PDA

View Full Version : có phải máy ảnh bị lỗi ko các bác ???

quanghaith2
24-08-2010, 20:59
Tình hình là em mới mua 1 cái máy ảnh canon PS A490. Mở máy lên đang định làm vài kiểu (em đang ngắm cảnh vật để chụp) thì tự nhiên thấy cái màn hình LCD cứ lúc rõ lúc mờ. Lâu lâu nó cứ mờ 1 cái rồi lại rõ.
Máy em như thế có phải là bị lỗi ko ạ. Em để chế độ auto thì bị như thế.

mong các cao thủ chỉ giùm. cảm ơn

kiettt
24-08-2010, 21:37
Chưa chắc, thế sau đó nó có rõ hẳn không ? Có khả năng máy đang trong quá trình lấy nét nên nó mờ rồi rõ, do không đủ thông tin để xử lý nên nó chạy hoài, bạn có thể thử bằng cách để máy cố định (lên mặt bàn chẳng hạn), cho nó chĩa vào một chủ để cố định có độ tương phản cao một chút cho nó dễ lấy nét xem sao. khi nào nó chạy hoài mới có khả năng bị hư.

nino
25-08-2010, 07:16
Chưa chắc, thế sau đó nó có rõ hẳn không ? Có khả năng máy đang trong quá trình lấy nét nên nó mờ rồi rõ, do không đủ thông tin để xử lý nên nó chạy hoài, bạn có thể thử bằng cách để máy cố định (lên mặt bàn chẳng hạn), cho nó chĩa vào một chủ để cố định có độ tương phản cao một chút cho nó dễ lấy nét xem sao. khi nào nó chạy hoài mới có khả năng bị hư.

không chắc đâu anh
@chủ thớt: khi nào thấy nó đen thui luôn là xong

quanghaith2
25-08-2010, 10:08
hic hic. bác nào biết diễn đàn về máy ảnh em qua đó hỏi cho chắc.
em chỉ để chế độ auto để nó tự thiết lập thông số thì mới thế. tất cả các chế độ chụp còn lại đều ko bị, quay phim ko bị, xem ảnh trong abum đã chụp cũng ko bị.
em nghĩ là trong lúc nó lấy nét tự động, nó tự chỉnh tiêu cự, chỉnh thông số nên mới thế

dly
25-08-2010, 11:27
Auto thì có hai chế độ auto

1- Auto focus Tự động lấy nét. Khi có vật chuyển động ngang ống kính bạn sẽ thấy mờ và rõ nét

2- Hổng biết dịch cái auto này là gì. Chức năng này sẽ tự điều chỉnh khẩu đô, tốc độ, điều kiện sáng nơi đó tương thích với độ nhậy (ISO) đang cài đặt trong máy. Nó có thể gây ra tình trạng sáng và tối trên khung nhìn hoặc nếu yếu quá có thể gây hiệu ứng chớp tắt nhanh trên màn hình

cavang125
25-08-2010, 11:55
hic hic. bác nào biết diễn đàn về máy ảnh em qua đó hỏi cho chắc.
em chỉ để chế độ auto để nó tự thiết lập thông số thì mới thế. tất cả các chế độ chụp còn lại đều ko bị, quay phim ko bị, xem ảnh trong abum đã chụp cũng ko bị.
em nghĩ là trong lúc nó lấy nét tự động, nó tự chỉnh tiêu cự, chỉnh thông số nên mới thế

nó đang tự động lấy nét đó bác, ko sao đâu lol

traicocxanh
25-08-2010, 13:07
Vậy cuối cùng nó có đứng yên rõ ràng để bác chụp được hông? lol

Bác có thử chỉa vô cái chủ đề nào rõ ràng, đứng yên chưa? (tĩnh vật, vật không động đậy được :))

quanghaith2
25-08-2010, 14:50
khi lia ống kính từ vật ở gần đến vật ở xa thì màn hình nó mờ 1 cái rồi rõ lại, điều này là nó tự lấy nét thì đúng rồi.
nhưng khi chỉ canh 1 tĩnh vật, tức là chỉ chỉa vào 1 tĩnh vật thì lâu lâu màn hình nó cũng tự mờ rồi lại rõ, giống như nó vẫn lấy nét ý

The Old Man
25-08-2010, 15:09
khi lia ống kính từ vật ở gần đến vật ở xa thì màn hình nó mờ 1 cái rồi rõ lại, điều này là nó tự lấy nét thì đúng rồi.
nhưng khi chỉ canh 1 tĩnh vật, tức là chỉ chỉa vào 1 tĩnh vật thì lâu lâu màn hình nó cũng tự mờ rồi lại rõ, giống như nó vẫn lấy nét ý

Máy bạn có hệ thống chống rung không?

quanghaith2
25-08-2010, 19:55
Máy bạn có hệ thống chống rung không?

máy em là canon PS A490, hình như máy này ko có chức năng chống rung. vì nếu có thì nó sẽ có chữ IS, ví dụ như máy A3100IS

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

em đã tìm ra đáp án rồi. đó là do nó tự động lấy nét và chống rung
máy em có chống rung, thế mà ko biết

12h đêm qua em để nó trên giường chỉa vào 1 vật thì LCD ko bị nhòe. sau đó bỏ 1 ngón tay vào gần ống kính rồi đưa ra thì thấy LCD nhòe rồi lại rõ đồng thời nghe tiếng động cơ nó chạy --> chứng tỏ nó điều chỉnh để lấy nét.
đêm khuya thanh vắng nên mới nghe tiếng nó chạy, chứ ban ngày thì bó tay.
thế là máy mình mua ngon lành cành đào, chụp ban đêm rất nét, chỉ có chụp chân dung ko được tốt lắm thôi.