PDA

View Full Version : Giúm mình với D-link = Wireless troubles ?? help me plzzz..

vanillasky
16-05-2004, 13:13
Đây là lần đầu tiên mình post bài ở đây...mong các bạn chỉ giúm nhé..
Mình đang xài wireless hiệu D-link 520+ ... và cái router của nhà mình là hiệu D-link .....

Hichic ..sao mỗi lần mình mở máy lên thì nó lại connect vào cái network khác..cái mà không phải từ nhà của mình phá sóng ..mình đã chỉnh config cái D-link của mình giống như cái máy chủ (cái router đó ) mình làm giống hết các value trong phần proverty của tab advanced tính năng rồi mà nó ....vẫn cứ connect vào network khác là sao vậy

Vấn đề ở đây là khi mình connect vào network khác thì signal dĩ nhiên rất rất là chậm..chả làm gì được hết, sau nhiều lần reconnect vào cái network của nhà mình rồi thì vẫn không được..nó cứ auto connect vào cái network của nhà người ta (tạm gọi SSID là linksys) . Mình cũng đã thử REMOVE cái network này (linksys) trong phần "Preffered Networks" thì mình Refersh lại hoài mà vẫn không connect vào được ..trong lúc đó cái router của tui khong phát sóng luôn ..lúc thì linksys cũng phát sóng hết ở phần Available ...hichic cha biết làm sao nữa ...mình cũng đã thử reset cái router 2 lần rồi mà nó vẫn không phát sóng..đồng thời mình cũng set up cái network key cho network của mình nữa..làm hết tất cả các bước gòi mà vẫn không được ..vậy xin các bạn giải thích giùm mình một số câu hỏi sau nhé

1. làm sao mà loại bỏ cái thằng linksys (thằng ở nhà kế bên) ra khỏi cái network avilable của mình(tui không zám qua nhà nó gõ cửa đâu, vì sợ mĩ đen lém hì hì) , hay nói một cách khác là làm sao chọi deafult cho network của mình...
2. những gì ảnh hưởng đến độ mạnh của signal..nên place máy làm sao để mà có được signal tốt ..or palce router làm sao để phát sóng mạnh ...
3. ngoài việc setup cái network key thì làm sao giới hạn user connect vào network vậy
4. có chương trình nào giúp cái D-Link của tui chọn network không vậy ???vì tui cảm thấy nhà của thằng mỹ đen kế bên có signal mạnh hơn nhà của tui đó <--chỉ cảm thấy thui hichic ....

Mong các bạn giúm cho nhé...
xin cảm ơn

yuna_admirer
15-07-2004, 23:55
noops, bạn có thể đổi channel mình phát sóng thử xem

nếu là 802.11b, thì có 13 channel khác nhau, bạn cần phải khác nó ít nhất 6 channel, ví dụ nó là 1 thì bạn là 7, thì khi đó bạn sẽ không bị ảnh hưởng bởi tần số thằng kế bên nửa. Cái này gọi là non-overlapping channel đó :).

802.11b sẽ có 3 channel là non-overlap là 1, 7, 13. Còn thằng kia nó set tần số ở channel nào thì bạn 1 là phải mò thôi, 2 là qua gỏ cửa hỏi :D.

thế nhé.

trieu_tulong
16-07-2004, 12:58
...1. làm sao mà loại bỏ cái thằng linksys (thằng ở nhà kế bên) ra khỏi cái network avilable của mình(tui không zám qua nhà nó gõ cửa đâu, vì sợ mĩ đen lém hì hì) , hay nói một cách khác là làm sao chọi deafult cho network của mình
2. những gì ảnh hưởng đến độ mạnh của signal..nên place máy làm sao để mà có được signal tốt ..or palce router làm sao để phát sóng mạnh ...
3. ngoài việc setup cái network key thì làm sao giới hạn user connect vào network vậy
4. có chương trình nào giúp cái D-Link của tui chọn network không vậy ???vì tui cảm thấy nhà của thằng mỹ đen kế bên có signal mạnh hơn nhà của tui đó <--chỉ cảm thấy thui hichic...
Mình nghĩ là bạn dùng Window$ XP, đoán thôi nha, thì by default, nó sẽ tự động nối vào network nào có signal mạnh nhất, muốn sửa cũng không được bởi vì không có source code để tweak. Bạn thử dùng wireless client của D-link, đừng để Window$ configure wireless network settings.
Còn nếu không được nữa thì vô đây (http://www.netstumbler.com) tải netstumbler về, xong run netstumbler coi nó có detect wireless AP của bạn không, thử đổi AP's channel như bác yuna nói xem sao.
Tớ không thích D-link AP bởi vì chỉ có dùng IE mới điều khiển được cái web-based configuration interface của nó, bác thử đổi AP mới đi, không thích thì đem trả lại cũng không muộn. Linksys WRT54G là chọn lựa đầu tiên (quá rẻ $80), bởi vì chỉ có cái này là hack được thôi, *nix-based firmware, về bác có thể flash nó với sveasoft firmware. Cái Powerbook's airport của tớ ngày xưa không cách nào đi xa cái D-link 2000+ quá 60 ft, từ ngày tuyển em WRT54G về, lên lầu 3 hay ra tuốt ngoài sau yard vẫn khônng hề hấn gì.
Nếu bác muốn hạn chế users thì dùng MAC filtering, hầu hết bây giờ AP nào cũng có cái này. WEP thì cũng là một cách, hoặc là bác có thể áp dụng cả hai.
Nếu bác ở Boston thì tớ sẵn sằng giúp bác, hehe.
http://http://mysite.verizon.net/vze7ugwi/sitebuildercontent/sitebuilderpictures/network/wavemon.png

