PDA

View Full Version : Cảnh cáo TongNghien: Vi phạm quy định của DDTH

ktvnguyenchien
17-08-2010, 15:45
Post: Ai bắt Cọp nhỏ... trả lại cho tui... (http://www.ddth.com/showthread.php?p=2242209)
User: TongNghien (http://www.ddth.com/member.php?u=4363)
Infraction: Vi phạm quy định của DDTH

Administrative Note:
Đề nghị lần sau kiềm chế trong thảo luận

Message to User:

Original Post:

Thật không tưởng tượng nổi. Nơi đây đã trở thành một khu tạp chủng vơí những câu nói lái vô loại, với những hình ảnh không nên trưng bày.

Nếu các bạn có con gái tuổi vị thành niên, các bạn có thể để cho con gái các bạn vào đây ngồi đọc, rồi giải thích mấy câu nói lái cho con gái của các bạn nghe không?

Tôi bái tay chào phục tinhocxanh rồi. Xin cao chạy xa bay.

Theo cá nhân mình nghĩ, DƯỜNG NHƯ bạn 'dq_ninh' đã có dự tính trước từ sớm hay sao đó. Trước hết là vào "Góc thư giãn" của diễn đàn tin học này đăng những bài viết về... lịch sử của Việt Nam dưới góc nhìn cá nhân, rồi sau đó đưa ra nhận xét (trên quan điểm cá nhân) để "chửi/phê phán" các chế độ lãnh đạo thời trước. Bản thân mình không đánh giá việc này tốt hay xấu, đúng hay sai, NHƯNG những hành động này là không nên làm ở mục "Thư giãn" (tức là một nơi công cộng), vì sẽ làm căng thẳng đầu óc của những người ghé vào đây... thư giãn.

Sau đó, với sự xem xét, tìm hiểu của bạn ấy, bạn ấy đưa ra một kết luận rằng: hầu hết những "nhân vật chính" nổi bật ở mục "Góc thư giãn" là có liên quan tới Tin Học Xanh.

Nếu thật sự như vậy, bản thân mình xin nói rằng: kết luận đó là ngộ nhận.

Điều thứ ba, bạn ấy cũng biết rằng đây là "Góc thư giãn", mà bạn ấy đòi hỏi phải nghiêm chỉnh thì đâu phải ai cũng có !

Điều thứ tư, các bạn cho con gái tuổi vị thành niên vào mục "Thư giãn" xem bài viết của người ta, mà lại còn... lôi những từ nói lái ra giải thích thì quả thật là... KHÙNG !!!

Không những KHÙNG, mà còn NGU !!!

Tại sao vậy ?

Bởi vì, chuyện nói lái là người ta đã cố tình tránh né việc trực tiếp vi phạm thuần phong mỹ tục rồi, hơn nữa không phải từ nói lái nào cũng có nghĩa bậy. Chớ hấp tấp mà quơ đũa cả nắm, rồi chụp mũ cả mọi thành viên.

Và còn, chuyện con gái mình nó đọc mà không hiểu, hay không thấy được cái điểm đùa giỡn của người khác, thì là chuyện tốt. Tại sao mình còn lôi mấy từ nói lái ra giải nghĩa ?

Điều quan trọng nhất, cách giáo dục con cái chưa tốt.

Khi ở trường hợp như vậy, đứa con gái hỏi: ba ơi, từ này nghĩa là sao vậy ba ?

Thì mình nên nhã nhặn nói: đó là người ta cố tình giỡn cho vui đó con, nó có nghĩa như vầy nè... Lần sau con vô mục A, B, C để coi, chứ mấy người này lớn nên cách giỡn khác mình lắm.

Đứa con gái nếu được dạy dỗ tốt sẽ biết cách tránh né những nơi không phù hợp, còn nếu không thì phải trách người thân chưa dạy dỗ tốt. Không nên đổ thừa cho xã hội. Vì cũng xã hội như vậy, mà có đầy người tốt, người xấu trộn lẫn nhau. Chứng tỏ rằng, "tốt", "xấu" là do cách giáo dục từ nhiều hướng và tự thân vận động nữa, chớ không phải chỉ từ một "Góc thư giãn" của một diễn đàn công cộng.

br0™
18-08-2010, 08:31
"Đề nghị lần sau kìm chế" , lol, Siu pờ mod mà cũng dùng chat chit trong Box này nhá, đề nghị cảnh cáo lại bác siu pờ mod này :D

nino
18-08-2010, 13:43
"Đề nghị lần sau kìm chế" , lol, Siu pờ mod mà cũng dùng chat chit trong Box này nhá, đề nghị cảnh cáo lại bác siu pờ mod này :D

không phải bác Smod đó dùng ngôn ngữ chát mà phải nói đúng là bác Smod đó viết chữ sai chính tả. Phải viết là kềm chế chứ không phải là kìm chế.

thaychuastudio
18-08-2010, 14:13
Đúng đúng!!! :punk:

Bác TOM ơi, có đứa dùng CHAT NGỮ kìa bác!!!

The Old Man
18-08-2010, 15:33
Đúng đúng!!! :punk:

Bác TOM ơi, có đứa dùng CHAT NGỮ kìa bác!!!

Cái đó không phải là CHAT NGỮ mà là TRẬT NGỮ không có phạm quy.

install
19-08-2010, 12:05
kiềm chế
kìm chế
kềm chế
cái nào đúng?

AkuVn
19-08-2010, 14:03
http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080602195123AAB79Gg

Từ chính xác là kềm chế!
Search google là ra thôi mà :D

abcd1232
19-08-2010, 15:09
Tìm trên Google thì không biết cái nào đúng, Cái Yahoo chưa thể tin tưởng được

yahooo
20-08-2010, 09:36
Chính xác là "kiềm chế". Các bác muốn biết chính xác thì nên dùng từ điển Tiếng Việt :D

dly
20-08-2010, 10:32
Chính xác là "kiềm chế". Các bác muốn biết chính xác thì nên dùng từ điển Tiếng Việt :D

:punk: :punk: :punk:

huongct
20-08-2010, 16:47
:punk: :punk: :punk:

Lớn mà chơi ác ! tội nghiệp thằng nhỏ đang sướng ! lol

nino
21-08-2010, 21:56
ặc hồi trưa nghe nói lão TN bị band, giờ vô coi thì band thiệt...

nam7a
21-08-2010, 23:16
Vậy là sau bác dê lỳ, 1 cao thủ chém gió của ddth lại sắp bị banned

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Pó tay các bác, topic cảnh cáo thành viên vi phạm các bác còn chém gió được. Em xin 1 slot chém gió nữa chứ nhỉ :)

shena22
21-08-2010, 23:32
ặc hồi trưa nghe nói lão TN bị band, giờ vô coi thì band thiệt...

hả, lúc sáng con còn nghe kiu chưa bị band mà???

@install: kiềm chế là từ chính xác nhất, là câu trả lời cuối cùng của muội, hihi

ktvnguyenchien
22-08-2010, 07:58
Đã sửa lại cho đúng. mình sai do báo chí lâu nay cũng dùng từ này "Kìm chế" tương đương "kiềm chế". Nhưng theo từ diển thì chỉ có "kiềm chế".

Kiềm chế
Động từ
giữ ở một chừng mực nhất định không cho tự do hoạt động, tự do phát triển
giận quá, không kiềm chế được
Đồng nghĩa: kềm chế, khiên chế, kìm giữ, kìm nén

Warning những người reply ko liên quan tới việc ktv dùng sai từ.