộng đoàn là sập cái bếp, các em mồ côi an toàn và vẫn khoẻ, sơ bảo vừa nhận thêm 6 em nữ nữa, đẹp như thiên thần, sơ cứ tấm tắc giá mà cô Quang với cô Tâm ra đây giờ này mà ẵm mấy em là chắc không chịu buông ra đâu, từ giờ đến hết năm tiên lượng nhà bầu sẽ gởi thêm vào khoảng vài em nữa, hy vọng có con trai cho vui chứ bây giờ ngoài đó toàn con gái không.

dly
23-12-2010, 16:52
lên thẳng ngân hàng, nói chuyện với mấy ẻm nhân viên xinh đẹp cho chắc ăn. Bị nó charge hết mười mấy ngàn, ngắm được gần 20 cô, huề :lick:

Biết thế thì mình đi cho ....

Cảm ơn anh Kiệt nhé :punk:

nino
23-12-2010, 23:09

hai ông mà đi cùng ngân hàng nó bụp cả trăm ngàn ấy chứ :lick:

kiettt
23-12-2010, 23:18

hai ông mà đi cùng ngân hàng nó bụp cả trăm ngàn ấy chứ :lick:

Xời, nhan sắc cỡ gái làng cũng chả tới giá đó, coi chút xíu thôi làm gì giữ dạ :no::no::no:

Tuỳ từng hội sở anh ơi, anh vô nhằm hội sở mà nam nhiều hơn nữ, hoặc nam mà tính nữ nhiều hơn tính nam, coi như ông lỗ sặc tiết ấy chứ :lick:

dly
24-12-2010, 07:09
Tuỳ từng hội sở anh ơi, anh vô nhằm hội sở mà nam nhiều hơn nữ, hoặc nam mà tính nữ nhiều hơn tính nam, coi như ông lỗ sặc tiết ấy chứ :lick:

Này khinh tớ vừa thôi nhá. Biết đâu vô đó lại có người mời tớ đi ăn trưa hoặc ... ayz chi đó :D

kiettt
24-12-2010, 08:59
Này khinh tớ vừa thôi nhá. Biết đâu vô đó lại có người mời tớ đi ăn trưa hoặc ... ayz chi đó :D

Ghê nha, mời đi ăn trưa mà từ A tới Z lun nha, bữa nào có người mời nhớ rủ em đi dới, để cắt giảm chi phí thì tới đoạn X anh gọi em, em tới nơi tham gia vô phần Y và X là thỏa nguyện òi. :lick:

Ku Long
24-12-2010, 16:48
Sáng mồng 1, hoặc mồng 2/1 em sẽ về quê ăn nghỉ dài ngày, sẽ ở lại Huế 1 ngày, nên ngày tiếp theo nếu thời tiết thuận lợi sẽ ghé vô Kim Đôi xem thử sao. :)

dly
19-01-2011, 11:36
Hơn tuần nay chờ tin xe để gửi mấy bộ máy tính đến Kim Đôi và một số quần áo cũ xin được đến các em cô nhi. Đến nay vẫn trở ngại vì cận Tết nhà xe la trùng tu, sau khi sửa xong thì khối lượng hàng từ các đầu mối đổ về nhiều quá. Thế cho nên đến nay vẫn chưa chuyện được ra ngoài ấy cho các em. Tin twf Huế cho hay lúc này trời rất lạnh các bé phài nhập viện thường xuyên, Các Sr phải đặt thêm bếp lửa giữa phòng để giữ ấm chung cho mọi người và các cháu bé

Thêm ba cháu bé Cô Nhi Viện Kim Đôi mới nhận thêm

ngoccong2001
19-01-2011, 15:47
vẫn đang trong tâm trạng chuẩn bị đi Huế.
Mà chờ hoài chả thấy tin tức của bác Lý :)
Chắc phải qua Tết bác nhỉ :(

dly
19-01-2011, 16:17
Lý đang rất nóng lòng đây anh. Máy móc, áo quần xin được giúp các em có thêm cái chống lạnh đóng thùng hết rồi, chỉ cần nhà xe báo là chuyển ngay ra Huế mà đến nay vẫn....

