PDA

View Full Version : toi thay buon vi nganh lap trinh vien qua!

ngoisaocodon
15-05-2004, 15:58
ba con oi,
toi sap ra truong roi va mo uoc tro thanh lap trinh vien.Vay ma cac chu co biet thay day toi bao toi:em co hoc them 2 nam nua cung chua chac thi duoc vao mot cong ty lap trinh nao do.Nghe xong cam thay chuoi luon.Buon ghe co.Co ai chiu an ui toi khong vay?????

VietDuc
16-05-2004, 00:36
Xin lỗi nhé, người thầy của cậu chẳng đáng làm... thầy. Dạy học mà nói thế thì chấp nhận thế nào được.

Còn bạn, hãy tự tin lên, trong cuộc sống không phải cứ cắm đầu học thật nhiều là giỏi đâu. Quan trọng là ý chí tiến thủ và bản lĩnh sống thôi.

Chúc may mắn và thành công!

ngoisaocodon
16-05-2004, 01:43
Dung la nhieu khi cu co hung hoc hay say me gi do la y nhu rang lai bi thay cho mot cau lam cut hung.Nhung rat cam on ban toi nhat dinh se dat duoc uoc mo tro thanh lap trinh vien cua minh.Co duoc su ung ho cua ban toi cam thay vung tin hon rat nhieu.

kui
16-05-2004, 02:18
Theo mình nghĩ là do thầy của bạn lúc truớc cũng bị người thầy nói giống như vậy nên mới trở thành THẦY GIÁO chứ nếu được vào làm tại Cty lập trình nào đó thì sướng hơn tội gì phải đi dạy học ???

Còn bạn thì cố gắng còn nếu ko thì khả năng trở thành thấy giáo cũng nhiều lắm đấy hehehehehehehehe

mak
16-05-2004, 02:31
Bạn cứ cố gắng là được rồi, tui cũng học theo hướng lập trình đây
Tui nghĩ chúng ta cần nhất là ý tưởng, sau đó thực hiện chương trình, đem tới các công ty phần mềm xin việc, lấy chương trình hoàn chỉnh ra chứng tỏ năng lực của mình là được rồi.
Các lập trình viên hãy tin ở bản thân mình, cố gắng lên nhé

C++
16-05-2004, 03:12
tự tin lên nào huynh, hãy chứng tỏ cho thầy của huynh thấy bản lĩnh của dân lập trình viên trẻ

mà cho hỏi nha, huyn học ở nơi nào mà có ông thầy kỳ cục vậy ???

tieuyeu
16-05-2004, 15:09
Cho tui xin 1 cái góp ý được không ?
Nếu đồng ý thì tui mới dám phát biểu, nhưng với điều kiện là không được giận nha.
Còn không đồng ý thì thôi tui không dám phát biểu đâu, sợ bị rày lắm.
...
Im lặng tức nhiên là đồng ý, vậy thì tui xin phát biểu nha:
Thật ra ông thầy đó nói đúng chứ không phải sai đâu nhưng bạn đã không hiểu được hết ý nghĩa sâu xa trong câu nói đó nên hiểu lầm thầy của bạn chê bai "tài nghệ" của bạn. Vì trình độ mới ra trường của bạn đối với 1 công ty lập trình thì chỉ là mới được cái "nền" để hiểu người ta hướng dẫn trong công việc của công ty thôi chứ chưa được người ta coi bạn là 1 nhà lập trình thực thụ đâu, tức nhiên vẫn còn là ở chức vụ....học việc....hehehe (Ê, không được nổi cáu nha vì đã giao trước rồi mà). Nói ra thì có vẻ phủ phàng quá nhưng sự thật là vậy.
Trong 1 công ty lập trình thì bạn không phải là người được giao cho làm 1 đề án từ A-Z đâu vì họ làm việc theo nhóm, tức nhiên là khi nhận 1 đề án mới viết lập trình cho 1 loại công việc của 1 hóa đơn đặt hàng thì việc đầu tiêng là cả nhóm phải họp lại với nhau bàn luận chung rồi lên kế họach phải làm như thế nào, bắt đầu từ đâu, chia công việc ra cho tất cả thành viên trong nhóm như thế nào, ai làm phần này, ai làm phần kia....vân vân và vân vân..............nói tóm lại phải lên 1 bản kế hoạch rất là tỉ mỉ và cái quan trọng là phải hoàn thành đề án đó trong thời hạn theo đơn đặt hàng của khách hàng và đôi khi còn phải bàn bạc với khách hàng để hiểu rõ hơn công việc của khách hàng họ cần như thế nào trong công việc của họ nữa...ôi thôi còn hơn là lên kế hoạch tác chiến trong quân đội nữa.
Bạn phải nên hiểu nhiệm vụ của nhà lập trình là chế tạo software để phục vụ cho nhu cầu công việc của rất nhiều loại công việc trong đời sống nên khi muốn viết 1 lập trình cho 1 công việc thì điều đầu tiên là bạn phải hiểu được cái công việc đó nó work như thế nào thì bạn mới có được khái niệm để phác họa mẫu lập trình của bạn và mới bắt đầu ngồi xuống máy để viết rồi thử nghiệm rồi bị sai rồi viết lại rồi thử lại rồi bị không đúng theo ý của khách hàng rồi....hehhehe....nhức đầu rồi, đập bàn 1 cái rầm thôi đi uống cà phê trứơc rồi hãy tính sau.
Tui chỉ nói chơi sơ sơ vậy thôi chứ bên trong công việc còn nhiều thứ nữa lắm không tiện nói ra ở đây vì sợ bị rày là spam bài. Và còn 1 điều quan trọng nữa là khi vào công ty làm thì họ chỉ muốn bạn bắt tay vào công việc liền chứ không có ai muốn phải hướng dẫn quá tỉ mỉ mất thì giờ, tiền lương trả cho bạn mà công việc không chạy. Họ chỉ nói sơ qua công việc rồi thì bạn phải nhanh nhẹn bắt kịp ý của họ chứ không có thể "hỏi lại cho rõ" những câu hỏi mà đối với họ là ... vớ vẩn.
Cho nên với trình độ của bạn sau khi ra trường thì chỉ có 1 chức vụ nếu được may mắn là test 1 phần của 1 lập trình mà thôi.
Đây là kinh nghiệm của tui trước kia cũng mới ra trường như vậy đó, bị đuổi việc bao nhiêu công ty rồi (vì lúc đó mới vô nghề ngu chết mồ tổ) mới được cái cuối cùng này lâu bền là....10 năm.
Nhưng mà đừng có lấy làm nản chí vì bị đuổi việc nhiều chỗ mới lên được lão làng thôi. Mỗi lần bị đuổi việc là mỗi lần học thêm được 1 cái khôn mà hehhehehehe.......