yuna_admirer
18-07-2004, 18:35
Thay vì vậy, bạn có thể chuyển Channel dể hơn :).

Khi cả 2 cùng chạy 802.11b, bản thân 802.11b cho phép bạn có 1 dảy bước sóng từ 2.4 Ghz đến xấp xỉ 2.458 Ghz. Bạn chọn cách nhau 7 channel bảo đảm không lấn sóng bên kia đâu :), mà cũng chẳng phải set mấy cái kia chi cho mệt, dù sóng thằng bên kia như thế nào cả :).

Sức mạnh của sóng được đo bằng dbm, hay gọi là Gain, còn số kênh thì phục thuộc vào tần số :).

trieu_tulong
19-07-2004, 04:53
mà cũng chẳng phải set mấy cái kia chi cho mệt..
Bác làm IT admin mà không xem trọng security chút nào vậy, chắc bác chưa bị Wardrivers hijack bandwith hoặc dùng network của bác để launch attack nên mới nói vậy thôi. Đồng ý 802.11b's WEP không được hoàn hảo, nhưng cộng với MAC filtering và chịu khó đổi WEP key thường xuyên, thì một simple, low traffic home networkcó thể đỡ lo nhiều lắm. Còn nữa, nếu bác quý trọng privacy của bản thân, chắc bác cũng đâu muốn ai cũng thấy được màn hình của mình đâu; google for driftnet. Bác mà quản trị 802.11b network kiểu này thì chắc chết cả lũ, SMTP logon & password, FTP logon & password, SMB logon & password, còn nhiều thứ nữa.. they're all compromised. Google for dsniff. Bác từ từ tham khảo lại xem coi còn dám tuyên bố mấy câu lạnh xương sống như vậy nữa không.

ngoài việc setup cái network key thì làm sao giới hạn user connect vào network vậy.

yuna_admirer
20-07-2004, 14:45
Hi,

Nhưng mấy cái cấu hình IT Security này có giúp cho bạn VanillaSky fix problem của mình không nhỉ :).
Mình là Manager của IT Manager nên mình hiểu được điều trước tiên là bạn phải giải quyết vấn đề trước đã :) , tức là giải đáp cho VanilaSky :).
Còn mấy cái trẻ con StaticWEP thì ai chả ***** đc, vậy bạn có biết I-Vector trong WEP là gì không mà sniff với dsniff :D.

YellowBird
21-07-2004, 01:59
Hì hì cái IV khỉ ho cò gáy đó tui đọc hoài kô hiểu, nhìn sơ đồ khối của mã hóa WEP thì hiểu sơ sơ nhưng xem ra chẳng biết gì hết. Yuna có thể cho biết sơ sơ dc kô. gửi mail cho tui cũng dc : yellowbird0013218@yahoo.com thanks.

yuna_admirer
21-07-2004, 04:23
Hi YellowBird.

Mình đâu cần hiểu IV :D. Nói chung cũng có tool thôi :).
Nếu bạn dùng static wepkey thì dể chết lắm :).

Có thể dùng LEAP - Lightweight Extensive Authentication Protocol để ứng dụng vào Dynamic WEP key, khi đó dù có bị lộ key thì sẽ nhanh chóng có WEP key khác thay thôi :).

Để xem, bạn tìm hiểu thêm ở đây nè :

hxxp://www.cisco.com/en/US/products/hw/wireless/ps430/products_white_paper09186a008009c8b3.shtml

alann
13-05-2005, 22:35
May quá ! Bác Trieu Tu Long ở Boston huh? mình ở New York, đang có vấn đề với cái vụ set-up wireless networking ở trong nhà đây, không serious lắm, từ từ mò ra cũng được, nhưng lâu lắm. Bác có kinh nghiệm Network đầy mình. Bác không ngại thì email cho tớ số phone hỏi tí để solve cái này đỡ nhức đầu. Mai mốt lên Boston tớ gọi phone ra ngoài bao cho một chầu thoải mái. Có bà con trên đó nên cũng thường xuyên đi Boston.

alann@hotmail.com