PDA

View Full Version : Rớt mạng???? Ai chỉ với!

light_sword
31-08-2010, 11:44
Phòng mình 8 người 8 máy dùng 1 cái hub để nối vào modem. TUy nhiên. ko hiểu sau máy mình cứ bị rớt mạng liên tục, trong khi các máy khác vẫn bình thường. Mở Network and Sharing center (mình dùng Win7) lên thì thấy vẫn còn kết nối vào cái hub, nhưng từ hub vào mạng thì rớt, trong khi các mày khác vẫn chạy bình thừong! Ai có kinh nghiệm chỉ mình với nhé!

vic_kent
31-08-2010, 11:50
bạn thử tắt firewall của win xem.mình cũng bị như vậy nhưng sau khi tắt thì ổn định.
nếu không được thì cài driver mới nhát nhá

light_sword
31-08-2010, 22:55
cài driver của cái j vậy bạn?

coolgear.vn
01-09-2010, 12:09
cài driver của cái j vậy bạn?
chắc ý bạn ý bảo là driver của card mạng :)) ,kiểm tra dây mạng chưa bạn ?

emperor666
01-09-2010, 13:21
Bạn ping thử đến modem xem tín hiệu có ổn định ko. Nếu ko thì bấm lại đầu dây mạng, nếu bạn dùng card mạng rời thì ko cần phải cài driver.

user_84_gialam
03-09-2010, 23:33
@emperor666
Máy của bác ấy vẫn kết nối vào Hub/Switch đc mà. Chỉ ko vào đc mạng thui

@Chủ thớt
Bro thử scan virus xem sao !

manhtuanminh10
04-09-2010, 10:17
các máy khác vẫn vào được mạng,chứng tỏ từ switch trở di vẫn tốt .nếu dây mạng tốt thì hãy cắm thử sang cổng khác hoặc đổi chéo vơi 1 dây khác.Nếu vẫn không được thì 100% là phải quét vỉut hoặc cài lại win .

dogovn
04-09-2010, 10:45
chắc bị chắn ở bức tường lửa của phần mềm diệt virut rùi..tớ toàn bị thế

phienbanx7
04-09-2010, 11:56
các máy khác vẫn vào được mạng chứng tỏ đường mạng internet vẫn bình thường.Bạn thử ping đến ip của modem xem có thông không.Nếu không thông thì xem lại dây và đầu RJ45,nếu có thông thì bạn ping thử google.com nếu vẫn thông thì chắc chắn do virus giả gateway, dấu hiệu của virus này là ping được các trang webs nhưng không thể vào các trang đó và mạng thì lúc được lúc không.
Cách khắc phục triệt để nhất là cài lại win update antivirus và quét các ổ khác.
cách thứ 2 là:
1) Tìm địa chỉ MAC chính xác của Gateway.
- Vào màn hình MS-DOS : từ Window vào Start – Run – gõ cmd
- Gõ lệnh ping đến IP của gateway, giả sử IP của gateway là 10.0.0.1, dùng lệnh: ping 10.0.0.1
- Gõ lệnh arp –a
- Bạn quan sát trên màn hình và sẽ thấy trên màn hình hiện lên các dòng tương tự sau:
Internet Address Physical Address Type
10.0.0.1 00-1b-0d-e7-4b-00 dynamic
Địa chỉ MAC chính là Physical Address gắn liền với địa chỉ IP của gateway và là 00-1b-0d-e7-4b-00 .
2) Tạo file run.bat để tự động đưa MAC của gateway vào ARP enry theo kiểu static
- Dùng notepad soạn 1 file text có nội dung sau:
arp -s IP MAC ( với IP là địa chỉ IP của gateway và MAC là địa chỉ MAC chúng ta đã tìm được ở trên)
Ví dụ với IP là 10.0.0.1 và MAC tương ứng là 00-1b-0d-e7-4b-00 :
arp -s 10.0.0.1 00-1b-0d-e7-4b-00
- Đổi tên file text thành run.bat.
3) Copy file run.bat vào start up (C:\Documents and Settings\All Users\Start Menu\Programs\Startup)của các máy tính mạng để mỗi khi máy tính bật lên thì file run.bat sẽ được chạy.
Chúc các bạn thành công.

emperor666
04-09-2010, 23:02
Thì ý mình là ping thử xem tín hiệu có ổn định ko cái kiểu lúc vào đc lúc ko thì khả năng rất nhiều
1 là do dây mạng của bạn bấm ko theo chuẩn :D bấm kiểu 2 đầu giống nhau là đc dẫn đến bị nhiễu
2 do dây mạng đi cùng dây điện, dây điện thoại
3 do bấm đầu dây ko chặt
4 tiếp xúc giữa đầu mạng với card ko tốt

user_84_gialam
07-09-2010, 01:13
@emperor666
Nếu đầu dây kô chặt, đầu mạng với card ko tốt thì sao thông đc ra Hub/Switch hả bác, ở đây chỉ có từ hub/switch ko thông ra modem đc thôi (máy chủ thớt báo thế)

@Chủ thớt
Bro thử đổi dây ở máy đang kết nối bình thường cắm vào máy bro xem sao ?! Nếu hết tình trạng rớt mạng thì nguyên nhân có thể cổng LAN trên hub của bro chập chờn. Nếu vẫn ko đc thì nguyên nhân có thể do lỗi card mạng, lỗi driver, chỉnh nhầm thông số (vd: thay vì để tốc độ là 100 Mbps thì thành 10Mbps chẳng hạn)....

emperor666
07-09-2010, 11:01
Đấy là bạn chủ thớt hiểu sai ý nghĩa các biểu tượng bạn ạ. Trong phần Network and Sharing Center đầu tiên là biểu tượng máy bạn tiếp đó là switch (nếu có) + modem và cuối cùng là từ modem ra internet. Khi có gạch chéo ở phần từ modem ra mạng tức là máy bạn ko vào đc mạng mặc dù vẫn kết nối với modem. Vấn đề là ở chỗ 8 máy dùng chung 1 switch 7 máy vào đc 1 máy ko cho nên có thể loại trừ khả năng lỗi của nhà cung cấp mạng. Còn lại 2 vấn đề 1 modem chỉ cung cấp tối đa 7 ip để kết nối internet khi đó 8 máy sẽ có 1 máy ko vào đc mạng, 2 kết nối từ máy chủ thớt đến switch có vấn đề. Khả năng 1 nghe chừng ko khả thi vì các máy khác ko bị bao h chỉ máy chủ thớt bị chỉ còn lại khả năng thứ 2 thôi bởi vì với những nguyên nhân mình kể ở trên, máy sẽ vẫn báo kết nối đến modem bt như chủ thớt nói nhưng khi ping thì tín hiệu sẽ ko ổn định hoặc ping ko đc. Cái này mình gặp nhiều rồi.

luongdon
07-09-2010, 20:52
Lấy một trong các dây mạng chạy ổn định cắm qua máy mình kiểm tra xem:D