VietDuc
16-05-2004, 20:54
Thật ra ông thầy đó nói đúng chứ không phải sai đâu nhưng bạn đã không hiểu được hết ý nghĩa sâu xa trong câu nói đó nên hiểu lầm thầy của bạn chê bai "tài nghệ" của bạn. Vì trình độ mới ra trường của bạn đối với 1 công ty lập trình thì chỉ là mới được cái "nền" để hiểu người ta hướng dẫn trong công việc của công ty thôi chứ chưa được người ta coi bạn là 1 nhà lập trình thực thụ đâu, tức nhiên vẫn còn là ở chức vụ....học việc....hehehe (Ê, không được nổi cáu nha vì đã giao trước rồi mà). Nói ra thì có vẻ phủ phàng quá nhưng sự thật là vậy.

Đồng ý với bạn, có điều trên thực tế ông thầy nói em co hoc them 2 nam nua cung chua chac thi duoc vao mot cong ty lap trinh nao do.
Như vậy không phải là "ý sâu xa" hay "khích tướng" đâu. Rõ ràng là một câu nói thiếu tích cực. Giả sử ông đó có thể nói Em ra trường cần học thêm rất nhiều kiến thức thậm chí học them vài năm nữa thì sau này mới mong có những vị trí làm việc tốt. Tôi nghĩ cách nói thứ 2 tích cực hơn và mang trong đó ý của bạn đã nói ở trên.

Hơn nữa, có nhiêu SV ngay khi còn chưa tốt nghiệp đã được nhiều công ty nhạn vào làm với mức lương khá hấp dẫn. Mà xin nói luôn là số lượng những SV như thế không phải ít. Dù gì thì thực tiễn cũng là cái cần thiết, dù học them 10 năm mà chỉ là 1 mớ lý thuyết thì sẽ tụt hậu và trở nên vô dụng. Do đó nhắc thêm bạn Ngoisaocodon là cần trau dồi thêm thực tiễn. Tức là đi làm ở bất cứ công ty nào mình có thể xin được để có cơ hội cọ xát, giống như tiểu yêu đã trải qua, điều đó rất tốt. Chẳng có gì hoàn hảo đến với ta nếu ta không trải qua sự lao động, học tập và cả vấp ngã nữa.

Thân ái!

LDP
17-05-2004, 01:31
:D Oa oa ! Cha thầy nói làm mất hứng thật ! Sao bạn gì đó không hỏi lại thầy dạy lập trình chi dạ, trình độ thầy hổng lẽ hổng làm được lập trình viên, chẳng lẽ thầy cũng không thi được vào một công ty lập trình ? Hổng biết ổng trả lời sao ha ?

tieuyeu
17-05-2004, 09:10
:D Oa oa ! Cha thầy nói làm mất hứng thật ! Sao bạn gì đó không hỏi lại thầy dạy lập trình chi dạ, trình độ thầy hổng lẽ hổng làm được lập trình viên, chẳng lẽ thầy cũng không thi được vào một công ty lập trình ? Hổng biết ổng trả lời sao ha ?
hehe....lẹ miệng quá ha, ổng cũng đi làm trong công ty luôn thì còn ai đứng ra dạy nữa, không có thầy thì làm gì cho ra cái đám chuyên viên lập trình chứ.

VietDuc
17-05-2004, 18:54
hahaha con gà có trước hay quả trứng có trước << câu này áp dụng vào trường họp tiều yêu nói tuy hơi không đúng nhưng cũng tạm chấp nhận được. :) :) :)

lanphuong
17-05-2004, 19:10
Mình cũng học lập trình đây. Khi mình bắt đầu học, thầy mình có nói câu này:"Các em học CNTT, em nào đi theo hướng mạng máy tính sau này ra trường sẽ mở tiệm internet, còn em nào đi theo hướng lập trình thì tương lai sẽ mở tiệm bán đĩa CD". Chẳng biết thầy nói chơi hay nói thiệt nhưng mình cũng thấy lo lo. Sau đó mình có hỏi về nghề nghiệp sau này thì thầy nói với mình rằng: ngành IT là dành cho phái nam em ạ. hichic... vậy là con gái thì cơ hội theo đúng chuyên ngành là rất ít ư??
Trong đợt thực tập vừa rùi, mình được thực tập trong 1 văn phòng giới thiệu việc làm của 1 cơ quan báo chí. Có làm ở đây mới biết, người ta toàn tuyển nam cho ngành IT mà thui, nào là phải ĐH, bằng B Anh Văn, biết ASP, VB, SQL... tùm lum hết. Mình là nữ, lại chỉ học CĐ thui vậy mình có thiệt thòi quá không?
Mình rất yêu IT, và cố gắng học tập thật tốt, mình hy vọng trong tương lai sẽ có nhìu bạn nữ học IT và những thành kiến kia sẽ ko còn nữa.

xacuop
17-05-2004, 19:34
Các bạn nữ đừng quá bi quan như thế. Nếu bạn cố gắng học và trình độ ko phải là thấp (nghĩa là có thể tự tay mình viết được chương trình i' mà) thì các bạn còn có lợi thế hơn các bạn nam nữa, lại còn được mọi người nể hơn là con "giai" nữa đấy. Hiện tại ở cty xacuop thì Web administrator đang là 1 nữ đó thui. Các bạn phải chứng minh thực tài cho thầy cô các bạn thấy... :)

vanlang
17-05-2004, 19:46
hihi ... các bạn nữ nên học đồ họa ... dù sao cũng thấy các bạn nữ rất khéo tay ... đảm bảo ra nghề sẽ có việc vì ... tâm lý :D .. nếu vl tuyển chọn nhân viên thì cũng ưu tiên nữ hơn :D ... nam lười lắm .. điển hình là vl nè ... nên các bạn có lên ... nam nữ kô phân biệt chi ráo ... giống như ngày xưa nữ đâu có được tham gia chính trị, kô được đi học, còn bi giờ hả .. học hổng lại nữ lun í chứ :D

