PDA

View Full Version : Máy khó khởi động

Cutelibull
24-08-2010, 21:00
2!
Mình đang xài máy Pentium IV 3.06Ghz, Ram 1GH socket 775 á.....
Tình trạng chính của nó là khó khởi động lắm. CÓ nghĩa là bật máy lên thì lâu lắm nó mới lên. Trước đây thì nó chạy bình thường nhanh là đằng khác(bạn of mình nói vậy. Pen IV VS dual core 2.0 ấy mà.UDVP thôi). Tính ra khoảng 5~10p thì nó mới lên. Vô win thì chạy bình thường ah không có vấn đề gì hết.Tất cả đều bình thường có mổi cái là khởi động khó lên thôi.
Có gì thì giải đáp giùm nghen, thanks đã đọc bài.

nino
24-08-2010, 21:01
2!
Mình đang xài máy Pentium IV 3.06Ghz, Ram 1GH socket 775 á.....
Tình trạng chính của nó là khó khởi động lắm. CÓ nghĩa là bật máy lên thì lâu lắm nó mới lên. Trước đây thì nó chạy bình thường nhanh là đằng khác(bạn of mình nói vậy. Pen IV VS dual core 2.0 ấy mà.UDVP thôi). Tính ra khoảng 5~10p thì nó mới lên. Vô win thì chạy bình thường ah không có vấn đề gì hết.Tất cả đều bình thường có mổi cái là khởi động khó lên thôi.
Có gì thì giải đáp giùm nghen, thanks đã đọc bài.

cách nhanh nhất là sao lưu các dữ liệu quan trọng, format máy và cài mới win

Cutelibull
24-08-2010, 21:26
cách nhanh nhất là sao lưu các dữ liệu quan trọng, format máy và cài mới win
Chời ơi. Mình bung ghost mà hông ăn thua luôn đó. Cái đó không phải do win đâu!
Mà nãy còn 1 bịnh nữa là nó không tự boot bằng ổ cứng đựuoc. Phải thiết lập cho cái CD-ROM chạy = LHT(TG-SOFT) rồi chọn boot từ ổ cứng chứ không thiết lập cho cái CD chạy trước là nó cứ reset đi reset lại hoài ah`. Mình chỉnh trong bios cho cái ổ cứng chạy đầu tiên cũng không đựuoc luôn(nói rỏ cho bạn biết). Bắt buộc phải chạy CD-ROM rồi chọn boot từ ổ cứng. Mình xài ổ cứng sata.

nino
24-08-2010, 21:28
Chời ơi. Mình bung ghost mà hông ăn thua luôn đó. Cái đó không phải do win đâu!
Mà nãy còn 1 bịnh nữa là nó không tự boot bằng ổ cứng đựuoc. Phải thiết lập cho cái CD-ROM chạy = LHT(TG-SOFT) rồi chọn boot từ ổ cứng chứ không thiết lập cho cái CD chạy trước là nó cứ reset đi reset lại hoài ah`. Mình chỉnh trong bios cho cái ổ cứng chạy đầu tiên cũng không đựuoc luôn(nói rỏ cho bạn biết). Bắt buộc phải chạy CD-ROM rồi chọn boot từ ổ cứng. Mình xài ổ cứng sata.

ặc, bác có set cái phân vùng HDD chứa win active không mà không khởi động được vậy trời, chắc lỗi bắt nguồn từ đây, máy nó khởi động đi tìm win lung tung nên chậm là đúng rồi

Cutelibull
25-08-2010, 08:18
hớ hớ nghe ông nói test cái phân vùng ổ cứng nghe cũng hợp lý á. active nó thôi chứ gì. Thử òi hum có được. Bởi vậy mới lặn lội lên đây. Hỏi mấy u.

ducchung1983
25-08-2010, 10:12
bạn thử tháo ổ cứng ra và khởi động máy xem sao! Nếu tháo ổ cứng ra mà bật phát lên luôn thì do ổ cứng. Ổ cứng kém nên detech lâu.

phuongvietqt
25-08-2010, 10:46
Nếu bạn kiểm tra HDD không bị bad, mình nghỉ bạn kiểm tra bộ nguồn xem, có thể xài lâu quá nguồn bị yếu.

leviet.gamer
25-08-2010, 11:25
Tôi nghĩ là do ổ cứng bị đầy chăng hoặc là bạn có cắm USB hay ổ cứng di động không

Cutelibull
25-08-2010, 15:48
Trả lời chung chung cho các ý kiến của các bạn nè:
Ổ cứng mình 250GB. đang còn trống nhìu lắm. Mua hồi tháng 9 năm rồi.
Còn 1 bạn kia kêu tháo cáo HDD ra test thử thì cũng test rồi. Nó cũng bị vậy.
Tháo tùm lum tè le hột me luôn vẫn vậy thôi.
Còn 1 bạn nói là do bộ nguồn nghe cũng hợp lý nha. Nhưng hông có ai cho mượn nguồn test thử hít. Nguồn 24 pin.
Nãy mình thử tháo cái nguồn ra động động vô mấy cái tụ thì vẫn không thấy tín hiệu gì, không tụ nào phù hết, động vô 24 dây cắm trên main cũng vậy luôn. Nhưng khi động nhẹ nhẹ lắc lắc 4 cọng dây 2 vàng + 2 đen (nằm gần cái quạt CPU ý, không phải nằm chung với 20 dây cấp nguồn đâu nha. mà cũng cho hỏi 4 sợi đó có tên là gì và chức năng của nó luôn đi, màn hình phải hông. ĐOán thế thôi mà) thì có tín hiệu của màn hình nhưng không có lên. Lát sau giật tới giật lui thấy đèn bàn phím chớp rầm rầm cái lên luôn.
Nghi do nguồn quá ah.
Mình không có gắn mấy thiết bị gắn ngoài gì hết.
Máy mình tính ra là xài 5 năm gòi. trừ cái ổ cứng mới thay ra thôi

tungthienphu123
25-08-2010, 16:15
Máy của bạn có thể là do thiết lập bios.Bạn thử vào bios kiểm tra phần firts boot chỉnh nó về boot from HDD thử xem!

Cutelibull
25-08-2010, 16:40
Máy của bạn có thể là do thiết lập bios.Bạn thử vào bios kiểm tra phần firts boot chỉnh nó về boot from HDD thử xem!
dzạ thưa cái bios em chỉnh ròi ạ. Hông phải do bios đâu. First boot - second boot.... thôi mà. Cái đó mình biết òi

thunghe
26-08-2010, 18:33
bạn mang cái máy quăng xuống hồ nước khoảng cuối ngày vớt lên bán sắt vụn được đấy

Cutelibull
07-09-2010, 20:56
bạn mang cái máy quăng xuống hồ nước khoảng cuối ngày vớt lên bán sắt vụn được đấy
Bạn nói nghe cũng có lý gúm. Sáng nay mình mở máy ra mang di vệ sinh bằng nước. Bật máy lên ok. mừng.
Tăt máy phát đi chơi lát về bị típ như cũ. Mua cái nguồn mới vẫn không khắc phục được. Khó lên cực kì.
Cuối cùng ngó mấy cái tụ kĩ ơi là kĩ phát hiện ra có 1 cái tụ màu vàng vàng bị u u u lên xíu àh. Ghét nhổ ra. Lấy cái main cùi bắp của bảo đại nhỏ ra con tụ giống vậy luôn ráp vô phát ok ok ok mừng quá

trung411
10-09-2010, 11:07
2 dây đen và 2 dây vàng do là nguôn đó bạn a