Tết nhất đến nơi nhà kho cần phải thu dọn cho chủ nhà chuẩn bị Tết mà máy móc, thiết bị của THX xin được vẫn ngổn ngang. Tính là ttrong đầu năm phải chuyển trao hơn 15 bộ máy mà mọi việc vẫn đứng im không thể tiến triển được

lastcreate
21-01-2011, 10:07
Em đề nghị qua tết di chứ đi thế này cập rập quá sợ không chuẩn bị tốt được ví dụ mùng 5 tết vừa đi chơi vừa đi làm, chứ cuối năm ai cũng bận.

hana_vip
21-01-2011, 10:43
Chỉ sợ máy móc để lâu bị ẩm thôi chứ ra tết có lẽ mọi người đều có mặt đủ

ngoccong2001
21-01-2011, 12:27
Chuẩn bị thì anh đã chuẩn bị xong, đang chờ xác nhận hàng về tới nơi sẽ lên kế hoạch đi.

Update 21-1-2011

Vừa mới phone ra Kim Đôi
Hiện nay đang vào dịp Tết, Sơ Huệ cùng các sơ ngoài Kim Đôi rất bận rộn trong việc chuẩn bị Tết và dọn dẹp nhà cửa, nên không thể thu xếp công việc và nhà cửa để lắp đặt máy móc.
Chính vì lý do đó, sơ Huệ bàn bạc và thống nhất ra Tết sẽ thu xếp đón tiếp anh em ra Kim Đôi.

Thời gian dự kiến đi Kim Đôi: 12-2-2011 (mồng 10 Tết Tân Mão)

Nay thông báo anh em THX Đà Nẵng và Anh em THX gần xa được biết.

HAPPY NEW YEAR 2011!!!!!!!!!!!!!!!!!

shena22
22-01-2011, 10:50
nếu mà qua tết chuyến hàng mới đi ra ngoài đó thì có thể shena chuẩn bị thêm 1 ít đồ con nít nữa cho các bé ngoài đó (shena về nhà mang lên), được không ạ!

ngoccong2001
22-01-2011, 14:32
Hàng đã ra ngoài Kim Đôi rồi Sếu à :)
Nhưng nếu em có hàng mới :) thì em có thể gởi vô chỗ chị Tâm, rồi tụi anh sẽ cầm ra luôn giùm cho :)

ngoccong2001
11-02-2011, 10:30
Xuất hành đầu năm Phân hội THX Đà Nẵng.

Đầu năm, THX Đà Nẵng xuất hành đi Kim Đôi - Huế nhằm lắp ráp và sửa chữa các bộ máy tính được THX HCM chuyển ra trước Tết.
Thời gian: Ngày chủ nhật - 13-02-2011
Khởi hành lúc 6h30 cùng ngày trên 3 xe 2 bánh có gắn động cơ :) gồm 6 thành viên.
Sẽ tường thuật trực tiếp quá trình tác nghiệp tại Kim Đôi qua hệ thống 3G chuẩn Viettel :D kèm hình ảnh minh họa.

Mong Thuận Buồm Xuôi Gió :)

dly
11-02-2011, 10:34
Mong các bạn gặp nhiều An Bình, Thuận Lợi

shena22
11-02-2011, 18:50
chúc cho chuyến đi tới Kim Đôi thuận buồm xuôi gió!!! mong tin từ mọi người!!! (ké theo chú Lý thôi, hihi)

ngoccong2001
13-02-2011, 18:54
Anh em đã về nhà bình yên.
Chờ ngày mai bé hana upload hình và tường thuật lại.
Giờ nghỉ ngơi cái đã. Mai cập nhật lại bản tin
Mệt mà vui :)

Tới Kim Đôi
http://cB9.upanh.com/19.0.25410858.vAs0/cimg4617.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4617/v/3ib91c7wawg.htm)