LDP
17-05-2004, 19:51
ổng cũng đi làm trong công ty luôn thì còn ai đứng ra dạy nữa, không có thầy thì làm gì cho ra cái đám chuyên viên lập trình chứ.
:D Có thể nói ngược lại là ổng hông làm LTV mời đi dạy không ? :D
Đùa tí ... Chắc ổng cũng đang xin làm LTV cho một cty nào đó nhưng chưa được, thế là hù đám học trò để sau này có đứa nào giỏi cũng không tranh giành với ổng được. :D

tieuyeu
18-05-2004, 14:11
:D Có thể nói ngược lại là ổng hông làm LTV mời đi dạy không ? :D
Đùa tí ... Chắc ổng cũng đang xin làm LTV cho một cty nào đó nhưng chưa được, thế là hù đám học trò để sau này có đứa nào giỏi cũng không tranh giành với ổng được. :D
hehe...chắc hồi xưa ổng bị rớt lúc nộp đơn xin việc nên mới đi dạy, vậy mà cứ tưởng.....hehehe...thôi không nói đâu, nói ra bị thiên hạ chửi....hihihihihi.

beckvn
25-07-2004, 11:47
HIx, mấy anh làm cho U14 như em nản quá. Chả lẽ IT của nước nhà lương lại chỉ có nhiêu đây sao. Vậy thì chả bõ công, tiền của bố mẹ bỏ ra cho mình học ( nghĩ thử coi, bao nhiêu cuốn sách, bao nhiêu khóa học, 12 năm ở nhà trường, có ngươì còn du học nữa chứ ), chán nhỉ. Có cách nào để có 1 mức sống tốt ko ta

imweasel
25-07-2004, 14:57
@ beckvn : no pain, no gain

Bim
25-07-2004, 21:49
Hy dzọng 2, 3 năm nữa thì nó okie hơn, chứ bị giờ sao mà thấy rầu quá... học wá trời ra làm 2, 3 tr/ tháng thì ăn uiống làm wái gì được.

suesi_tran
31-07-2004, 14:00
Hy dzọng 2, 3 năm nữa thì nó okie hơn, chứ bị giờ sao mà thấy rầu quá... học wá trời ra làm 2, 3 tr/ tháng thì ăn uiống làm wái gì được.
nhiêu đó mà chê hả? tui đi học mà về chơi cũng chỉ có 2tr 1 tháng thôi nè, hic đi làm thêm ở đây 1 tháng cũng được có khoảng 1tr tiền việt thôi, đó là làm chết bỏ đó (tại vì còn fải học nữa mà) ....
nhưng mà nói gì thì nói, ông thầy đó nói vậy là hơi bị chảnh thiệt, đúng là SV IT mới ra trường thì cũng chỉ làm chân lon ton cho các bậc tiền bối thôi, nhưng thời gian 2 3 năm gì đó là thời gian mình fải tự học hỏi để khẳng định mình, chứ cứ đi xin chữ thiên hạ thì mình cũng chẳng là gì cả đâu, nói nghe hơi quá lời, đụng chạm ai thì cũng xin đừng giận nghen :p

daem0n
05-08-2004, 14:25
Tui thấy ở đây nhiều bạn thật là, không biết trình độ bao nhiêu mà đòi lương cao chót vót, 2-3 tr một tháng mà chê, xin thưa với các bạn, số người giỏi hơn các bạn sẵn sàng làm với số luơng đó đầy rẫy, ko làm thất nghiệp ráng chịu, đừng than ;)

tinman
09-09-2004, 03:17
Xin chia sẻ vài lời với bạn ngoisaocodon:

Đôi lúc có những lời nói "thẳng thắn" sẻ làm cho mình cảm thấy buồn, cảm thấy nản chí... Nhưng chuyện quan trọng là mình nghĩ sao về bản thân mình và mình tiếp nhận những lòi phê bình đó như thế nào? Với nhửng gì bạn đã học tại trừơng, với những kiến thức thu lượm được, bạn nghĩ mình đả có đủ khả năng đi chinh chiến trên 1 chiến trường IT ở VN như hiện nay chưa? Nếu ban cảm thấy chưa, thì có lẻ ông thầy chưa hẳn nói sai. Bạn nên coi lời nói của ông thầy giống như 1 lòi nhắc nhở vậy, và khi có người nhắc nhờ mình thì đó là điều tốt vì mình sẻ biết chổ nào yếu mà sửa. Bạn nên hỏi thêm ông thầy là chổ nào bạn còn yếu và nên làm thế nào để khác phục những điểm yếu đó.

Nếu bạn cảm thấy mình thông minh và có thừa khả năng, đủ trình độ và tự tin thì ngại gì những lời "chưa hẳn đúng 100%" của thầy. Nếu hỏi thầy mà ông ta chẳng thể nêu ra những yếu điểm cũng như những mặt cần rèn luyện thêm của mình thì có lẻ ông thầy chỉ là nói chơi vô căn cứ.

Trong cuộc sống của chúng ta, nhiều lúc những lời khen ngợi chẳng qua là những lời sáo ngữ vô ý nghĩa, chẳng giúp ích được gì cho 1 con người trong bước đường thành công, trong khi những lời phê bình, chỉ trích lại chính là những động lực thúc đẩy những con người có nghị lực tiến đến thành công. Tôi nghĩ thanh niên chúng ta đôi lúc cần phải coi lại thái độ của mình trước những lời chỉ trích chân thành để có thể tu thân lập nghiệp, chứ đừng ngủ mê trong những lời khen nịnh giả dốt để rồi mình tự lừa dối chính bản thân mình dể mãi mãi không tiến bộ. Khi làm việc với các bạn bè nước ngoài, họ rất thằng tính và phê bình thẳng tay. Nếu mình can đảm chấp nhận phê bình và học hỏi họ để tự trao giồi và tiến bộ hơn, họ sẻ rất vui vẻ giúp đở chúng ta. (trừ 1 số trường hợp có những kẻ chỉ biết chê suông và vô căn cứ thì chúng ta đừng bận tâm)

Trở lại vấn để nghề nghiệp, nếu bạn cảm thấy mình chưa đủ lửa để đi xin vịêc vậy thì thử tìm hiểu coi mình còn yếu mặt nào, ráng dôn nổ lực vào bù đắp cho mặt đó cho hoàn thiện để có thể tự tin hơn trên con đường nghề nghiệp. 1 học sinh có thể thành công tìm được 1 việc làm là người đó phải có tự tin vào bản thân mình, ngoài ra phải biết nắm bắt thị trường việc làm, và còn phải chịu khó nửa

