PDA

View Full Version : Giúp mình với : Tự tăng 01 field tring DB

vinasad
14-05-2004, 16:53
Mình có 01 DataBase : "Ranger_DataBase" trong đó có một số table: Employee,Orders...
table Employee
{
empID nvarchar(15),<primary_key>
empFirstName(50),
empLastName(50),
.......
}
Minh muốn khi insert new Employee thì empID sẽ tự động tăng lên ví dụ: khi empID đang = EM001 thì sau khi insert new Employee thì empID sẽ tự tăng lên thành empID= EM002.Việc tăng lên này diễn ra trong DataBase.(Mình bên Code nên không rành DataBase lắm rất mong các bạn giúp đỡ) Cám ơn nhiều !!!

phatnq2003
15-05-2004, 23:48
Tự động trong database thì không có đâu, trừ khi field đó có kiểu số nguyên và có khái báo IDENTITY (tăng tự động - AutoNumber)
Còn theo như bạn thì tốt nhất là sử ở Code thôi nhưng bạn có thể "móc" max EmployeeID từ database và xử lý tăng dần theo ý bạn.

sontinh2004
19-06-2004, 14:05
Mình có 01 DataBase : "Ranger_DataBase" trong đó có một số table: Employee,Orders...
table Employee
{
empID nvarchar(15),<primary_key>
empFirstName(50),
empLastName(50),
.......
}
Minh muốn khi insert new Employee thì empID sẽ tự động tăng lên ví dụ: khi empID đang = EM001 thì sau khi insert new Employee thì empID sẽ tự tăng lên thành empID= EM002.Việc tăng lên này diễn ra trong DataBase.(Mình bên Code nên không rành DataBase lắm rất mong các bạn giúp đỡ) Cám ơn nhiều !!!

Vinasad - phatnq2003 noi co ly lam. Neu EmpID cua ban la EM***xx, ban co the suy nghi chi sai ***x (dung identity) cho column nay - co the ban se khong gap nhieu phien phuc. Neu EmpID co the co dang khac, ban co the lam nhu phatnq2003 da noi, which requires some additional coding.

oj_n
31-07-2004, 16:13
If you must, you can use Instead Of insert (required sql2k).

Here is an example.

create table tb(empid char(6) primary key, empname sysname)
go

create trigger _tr on tb
instead of insert
as
declare @i int
select @i=isnull(count(*)+1,1) from tb
insert tb(empid,empname)
select 'emp'+right(1000+@i,3),empname
from inserted
go

insert tb select '999','abc'
insert tb select '999','def'