Tháo thùng máy
http://cB2.upanh.com/19.0.25410861.c6P0/cimg4618.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4618/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB6.upanh.com/19.0.25410865.8UU0/cimg4619.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4619/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB9.upanh.com/19.0.25410868.Npq0/cimg4620.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4620/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB1.upanh.com/19.0.25410870.gZz0/cimg4621.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4621/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB5.upanh.com/19.0.25410874.lMR0/cimg4622.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4622/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB7.upanh.com/19.0.25410876.MQn0/cimg4623.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4623/v/3ib91c7wawg.htm)

Ai đây
http://cB3.upanh.com/19.0.25410882.T5q0/cimg4625.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4625/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB7.upanh.com/19.0.25410886.iii0/cimg4626.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4626/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB3.upanh.com/19.0.25410892.T1L0/cimg4628.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4628/v/3ib91c7wawg.htm)

Các em ở Kim Đôi ra phụ các anh chị :D
http://cB7.upanh.com/19.0.25410896.zzu0/cimg4629.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4629/v/3ib91c7wawg.htm)

Cái máy dỡ chứng đây :(
http://cB0.upanh.com/19.0.25410899.pqr0/cimg4630.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4630/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB3.upanh.com/19.0.25410902.1BG0/cimg4631.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4631/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB4.upanh.com/19.0.25410953.Xuc0/cimg4645.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4645/v/3ib91c7wawg.htm)

Cặm cụi lau bụi :D
http://cB6.upanh.com/19.0.25410905.KFh0/cimg4632.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4632/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB1.upanh.com/19.0.25410910.vAs0/cimg4633.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4633/v/3ib91c7wawg.htm)

Các mém cũng xông xáo ghê ta ơi :( khi đó mình hẻm để ý :(
http://cB4.upanh.com/19.0.25410913.Y4i0/cimg4634.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4634/v/3ib91c7wawg.htm)

Out of screen hả mài :boxing: Chỉnh lại nè
http://cB7.upanh.com/19.0.25410916.cCu0/cimg4635.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4635/v/3ib91c7wawg.htm)

Việt Nam cố lên :D:D:D
http://cB6.upanh.com/19.0.25410965.9Iv0/cimg4649.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4649/v/3ib91c7wawg.htm)

Tới giờ chả hiểu vì sao con chuột khi di chuyện lại rớt cái bánh xe ra được (2 thanh ma trận điểm ngay cửa sổ quang học). Mình lụi cụi bỏ vô cũng mệt mà nó rớt ra :(
http://cB9.upanh.com/19.0.25410968.HRt0/cimg4650.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4650/v/3ib91c7wawg.htm)

Tét :D
http://cB2.upanh.com/19.0.25410951.UyH0/cimg4644.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4644/v/3ib91c7wawg.htm)

Cái máy dỡ chứng rồi cũng OK :D
http://cB1.upanh.com/19.0.25410940.T3J0/cimg4639.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4639/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB9.upanh.com/19.0.25410958.yji0/cimg4647.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4647/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB1.upanh.com/19.0.25410940.T3J0/cimg4639.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4639/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB5.upanh.com/19.0.25410944.5Bl0/cimg4640.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4640/v/3ib91c7wawg.htm)

khỏe :D nhìn mặt hớn hở ghê
http://cB3.upanh.com/19.0.25410962.6X10/cimg4648.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4648/v/3ib91c7wawg.htm)

Sor Huệ cũng phụ anh em một tay gom mấy cái máy đi họp ông bà về 1 đống :(
http://cB6.upanh.com/19.0.25410935.cAk0/cimg4638.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4638/v/3ib91c7wawg.htm)

và các em
http://cB3.upanh.com/19.0.25410922.ro90/cimg4636.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4636/v/3ib91c7wawg.htm)

Mọi việc coi như hoàn thành. Anh em tranh thủ dạo 1 vòng Kim Đôi.

http://cB6.upanh.com/19.0.25410975.QnK0/cimg4652.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4652/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB0.upanh.com/19.0.25410989.Eeo0/cimg4655.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4655/v/3ib91c7wawg.htm)

http://cB3.upanh.com/19.0.25411032.SNL0/cimg4664.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4664/v/3ib91c7wawg.htm)

Nơi được đoàn chủ tâm ghé thăm là nhà trẻ Kim Đôi
http://cB1.upanh.com/19.0.25411030.Rhj0/cimg4663.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4663/v/3ib91c7wawg.htm)