Kể cho bạn nghe 1 câu chuyện có thiệt từ 2 cô bạn học chung đại học với mình. Khi mình mới vào đại học, thì gặp 2 chị em này đã học ở đại học đuợc 2 năm rồi, vì tiếng anh họ yếu cho nên phải mất 1 năm vào anh ngũ, 2 chị em này học ra ngành programmer và học chung lớp C đầu tiên với mình. Lúc đó có lẻ họ khoảng 25 - 27 tuổi. Mình có trao đổi vào check qua trình độ thì nghĩ thầm là họ khó có thể thành công nếu chọn ngành IT vì họ không có nền tảng và khôgn có khiếu trong ngành này. Khi mình lên năm 3 thì họ đã lên năm 4. Mình học chung với họ vài lớp khác, trong đó có 1 lớp rát khó. Mình không thích ông thầy cho nên bỏ ngang lớp đó, họ vản tiếp tục học và rồi bị rớt rong mùa học đó. Sau đó mùa sau mình học lại lớp đó thì gặp lại 2 chị em họ, cũng học lại. Mình học lại thì rất nhanh vì gặp ông thầy vừa ý, còn 2 chị em họ lại bơi tiếp, có vài lần họ hỏi bài thì mình thấy họ thiệt là chậm và khả năng tíêp thu của họ bị hạn chế cả về tiếng anh lẩn kiến thức về IT. và mùa đó họ cũng lại tiếp tục rớt nửa. Mùa sau nửa thì mình qua lớp khác, đi ngang lớp củ vẩn thấy 2 chị em học lần thứ 3, Nhưng tói hết mùa học đó thì họ đã đậu được để học lên tiếp, còn mình thì đã ra trường trong khi họ tíêp tục thêm 1 mùa học nữa.... Mình nghĩ lúc ra trường họ chắc khoảng 31 - 33 tuổi gì đó. 2 năm sau khi tốt nghiệp, mình có dịp gặp cô em ở trong 1 siêu thị, biết ra cô ta cũng vào làm programmer cho 1 hảng lớn Altera (hảng chế tạo FPGA) (ngon hơn hảng của mình rất nhiều) và cô chị cũng kiếm đựơc 1 chổ làm tương đối. Lúc đó mình mới nghĩ ra, người ta không thông minh, không có khiêu nhưng nếu chịu cố gắng và cố gắng thì chắc chăn họ sẻ làm được.

Trở lại câu chuyện cũa bạn, nếu ông thầy nghĩ rằng bạn không có khiếu, không có khả năng... mà nếu bạn không chịu cố gắng thì có lẻ lời nói của ông ta sẻ đúng. Còn bạn noi gương 2 cô bạn của mình ở trên thì cho dù ông thầy bạn có đánh giá của mình thì vẩn có thể sai.

Dừng nản chí và hảy cố gắng lên. Nến nhớ 1 diều quan trọng trong IT, học thầy không tầy học bạn đâu.

daem0n
12-09-2004, 07:15
Dừng nản chí và hảy cố gắng lên. Nến nhớ 1 diều quan trọng trong IT, học thầy không tầy học bạn đâu.

Bổ sung thêm, ngành nào cũng vậy không riêng gì IT.

thuytrinh
12-09-2004, 07:54
Chẳng có ai nản bằng tôi đâu. học ra trường rồi lập trình cũng chẳng tồi. thế mà xin việc chẳng ra.
Đến cuối đường phải xin làm làm hợp đồng lương tháng chỉ có 600.
Đã làm được 2 năm như thế rồi :((:(( không biết đến khi nào mới đủ tiền cưới vợ đây

MMM
12-09-2004, 08:03
Voi viec dao tao lap trinh vien hang loat cho nao day chat luong thi khoi phai ban 10 cho co mot cho kha la lay troi lay phat roi thi thu hoi co bao nhieu lap Trinh vien ra truong co viec va trinh do cua ho toi dau ! vi vay thay ban nao noi hoc mang ra dich vu internet hoc lap trinh ra tiem ban CD la dung roi vi do la so luong dong ma` . ha ha ha

daem0n
12-09-2004, 15:42
Chẳng có ai nản bằng tôi đâu. học ra trường rồi lập trình cũng chẳng tồi. thế mà xin việc chẳng ra.
Đến cuối đường phải xin làm làm hợp đồng lương tháng chỉ có 600.
Đã làm được 2 năm như thế rồi (( không biết đến khi nào mới đủ tiền cưới vợ đây

Vậy thì phải xem kiến thức lập trình của bạn có HỢP THỜI không? Ví dụ bây giờ mà bạn chỉ thích lập trình C với FoxPro chẳng hạn. Thứ hai thì xem lại English của bạn, thứ 3 thì kiểm tra behavior của bạn khi xin việc. Đừng nản chí, cố lên.

anhtin83
18-09-2004, 05:55
Hiên nay tôi cũng đang học lập trình viên như bạn đó,Tôi cũng rất lo sợ khi đi hoc nghề này sẽ không có việc làm,nhưng bạn ạ phải cố thôi, mình tin rằng việch làm có đến với mình hay không là do mình,minh có khả năng thật sự thì sẽ tìm được việc làm thôi bạn ạ!Bạn dừng quá bi quan ma` ảnh hưởng đến học hành,còn người thầy của bạn nói vạy thì mình tháy khó nghe quá.
Thôi chúc bạn vững tin phía trước để có một yương lai tươi sáng.
My Email : dakhuctinhyeu20002001@yahoo.com

hoc&hoi
03-10-2004, 12:46
Trời! Mình đang học lập trình viên nè. Nghe bạn nói sao mà chán quá vậy? mà thầy của mình không có nói như thầy của bạn đâu. Học ngành này hơi bị tốn tiền hén. nhưng giờ có rất nhiều người theo học lắm. Bởi vậy phải học khá giỏi mới được ah.

mak
04-10-2004, 12:45
Thì học ngành nào cũng vậy thôi, nếu ai đã có năng lực thực sự thì sớm muộn gì rồi cũng sẽ chứng tỏ được mình, còn nếu những người thích dựa dẫm vào người khác thì sớm muộn rồi cũng sẽ die thôi, các bạn thấy tui nói có đúng không.

hphuc85
05-10-2004, 07:22
lpa trinh dau co de , ong thay noi the cung phai thoi ..

nguyen huu toan
06-10-2004, 19:56
ba con oi,
toi sap ra truong roi va mo uoc tro thanh lap trinh vien.Vay ma cac chu co biet thay day toi bao toi:em co hoc them 2 nam nua cung chua chac thi duoc vao mot cong ty lap trinh nao do.Nghe xong cam thay chuoi luon.Buon ghe co.Co ai chiu an ui toi khong vay?????

Toi cam thong voi ban, nhung dung co nang ban oi. Minh cung hoc nghanh lap trinh nay da la nam thu tu roi nhung kien thuc cung khong co nhieu, va lai trong qua trinh dao tao tai truong dai hoc thi rat chung chung. Khi ban ra truong roi thi se thay nhung gi trong truong ap dung rat huu ich do. Ban dung co nang long. Neu ban co nha y trao doi gi them ve van de hoc tap thi tui minh co the trao doi qua dia chi nay, hay la yahoo nha. huutoan1982@yahoo.com

daem0n
16-10-2004, 00:54
Đọc xong các bài viết này tôi đúng là buồn thiệt. Xưng là SV năm tư, năm cuối gì mà viết chính tả sai tùm lum. Vậy thì lập trình nổi gì chứ.

maha
17-10-2004, 17:48
Mệt quá các bạn ơi.Theo mình con tùy vào mình thôi.Mình nghe nói lập trình vừa là nghệ thuật vừa là khoa học.Vậy ko những phải cố gắng mà còn có ít thiên tướng.Thực ra thì trong cái này thầy giáo chi là người hương dân câu lệnh.Còn tất cả phụ thuộc vào mình hết>người ta chỉ tự học mà mở được công ty cơ mà.Diều cần trước hết là đam mê lập trình,thực sự đam mê,khai thác khả năng của mình để tư duy.Bạn có nghĩ mình sẽ lập trình giỏi không và bạn có nghĩ mình đã thật sự cố gắng chưa.Khả năng của bạn là vô hạn mà,trong lập trình thì đàu tư chỉ là cai máy bên cạnh mà thôi,đòi hỏi là phải thực sự suy nghĩ về nó.Phần này thì tôi cũng chưa làm được

duhuynh1u
18-10-2004, 15:48
Trong cuộc sống của chúng ta, nhiều lúc những lời khen ngợi chẳng qua là những lời sáo ngữ vô ý nghĩa, chẳng giúp ích được gì cho 1 con người trong bước đường thành công, trong khi những lời phê bình, chỉ trích lại chính là những động lực thúc đẩy những con người có nghị lực tiến đến thành công. Tôi nghĩ thanh niên chúng ta đôi lúc cần phải coi lại thái độ của mình trước những lời chỉ trích chân thành để có thể tu thân lập nghiệp, chứ đừng ngủ mê trong những lời khen nịnh giả dốt để rồi mình tự lừa dối chính bản thân mình dể mãi mãi không tiến bộ. Khi làm việc với các bạn bè nước ngoài, họ rất thằng tính và phê bình thẳng tay. Nếu mình can đảm chấp nhận phê bình và học hỏi họ để tự trao giồi và tiến bộ hơn, họ sẻ rất vui vẻ giúp đở chúng ta. (trừ 1 số trường hợp có những kẻ chỉ biết chê suông và vô căn cứ thì chúng ta đừng bận tâm)
Quá chí lý ! Banzai !

Lúc đầu đọc thread này em tưởng đây là forum tình cảm chứ : gì mà người thì than thở hôm nay tôi buồn, ngay lập tức 2, 3 người an ủi: Ui dà ông thầy đó kém nên mới chê em thôi. Em đừng buồn mấy ông thầy trình độ kém lắm nên mới muốn làm em kém theo....
Ặc ặc cứ như phim Hàn quốc vậy. Bạn gì đó ơi - bạn không thể nhờ buồn để xin việc được đâu - trừ 1 số người đã an ủi bạn có thể nhận bạn làm Lao công. Chỉ nên chứng minh bằng nỗ lực của mình, đừng chứng minh = than thở + trách móc người khác.
Và 1 lời cuối cho bạn: Đừng nên tin tưởng bất cứ ai, nếu như bạn không tin tưởng tuyệt đối vào bản thân.

================================================== ======
A praise is satisfying to receive, but it never teaches you anything new.
If you think you can you can, if you think you can't you're right.
When there's a will, there's always a way.
Hard-work and self-discipline will get you anywhere.
================================================== ======

PS: No more forum chat, just practice a lot ! Right NOW !

maha
19-10-2004, 16:42
Câu đưng tin vào ai hãy tin vào mình khá hay nhưng có ý sai.Tôi công nhận tin vào bản thân nhưng bạn phải nghĩ cuộc sông gồm nhiều cá thể tạo nên chứ một mình thì lhông thể làm gi đươc

manhtuan007
02-02-2005, 22:31
Cám ơn tinman, câu truyện của bạn thật có ý nghĩa với mình, mình sẽ cố gắng thật nhiều ...thật nhiều vì mình càng học thấy mình càng dốt.

binhlx
04-02-2005, 14:00
Mình hiện là một lập trình viên nữa vời, nói nữa vời là vì mình làm cho doanh nghiệp chứ không phải làm công ty phần mềm. Khi học đại học mình ngu lắm, ra trường đi làm đụng thực tế thì lại càng thấy mình ngu quá trời, bị chửi, bị chê, đôi khi mình ra nước mắt luôn, mình càng căm ghét bản thân (mình bị chê vì một phần mình ngu và mình là một người khuyết tật). Mình cố gắng xem những phần mình dốt không đáp ứng tại công ty, và giờ đây sau 5 năm mình đã làm được những yêu cầu người ta đặt ra, mình hạnh phúc, và bắt đầu lấy lại tự tin.
Nói ra không phải để kể lể nhưng mình muốn chia sẻ với bạn là chỉ cần cố gắng là được. Luôn cố gắng học tập,tự học, học bạn không được thì đến lớp cho dù có ai nói học đại học mà bày đặt đi học thêm tin học cái gì, mặc kệ họ, học là học cho mình, mình yếu thì phải học, học không có gì là xấu hổ cả.
Môi trường đại học sẽ không đủ để đi làm, nhưng nền tảng để học tập trong thực tế. Mong bạn cố gắng