Em nhỏ đẹp trai nhất
http://cB0.upanh.com/19.0.25411039.UL0/cimg4667.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4667/v/3ib91c7wawg.htm)

Mấy cô bồng lấy hơi :D
http://cB6.upanh.com/19.0.25411065.ZNz0/cimg4679.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4679/v/3ib91c7wawg.htm)

Tết vẫn còn phảng phất đâu đây. Lì xì các em đầu năm :)
http://cB7.upanh.com/19.0.25411056.N620/cimg4675.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4675/v/3ib91c7wawg.htm)

Các em rất ngoan và dễ thương. Còn nhiều hoàn cảnh.......

Đi ăn cơm.
http://cB3.upanh.com/19.0.25411102.m3J0/cimg4685.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4685/v/3ib91c7wawg.htm)

Xông trận
http://cB0.upanh.com/19.0.25411129.cSS0/cimg4687.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4687/v/3ib91c7wawg.htm)

Còn một người lo 8 điện thoại với Xì Gòn :w00t:
http://cB6.upanh.com/19.0.25411155.sXB0/cimg4689.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4689/v/3ib91c7wawg.htm)

kiettt
13-02-2011, 19:34
Đi xa đâu thì cũng mừng nhất cái về nhà bình yên. Cám ơn các bạn nhiều.

hana_vip
14-02-2011, 09:11
Sorry mọi người vì sự chậm trễ

đây là chuyến làm nhiệm vụ đầu tiên của nhóm Tinhocxanh đà nẵng

anh em trên đường đi Kim đôi
http://cB9.upanh.com/19.0.25410678.Cme0/cimg4554.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4554/v/6tu4czcr7sd.htm)
Các thành viên trong đoàn (Kể cả người đang cầm máy ảnh)
http://cB1.upanh.com/19.0.25410730.5Bl0/cimg4569.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4569/v/6tu4czcr7sd.htm)
Sợ ảnh phân bì nên đưa cái này lên luôn
http://cB3.upanh.com/19.0.25410732.FIX0/cimg4570.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4570/v/6tu4czcr7sd.htm)
Đường đến Kim đôi không những ổ voi nhiều mà còn có cả ổ khủng long nữa :( mỗi lần nó nhảy một cái là thót tim
http://cB2.upanh.com/19.0.25410791.9F00/cimg4584.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4584/v/6tu4czcr7sd.htm)
mặc dù vậy nhưng các bạn vẫn còn làm dáng được
http://cB5.upanh.com/19.0.25410794.wLG0/cimg4586.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4586/v/6tu4czcr7sd.htm)
đường đèo kinh quá suýt rớt tím mấy lần
http://cB9.upanh.com/19.0.25410808.Ye50/cimg4590.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4590/v/6tu4czcr7sd.htm)
Sau khi bị lạc một đoạn đường khá dài cuối cùng cũng đến được Kim đôi hic:D mừng quá
http://cB4.upanh.com/19.0.25410853.6oU0/cimg4616.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4616/v/6tu4czcr7sd.htm)
Vừa đến là anh em bắt tay vào làm ngay
http://cB2.upanh.com/19.0.25410861.c6P0/cimg4618.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4618/v/6tu4czcr7sd.htm)
mấy Sơ và mấy em ở đây cũng giúp
http://cB7.upanh.com/19.0.25410876.MQn0/cimg4623.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4623/v/6tu4czcr7sd.htm)
em thì lo ái cầu tỏm nhưng thất bài hic hic :bawling:
http://cB1.upanh.com/19.0.25410880.CQk0/cimg4624.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4624/v/6tu4czcr7sd.htm)
mọi người chung tay góp sức nè
http://cB4.upanh.com/19.0.25410913.Y4i0/cimg4634.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4634/v/6tu4czcr7sd.htm)
Mặc dù có một cái mới vào trục trặc nhưng Cuối cùng cũng xong, máy chạy ngon lành
http://cB5.upanh.com/19.0.25411034.zN50/cimg4665.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4665/v/6tu4czcr7sd.htm)
hihihi lol ai cũng phấn khởi về chuyến đi này. chỉ tiếc là nhiệm vụ làm cầu của em không thành :((Pác nào khởi sướng cái cầu tàng hình nên nó tàng hình thật hic :()

đây là link toàn bộ ảnh của chuyến đi http://www.upanh.com/viewupload/id=ibcwwg

hana_vip
14-02-2011, 09:23
Chuyến trở lại Kim đôi lần này rất thú vị. Lạc đường là anh Ngọc Cỏng xém bứt lúa làm xăng lol, kiếm được chỗ đổ xăng mà lòng vui như mở hội lol
Mấy em nhỏ lần trước đã được nhận nuôi và cũng có mấy em mới vào thật đáng yêu.

http://cB6.upanh.com/19.0.25411065.ZNz0/cimg4679.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4679/v/6tu4czcr7sd.htm)
Dễ thương quá!

http://cB2.upanh.com/19.0.25411061.m0T0/cimg4677.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4677/v/6tu4czcr7sd.htm)

anh Ngọc Cỏng lì xì nè

http://cB0.upanh.com/19.0.25411059.gt70/cimg4676.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4676/v/6tu4czcr7sd.htm)

ngoccong2001
14-02-2011, 10:11
Nhớ vụ vừng đường mà nhớ ku Long :D:D
Tự tin thí ớn. Ngay chỗ chợ Quảng Thành chạy thẳng khoảng 3km là tới Kim Đôi. Ku quẹo qua bên trái chạy cỡ hơn 10km.

Đi 3 xe mà mình lại chạy xe ga, uống xăng hơn uống nước lả, 2 thèn kia thì cười nói luyên thuyên với Gấu của nó, mình thì nhìn kim xăng mà lo và hồi hộp, thêm cái chuyện đi vừng đường va 2 bên thì toàn là mạ với lúa non. Nghĩ trong bụng "Chết cha, hết xăng thì chỉ có nước bứt lúa làm xăng quá.".
Hình như ku Long linh cảm có "chuyện chẳng lành", y chang. Gặp 2 bạn tốt bụng. Trời ơi, đi qua nó cả 10km. Đành phải quẹo lại.

Đang đi phía trước, chợt có tiếng la thất thanh phía sau. Quay lại "Anh Công ơi, có xăng kìa :D". Trời ơi - lại la thất thanh- may quá.
Ghé vào tiệm tạp hóa, gặp ngay Mệ già chả biết đổ xăng, mình phải tự đổ, cầm 3 bình 1 lít đổ xối xả vào bình xăng xe. Nụ cười lại hiện trên môi :D:D:D

Mọi người xem thêm tại:
Trở lại Kim Đôi (http://ddth.com/showthread.php?t=296160&page=59)

lastcreate
14-02-2011, 10:23
Ghé vào tiệm tạp hóa, gặp ngay Mệ già chả biết đổ xăng, mình phải tự đổ, cầm 3 bình 1 lít đổ xối xả vào bình xăng xe. Nụ cười lại hiện trên môi
Sao lại thất thanh phải là tiếng gọi ngọt ngào từ thiên đừng chớ :D

dly
14-02-2011, 13:13
Sor Huệ cũng phụ anh em một tay gom mấy cái máy đi họp ông bà về 1 đống :(
http://cB6.upanh.com/19.0.25410935.cAk0/cimg4638.jpg (http://www.upanh.com/upanh_cimg4638/v/3ib91c7wawg.htm)

Các bạn có kiểm sơ qua các máy bị lỗi đó không? nó bị hư gì vậy?

Ku Long
14-02-2011, 13:20
chỉ là 2 cái thùng thôi chú Lý. Nó hư sẵn từ đợt trước và đã được chú Kiệt tháo bớt một số thứ rồi.

dly
14-02-2011, 13:54
Quên khuấy đi mất hai cái main ngoài ấy gửi vào. Nếu nhớ ra thì anh đã gửi kèm luôn vào lần này. Tiếc quá!

kiettt
14-02-2011, 13:56
Nhớ vụ vừng đường mà nhớ ku Long :D:D
Tự tin thí ớn. Ngay chỗ chợ Quảng Thành chạy thẳng khoảng 3km là tới Kim Đôi. Ku quẹo qua bên trái chạy cỡ hơn 10km.