IRPSolution
06-02-2005, 19:46
Tôi nghĩ mình có thể cho các bạn một vài ý kiến trong mảng này. Nếu thấy thích thì cứ email cho tôi

phong_robin
06-02-2005, 20:18
Thế hệ trẻ là những người tiếp thu khoa học công nghệ nhanh nhất. Họ là lực lượng năng động sáng tạo. Những thành tựu mới, những sản phẩm mới, và cả những ngôn ngữ lập trình nữa họ tiếp thu rất nhanh và luôn cố gắng ứng dụng nó vào thực tiễn. Họ luôn khao khát có thể tạo được những sản phẩm cho riêng mình. Chính vì vậy mà họ luôn luôn cố gắng phấn đấu học hỏi, trau dồi hiểu biết, không ngại khó, không ngại khổ. Thế mới nói:
Đâu cần thanh niên có
Đâu khó có thanh niên

Ông thầy của cậu nói vậy là làm nhụt chí của người khác. Ông thầy nào cũng như vậy chắc là đến bây giờ Việt Nam chúng ta không biết đến cái máy tính là gì.

Không phải vì sông ngăn cách trở
Mà là vì lòng người ngại núi, e sông .

Hãy luôn nhìn thẳng về phía trước bạn nhé. Chúc bạn thành công

therebex
06-02-2005, 20:27
Trời, mấy bồ có biết trong luận văn nói về chọn nghề trong tương lai của mình, khi còn nhỏ, Karl Marx đã viết gì không ? Tui đọc lâu rồi. Đại khái con người chỉ là một phần rất nhỏ trong cái biển mênh mông của xã hội và ước mơ về nghề nghiệp là một cái gì đó thật nhỏ bé. Câu nói ấy khi còn là học sinh của Marx cực kì hay mà chỉ sau này tui mới hiểu được. Không phải cứ thích nghề gì là làm nghề ấy.

lynx
06-02-2005, 21:18
Ông thầy của cậu nói vậy là làm nhụt chí của người khác. Ông thầy nào cũng như vậy chắc là đến bây giờ Việt Nam chúng ta không biết đến cái máy tính là gì.

Tôi đồng ý với bạn. Một người thầy mà không khơi dậy cho học sinh/sinh viên của mình sự ham học hỏi và chí tiến thủ thì không đáng làm thầy nữa. Ai gieo rắc cho người khác sự bi quan thì chẳng khác nào giết lần mòn người đó.

Nói với người bạn đang buồn là thay vì buồn phiền mất niềm tin thì bạn hãy lấy câu nói đó làm động lực để vượt qua. Bạn hãy đứng lên. Cứ đi rồi sẽ đến, cứ gõ rồi cửa sẽ mở. Bạn mà ngồi đó buồn hoài thì sẽ không được gì đâu đấy. :whistling
Mà lynx nói thật nhé, không biết ông thầy của bạn có qua trường lớp sư phạm không? Nếu người phát biểu câu đó với sinh viên thì...trình độ không cao lắm! Hoặc nếu cao thì cũng không có phương pháp sư phạm đâu. Biết đâu mơi mốt bạn chẳng giỏi hơn ông thì sao. Lúc đó, vác thùng bia lại cám ơn câu nói của ổng ngày nào. :tongue:
Chúc bạn sau này sẽ thành công! :innocent:

mapleleaf
06-02-2005, 21:47
2 khả năng, ông thầy kém hoặc trò kém.

Thầy kém nên nhìn đời bi quan

Trò kém nên thầy phải nhắc khéo. Dạy gì học nấy, không biết tự học thì học thêm mấy năm cũng chẳng được gì nhiều hơn.

Xem lại thầy trước rồi xem lại mình.

tuhack
06-02-2005, 21:54
Mình nghĩ nếu có quyết tâm học lập trình viên tới nơi tới chốn thì sẽ đạt được thành quả như mình mong muốn thôi

IRPSolution
08-02-2005, 14:56
Tôi đồng ý với bạn. Một người thầy mà không khơi dậy cho học sinh/sinh viên của mình sự ham học hỏi và chí tiến thủ thì không đáng làm thầy nữa. Ai gieo rắc cho người khác sự bi quan thì chẳng khác nào giết lần mòn người đó.

Nói với người bạn đang buồn là thay vì buồn phiền mất niềm tin thì bạn hãy lấy câu nói đó làm động lực để vượt qua. Bạn hãy đứng lên. Cứ đi rồi sẽ đến, cứ gõ rồi cửa sẽ mở. Bạn mà ngồi đó buồn hoài thì sẽ không được gì đâu đấy. :whistling
Mà lynx nói thật nhé, không biết ông thầy của bạn có qua trường lớp sư phạm không? Nếu người phát biểu câu đó với sinh viên thì...trình độ không cao lắm! Hoặc nếu cao thì cũng không có phương pháp sư phạm đâu. Biết đâu mơi mốt bạn chẳng giỏi hơn ông thì sao. Lúc đó, vác thùng bia lại cám ơn câu nói của ổng ngày nào. :tongue:
Chúc bạn sau này sẽ thành công! :innocent:

Là một người đã may mắn được tham gia phỏng vấn các bạn lập trình viên mới ra trường để tuyển dụng cho công ty tôi thấy như sau :

1. Công tâm mà nói trình độ các lập trình viên khi được đào tạo ở các trường có kiến thức lý thuyết khá tốt nhưng các kỹ năng còn thiếu rất nhiều. Nói chung các bạn khó có thể ngay lập tức đáp ứng cung cách làm việc ở một môi trường chuyên nghiệp vì kiến thức nền chỉ là điều kiện cần ban đầu. Mà doanh nghiệp thì không phải là những người làm công tác đào tạo. Họ luôn muốn người được tuyển dụng phải nhanh chóng bắt tay vào công việc để tiết kiệm chi phí và tôi nghĩ đó là điều hợp lý.

2. Việc thầy giáo của bạn trao đổi như vậy tôi cho rằng chúng ta nên nhìn theo chiều hướng tích cực. Bỏ qua nghệ thuật truyền đạt của người thầy giáo nọ, chúng ta cứ cho rằng đó là sự nhắc nhở cần thiết để bạn trau dồi kỹ năng để có thể giúp bạn không ngỡ ngàng và thất vọng khi bạn đã ra trường. Dù sao đi nữa buồn và thất vọng khi đang đi học để tìm đường định hướng cho mình vẫn tốt hơn sau khi đã ra trường.

3. Với cách nhìn như vậy tôi đề nghị bạn thử suy nghĩ xem mình cần phải làm gì để cải thiện những gì mình còn thiếu vì bao giờ buồn chán và thất vọng cũng dễ hơn là năng động. Ví dụ tìm kiếm công ty để thực tập. Tham khảo các anh chị đã ra trường v.v..

4. Tôi tin bạn có cơ sở để vượt qua sự buồn chán vì bạn có tố chất ban đầu là bạn mong muốn học thật tốt để trở thành một lập trình viên giỏi. Cách đây không lâu tôi có đọc trên VNexpress và rất thích thông điệp của một bạn như sau : "Tôi không sợ không kiếm được việc làm mà sợ nhất không tìm được một ông chủ giỏi" và tôi cũng được biết sau đó bạn ấy đã được nhận vào một công ty phần mềm rất có uy tín.

Vài lời trao đổi với các bạn với tư cách một người đã đi xin việc và được phỏng vấn các người xin việc.

cyber5000
10-02-2005, 09:23
Cảm ơn IRPSolution, you nói rất là hay. Mỗi sinh viên chúng ta khi ngồi trên ghế nhà trường phải có chí hướng và mục tiêu nghề nghiệp của mình thật rõ ràng, đừng quên là phải có kế hoạch để đạt được mục tiêu đó. Chúng ta không nên trông chờ vào gia đình, nhà trường hay thầy cô mà phải trông vào chính bản thân mình là chủ yếu

Tôi rất thích câu: "Tôi không sợ không kiếm được việc làm mà sợ nhất không tìm được một ông chủ giỏi". Không quá kiêu căng nhưng đả thể hiện được năng lực

codered
21-02-2005, 22:50
"Tôi không sợ không kiếm được việc làm mà sợ nhất không tìm được một ông chủ giỏi" , câu này khá hay nhưng xin hỏi ở đây có ai " không sợ không kiếm được việc làm " ko vậy ? hix , em ko có bằng ĐH nên lo sốt vó đây này . mấy bác cứ nói đâu đâu nhưng sự thật vẫn là sự thật , mình kém thì OK mình kém , ráng lên vậy , mong rằng mấy Cty ở VN mở 1 chút , ko có bằng ĐH vẫn kiếm đc việc và lương khá OK :D

zmt264
20-03-2005, 22:31
"Tôi không sợ không kiếm được việc làm mà sợ nhất không tìm được một ông chủ giỏi" , câu này khá hay nhưng xin hỏi ở đây có ai " không sợ không kiếm được việc làm " ko vậy ? hix , em ko có bằng ĐH nên lo sốt vó đây này . mấy bác cứ nói đâu đâu nhưng sự thật vẫn là sự thật , mình kém thì OK mình kém , ráng lên vậy , mong rằng mấy Cty ở VN mở 1 chút , ko có bằng ĐH vẫn kiếm đc việc và lương khá OK :D

Bạn có đảm bảo là cứ có việc và lương khá + ko cần bằng cấp là bạn làm ko? hì nhiều việc như thế lắm.

sanroyce
22-03-2005, 09:20
Chào mọi người!

Thấy các bạn bàn luận sôi nổi, mình cũng xin được tham gia!

Bản thân mình cũng thế thôi, mình học CNTT, nhưng rất ghét "lập trình". Thật đấy các bạn ạ! Lúc mình học cũng thế, Khoa CNTT của trường mình học cũng không có gì đặc biệt. Với lại, khi ra trường, cứ nghĩ đến sự khó khăn khi đi kiếm việc làm khiến mình cảm thấy rất là nản lòng.

Vì thế, mình đã buôn bán đĩa CD ngay từ khi học năm 2, vài năm sau thì mình mở tiệm Internet, mình mất gần 8 năm để .. tốt nghiệp Đại Học (các bạn thấy có ai ... học Đại Học kỹ như mình không?)

Vậy mà, kết cục, mình lại quay trở lại với Phần Mềm (???? Duyên Số chăng? Không hẳn là thế đâu bạn các bạn ạ!!! Cuộc sống cả thôi !!! Mình viết bài này trong lúc mình đang ngồi "học" coding cho 1 cty Nhật ở Tokyo đây).

Mình nghĩ rằng như các bạn đã nói, trong thời gian ở DH, Thầy Cô chỉ dạy cho mình các kiến thức nền tàng, ra ngoài Xã Hội, mình sẽ vận dụng những gì đã học được để hoàn thành công việc mà mình được giao. Mình hoàn toàn không biết coding ngay cả khi mình tốt nghiệp (mình chỉ quan tâm đến Network)

Khi mới đặt chân đến nước Nhật, ASP la gì? Coding ra sao? Mình còn không biết 1 tí gì (có thể các bạn sẽ hoài nghi?) nhưng chỉ cần 6 tháng? Hiện giờ, mình đã chuyển qua dotNet, nói chung, hiện nay, ngôn ngữ gì thì mình cũng "mần" ráo chọi hết .. không hề kiêng cữ gì hết, chỉ cần document rõ ràng. Thế Thôi các bạn ạ! Việc gì không biết, chỉ cần học thì sẽ biết. Hoặc nói theo Thầy Long (dạy môn Kỹ Thuật Lập Trình cho mình ngày xưa), thầy có câu nói rất dzí dzỏm "Không biết thì thôi, biết rồi dzễ ợt à! "

Vì vậy, các bạn hiện nay đang học hoặc đang kiếm việc làm, cứ tự tin vào bản thân, không nên hoang mang vì hiện tại, công việc của các bạn là "học và lo tốt nghiệp cho tốt". Dốt như mình mà còn coding với tụi Nhật ào ào .. thì như các bạn ... mình nghĩ là giỏi hơn mình gấp 10 lần rồi.