Đi 3 xe mà mình lại chạy xe ga, uống xăng hơn uống nước lả, 2 thèn kia thì cười nói luyên thuyên với Gấu của nó, mình thì nhìn kim xăng mà lo và hồi hộp, thêm cái chuyện đi vừng đường va 2 bên thì toàn là mạ với lúa non. Nghĩ trong bụng "Chết cha, hết xăng thì chỉ có nước bứt lúa làm xăng quá.".
Hình như ku Long linh cảm có "chuyện chẳng lành", y chang. Gặp 2 bạn tốt bụng. Trời ơi, đi qua nó cả 10km. Đành phải quẹo lại.

Đang đi phía trước, chợt có tiếng la thất thanh phía sau. Quay lại "Anh Công ơi, có xăng kìa :D". Trời ơi - lại la thất thanh- may quá.
Ghé vào tiệm tạp hóa, gặp ngay Mệ già chả biết đổ xăng, mình phải tự đổ, cầm 3 bình 1 lít đổ xối xả vào bình xăng xe. Nụ cười lại hiện trên môi :D:D:D

Mọi người xem thêm tại:
Trở lại Kim Đôi (http://ddth.com/showthread.php?t=296160&page=59)

Chợ Quảng Thành mà quẹo trái, chắc cu Long nó quen đường từ trong đ1o về Quảng Bình rồi, đã có công tới đó sao không ghé vô thắp cho đại tướng Nguyễn Chí Thanh cây hương, nhà ổng ngay đó luôn đó, rồi thêm chừng ba gang nữa là tới Quảng Trị luôn :no:

Hôm nọ đã bẩu là mấy đứa đọc lại hướng dẫn đi đường cho chắc ăn rồi mà. Đường đã xấu còn ham mua nữa, lần anh ra đó, dù hướng dẫn đã học thuộc lòng, cứ tới mấy ngã rẽ đều hỏi người ta "Kim Đôi ?", khiếp, cả làng chạy ra chỉ đường cho mình lun.

dly
14-02-2011, 14:05
Ngày hai vợ chồng mình ở ngỏai, lỡ dại hỏi đường một lần sau đó ghé nhà sách mua cái bản đồ cho chắc ăn. ( Có nghe được bà con nói gì đâu hè :buck: )

Ku Long
14-02-2011, 14:16
Không lạc như vậy đâu chú Kiệt ạ. Đi từ Huế ra tới chợ Tây Thành chỉ còn mỗi khúc quẹo đó là tới Kim Đôi thôi là bị nhầm thì cũng phải nói là tài nhớ đường của em ko tệ lắm chứ :D. Tại có 2 khúc quẹo giống nhau, hồi trc đi tại khúc quẹo 1 có hỏi 1 người thì họ chỉ đi xuống, em lại lấy kết quả đó áp dụng cho khúc quẹo 2, thế là trật bài lol.

ngoccong2001
14-02-2011, 14:53
Đường về.
Do ku Long tách đoàn nên chả biết ku Long về lúc nào. Anh em lúc gần 15h mới xuất phát về lại Đà Nẵng.
Trời mưa
Sương mù
Gió
Lạnh
Đường xấu.
Nhưng do đường vắng nên 2 anh em kiết ga khí thế luôn :D. Hầu như chạy trên 70 hết :).
Bé Tâm ngồi phía sau toàn la quá trời, nào là hết bà mê rồi tới ông mê vì qua những ổ gà ổ voi.

Phía xe kia cũng không khá hơn nhưng nhất quyết không hở răng than thở :D

Kế hoạch đưa ra là qua đèo Phước Tượng là nghỉ ngơi uống nước. Lúc này là đúng 16h08 phút. Trên 1h chạy quãng đường gần 75km.

Trong thời gian nghỉ ngơi bèn gọi cho ku Long. Trời đất, nó dẫn con người ta vô thăm chị có tí xíu rồi nó xuất phát về ĐN lúc 13h30 giờ nó ngồi chờ ngay đầu hầm chờ trung chuyển qua.

16h30: 2 anh em lại lên đường, đường đẹp, thoáng, ít mưa hơn, tiếc là lúc đó mệt rồi nên lúc qua đèo Phú Gia không chụp được hình :D. Càng về gần ĐN thì càng ít mưa và gió hơn, cũng đỡ lạnh hơn. Dự định là khoảng 30' là tới hầm, nhưng vượt chỉ tiêu còn có 20'.

Ra Tết, học sinh sinh viên phía ngoài vào ĐN học bằng xe máy rất đông nên trạm trung chuyển quá tải. Thôi kệ, anh em phải lên xe khách qua hầm trước rồi chờ xe máy chuyển qua sau.
17h35: Nhận xe máy, ku Hoàng chở Gấu về giao lại nhà. Kêu nó kiếm tí mồi làm 1 rượu cho ấm mà nó kêu tranh thủ giao gấu về. Thèn coi vậy mà sợ gấu :(

kiettt
14-02-2011, 15:07
Trời mưa mà từ Kim Đôi đến đèo Phước Tượng hơn tiếng đồng hồ ???

Mình già quá rồi :no:

ngoccong2001
14-02-2011, 15:15
Lúc ngồi uống nước nghỉ lúc qua đèo Phước Tượng là gọi phone cho ku Long là 16h08 phút. Nên có hơn 1h à bác Kiệt :D Không phải từ Kim Đôi mà từ TP Huế lúc ăn bánh lọc, nậm, bèo xong là gần 15h xuất phát về lun :D

hana_vip
14-02-2011, 15:18
Mỗi lần xe shock một cái em lùn đi một khúc vì tốc độ quá nhanh đến ngợp thở
Đó là trời mưa nếu trời không mưa thì thì chắc sẽ về sớm hơn nữa :( ghê quá Đúng là Ông mê thật :D dừng xe nghỉ ngơi mà như được cứu vậy :D

nino
14-02-2011, 21:01
Nhưng do đường vắng nên 2 anh em kiết ga khí thế luôn :D. Hầu như chạy trên 70 hết :).

có sỉn hông mà chạy dữ vậy trời...

kiettt
14-02-2011, 22:01
Để em lùn đi vài khúc là tội chú kia nặng lắm đấy nhá :boxing: Phải mà chân cẳng nhỏ này nó dài cho cam :lick:

Thắc mắc, ông mê bà mê là ai dạ ? Có phải giống dân Bắc kỳ, mỗi lần giật mình cái gì đó lại hét lên "úi giồi ôi" không ?

Lần từ Huế ra La Vang, do đi xe mướn chả có miếng giấy tờ gì cả, xe lại chạy hai hàng nữa nên anh chạy đúng tiêu chuẩn, chỉ có 50 thôi (thế mà còn phải gác chân lên bánh trước đạp phụ nó nữa vì tay lái đâm qua một bên, lần đầu tiên chạy chiếc xe hai bánh có trợ lực tay lái :lick:) mà thấy bà xã ngồi sau có vẻ mệt rồi, đường từ Huế ra La Vang tốt hơn đường Huế - Đà Nẵng nhiều.

Lần anh chị ra Đà Nẵng không biết hai con gấu kia nhỉ, làm chị Q cứ thắc mắc mãi hai thằng bé đẹp trai, dễ thương thế kia mà sao hông có ... bồ, hic hic hic. Sao tui cũng đẹp trai, cũng dễ thương mà bả hông tội nghiệp tui vụ đó dùm cái hè :yes::lick::innocent:

hana_vip
15-02-2011, 13:09
em với con gấu kia thì ông mê còn anh Cỏng với Ku út hết là bà mê, phải phân biệt rõ ràng! :lick:

Pác Kiệt có dễ thương đến đâu đi chăng nữa thì có mua chuộc cũng không dám tội nghiệp (Gấu đi kè kè vậy mà tội nghiệp không có bồ :lick: chắc trước khi có người tội nghiệp Pác chắc người đó cũng đáng tội nghiệp hơn rồi :lick: )