Vài dòng góp ý với các bạn. Hãy tự tin và quyết tâm, chắc chắn, các bạn sẽ thành công.

loveit83
22-03-2005, 09:38
O Ha Noi thi chang co noi nao cho sinh vien thuc tap ca, chan qua. Xin mai ma chang co cong ty nao cho lam viec part-time hoac thuc tap, ma minh con hon 1 nam nua moi ra truong. Buon

vmthien
22-03-2005, 10:19
Đứng trên phương diện nhà tuyển dụng như Công ty tôi cần tuyển vị trí có liên quan đến ngành CNTT thì xu hướng hiện nay không những các bạn cần giỏi về IT mà còn phải giỏi về ngành đồ họa thiết kế. Trong thời gian các bạn học CNTT cần luyện thêm thiết kế đồ họa cho giỏi là các bạn đủ sức ra đời. Thị trường việc làm ngành đồ họa thiết kế hiện nay rất nóng và rất khó tìm ra người có năng lực thực sự. Từ nhu cầu thấp như in ấn quảng cáo tạo mẫu cho đến cao cấp như kỹ xảo phi tuyến hay thương mại điện tử...đặc điểm ngành này thì ai cũng biết làm nhưng đa số chưa đạt đến mức tiêu chuẩn công nghiệp bao gồm ý tưởng hay, sáng tạo liên tục, thể hiện kết quả nhanh chóng đúng chất lượng...Việt nam mình có thể nói lập trình không thua nước ngoài nhưng về Multimedia thì còn thua xa vì nó phải kết hợp văn hóa xã hội, kinh nghiệm sáng tạo phi hiện thực kết hợp với kỹ thuật mới ra SP chất lượng cao. Các bạn đừng chần chờ nữa..nói muộn thì hơi quá nhưng bạn có bức xúc không khi nhiều người biết đầu tư đúng ngành mà thị trường đang cần và họ đang thành công?

Mr. Thiện

daem0n
22-03-2005, 12:47
Nói như vmthien thì nên tuyển những người chuyên về mỹ thuật (ví dụ như tốt nghiệp từ DH Mỹ thuật chẳng hạn), chứ CNTT mà thật tốt (lập trình, hoặc mạng) thì thiếu gì cơ hội để thể hiện tài năng. Có nhiều người cái gì cũng biết (lập trình + đồ họa) nhưng tóm lại là chẳng biết cái gì.

hieu239
28-03-2005, 11:27
Ông thầy nào mà nói một câu như vậy có thể nói rằng ông ấy là một tên cao ngạo, bất tài và vô trách nhiệm.
Một người thầy giỏi phải chỉ giỏi chuyên môn không mà còn phải có tâm huyết, có thể biến những kẻ non nớt thành những tài năng.
Mấy ông thầy hiện nay còn thiếu một cái tâm, đó là lương tâm của những người mang trọng trách một ông thầy.

daem0n
28-03-2005, 22:54
Mấy ông thầy hiện nay còn thiếu một cái tâm, đó là lương tâm của những người mang trọng trách một ông thầy.

Mấy ông thầy ở đây là những ông nào vậy bạn? :D

hieu239
29-03-2005, 11:26
mình chỉ nói đa số hiện nay thôi, điển hình là ông thầy đã được đề cập trên đây, ông ta nói mà không biết nghĩ đến người khác. Trước khi ông ta thành thầy thì ông ta cũng dở ẹt như ai thôi có gì đâu.

yuna_admirer
29-03-2005, 12:32
haha, hieu239 làm mình nhớ đến 1 câu nói cũa 1 người bạn ở Úc : chỉ có người học dốt mới đ làm thầy ...

Xin các bạn / các thầy or to be thầy đừng vội quay vào chỉ trích câu nói đó, nếu thấy nó sai thì chỉ cười thầm là đủ thì mới ra dáng thầy. Câu đó Yuna chỉ quote lại thôi. Bản thân tui cũng có những người thầy - ít ra tui công nhận là thầy.

Trong cái xã hội mà chúng ta đi kiếm tiền, thì những "giá trị, lý tưởng, đam mê" chỉ mang tính tương đối và thứ yếu. Sẽ thật là hạnh phúc nếu có thề dung hòa giửa "vật chất" và "gt, ly, dm" ... nhưng xem ra điều đó khó lắm, khó lắm.

daem0n
29-03-2005, 15:53
haha, hieu239 làm mình nhớ đến 1 câu nói cũa 1 người bạn ở Úc : chỉ có người học dốt mới đ làm thầy ...

Vậy tôi dám cá một trong 2 điều sau:
1/Người bạn đó sai
2/Nếu người bạn đó không sai thì dân Úc là dân dở nhất trên thế giới (vì câu nói của bạn đó đúng) :D

yuna_admirer
29-03-2005, 16:47
hihi. Nghịch lý là không sai một chút nào cả. Có 2 dạng teacher bên Úc. Bạn thử xem các trường như UTS, Mel, Monash, ngành Education / Teaching đều đòi hỏi requirement rất cao, chẳng hạn IELTS 7.5 có thể xin 1 học bổng ngon lành nhưng IELTS 7.5 cũng chỉ vừa đủ vào ngành teaching :). Hoặc khi làm Skill Immigration sang Úc thì nếu làm trong ngành Teaching bạn được đến 5 or 10 bonus, trong khi 5 năm kinh nghiệm trong IT vẩn không được 1 điểm nào. Bạn có sống bên Úc mới biết là bên đây Teacher là hàng hiếm như thế nào. Nó khó, đồng ỳ, nhưng hơn hết là không ai muốn trở thành thầy giáo cả :). Riết rồi câu nói đùa đó trở nên phổ biến ở bên Úc đấy :).

helpme0709
07-02-2010, 19:04
mình nghĩ đúng đấy làm lập trình viên ban đầu thì khó xin việc lắm ,những mà thất bại là mẹ thành công ,có bị duổi việc thì mới có kinh nghiệm ,khi bạn lành nghề rùi thì tiền nhiều lăm!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

PC1989
07-02-2010, 21:57
Mình cũng theo hướng làm một lập trình viên . Chưa ra trường ( Giống Bạn ). Nhưng mình nghĩ . Lập trình viên cần có đầu óc . Thầy của bạn có thể " Khích Tướng " hoặc có ý đồ sâu xa gì đó thì ko rõ . Nhưng nếu bạn làm được các thuật toán + học tốt phần Chuyên nghành , thì sẽ tự tin ra trường ( Trừ anh văn , hịc anh văn mình giờ cũng đang rất yếu ) .

xmen109
09-02-2010, 00:31
nữ mà theo lập trình , tối ngày thức đêm mò code , đầu óc suy nghĩ nhìu mau già , xấu --> ế chồng ^.^

BoTayConGaQuay
09-02-2010, 03:00
các bác đào mộ kinh quá, topic 5 ~ 6 năm rồi mà cũng moi lên được lol.